Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điều khiển máy tính Windows từ xa bằng ứng dụng Intel Remote Keyboard, miễn phí trên Android/iOS

bk9sw
23/6/2015 7:38Phản hồi: 133
Điều khiển máy tính Windows từ xa bằng ứng dụng Intel Remote Keyboard, miễn phí trên Android/iOS

Intel đã vừa phát hành một ứng dụng có tên Remote Keyboard cho Android (iOS sắp có) và ứng dụng này sẽ cho phép bạn điều khiển chiếc máy tính chạy Windows 7/8 từ xa, ngay trên chiếc điện thoại của mình. Điều mình thích ở ứng dụng này là Intel đã khiến mọi thứ trở nên đơn giản, hoạt động rất trơn tru và miễn phí.

Bạn có thể tải về Intel Remote Keyboard cho Android từ 4.x trở lên tại đây; phiên bản cho iOS sẽ sớm có trên AppStore.

Ngoài ra bạn cũng cần cài một ứng dụng host trên máy tính chạy Windows 7 hoặc 8, chọn 1 trong 2 phiên bản 32-bit hoặc 64-bit dưới đây:

Intel Remote Keyboard Host App bản 32-bit

Intel Remote Keyboard Host App bản 64-bit

Sau khi cài vào máy, ứng dụng host sẽ xuất hiện tại khay Notification Area như hình trên.

Cách kết nối như sau:
  1. Kết nối điện thoại Android và máy tính vào cùng một mạng Wi-Fi;
  2. Trên điện thoại mở ứng dụng Remote Keyboard vừa cài, các máy tính có thể kết nối sẽ hiện ra và bạn chỉ việc nhấn chọn;
  3. Trên màn hình máy tính sẽ tự động hiển thị một mã QR đồng thời ứng dụng trên điện thoại sẽ chuyển sang chế độ quét mã, bạn hướng camera điện thoại lên màn hình máy tính và quét mã này. Kết nối được sẽ hiện dấu stick màu vàng.
  4. Sau khi kết nối, bàn phím ảo và bàn rê ảo sẽ hiện ra trên điện thoại và bạn có thể dùng chúng để điều khiển máy tính.

Đây là giao diện bàn phím và bàn rê của ứng dụng Remote Keyboard. Nó gồm 3 thành phần chính.
  • Khu vực phía trên là bàn rê, bạn di ngón tay để điều khiển trỏ chuột, nhấp 1 ngón để click chuột trái, nhấp 2 ngón để click chuột phải
  • Rìa phải là một thanh cuộn, bạn có thể miết ngón tay lên thanh này đề cuộn trang web, văn bản, màn hình Start Screen hoặc dùng 2 ngón tay vuốt lên xuống trên bàn rê.
  • Khu vực bàn phím phía dưới theo layout chuẩn, Intel đã đưa các phím thường dùng như Esc, Start, 4 phím điều hướng lên trên để ngón tay dễ với tới cũng như tránh bấm nhầm khi gõ.

Qua trải nghiệm sơ bộ thì mình thấy tốc độ kết nối giữa điện thoại và máy tính rất nhanh, thao tác gần như đồng thời với độ trễ thấp, mình có thể soạn văn bản và điều khiển trỏ chuột khá dễ dàng trên chiếc bàn phím bàn rê ảo này. Chỉ có một điều chưa thích làm phím Backspace khá nhỏ nên dễ bấm nhầm vào phím Alt bên dưới. Mời anh em xài thử.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
9 năm
Ồ hay quá, chuyển từ Chrome Remote Desktop qua được rồi, đơn giản. Nhưng phải kết nối chung mạng wifi thì không tiện dụng bằng Chrome Remot3 Desktop rồi!
@mrche_a1 đọc kỹ tên app đi bạn; cái này là remote KEYBOARD thôi
người ta mua bàn phím cứng cho tablet/smartphone; ở đây thì làm ngược lại; 😁..

tuy nhiên dùng để điều khiển pc (HTPC) thì đúng là ngon :D :D
quân ken
TÍCH CỰC
9 năm
máy mình chạy android 4.4 nhưng sao không tải được
@quân ken y chang như vậy luôn.
quân ken
TÍCH CỰC
9 năm
@flower_cutter Mình tải đc r link đây tuyệt lắm

http://apps.evozi.com/apk-downloader/?id=com.intel.remotekeyboard
8570 w đẹp
normalhn
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa thể thay thế đc teamviewer thần thánh.
trunghaihack
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko dùng chung wifi thì có đk đc ko nhỉ
Ứng dụng chuyên dụng dành cho windows và Intel quên làm cho windows phone 😔
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 Bên WP đã có ứng dụng remote của M$ rồi đó giống teamview mình cũng đã từ dùng rồi thấy OK.
http://www.windowsphone.com/en-us/store/app/microsoft-remote-desktop/299b09ab-207e-441c-9e8e-c8d66c20b76b

- Cho mình hỏi lại để khẳng định. Theo như Video thì trên cái Smartphone mình không nhìn thấy đc màn hình desktop của PC đúng ko? Cái SmartPhone chỉ là Keyboard thôi?

Thêm 1 link cho WP:
http://www.windowsphone.com/en-us/store/app/teamviewer/afadc741-961a-4677-b490-c1777bdfe9e5
w32
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 Windows Phone có 'Temviewer với Desktop Remote' rồi mà. Desktop remote hiện màn hình desktop trên màn hình điện thoại luôn không cần nhìn vào laptop như app này. Và đặt biệt là hỗ trợ cảm ứng lẫn bàn re chuột luôn 😁
@gauto988 Đang định nói giống bạn này. Cơ mà cái này nghịch nghịch tý thôi chứ tính ứng dụng chẳng cao. ngồi gần máy tính thì thò tay vào luôn cho xong, còn ngồi quá xa thì có nhìn đc màn hình đâu mà đ khiển. Còn nếu PC gắn với tivi to, thì sắm bộ phím chuột ko dây ko đáng bao nhiêu tiền mà dùng sướng hơn nhiều
qloved
CAO CẤP
9 năm
@luuthanhtrung tưởng tượng bạn nằm trên gường mà với tay ra pc thì quá cực, ôm bộ phím + chuột không dây thì cũng cồng kềnh kha khá, đó là chưa kể có thể chuột có thể không chạy được trên bề mặt chỗ bạn nằm, khi đó mới thấy ý nghĩa của app này. Thay vì bác xách cả đám lằng nhằng thì bác có thể chỉ cần xách theo em stupid phone đi theo là đã đủ thay cho cả chuột và bàn phím rồi
Thanhscub
TÍCH CỰC
9 năm
Chủ yếu điều khiển để thuyết trình. Chứ đi xa khỏi mạng wifi thì thua teamview rồi
tuyengan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tác dụng là để làm gì nhỉ? Mình dùng teamviewer, thao tác hơi trễ 1 tí (vì ko cần dùng mạng nội bộ), nhưng đăng nhập acc 1 lần là dc, đi đâu đó vẫn có thể theo dõi máy ở nhà
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Tính năng không hữu ích lắm
cho thằng bạn mượn laptop làm bài tập nhóm với gái. ở phòng điều khiển laptop mở JAV lên... oh yeah.
@trantrungkien.ct Bạn thật là ác... 😁 :D :D
xài cho powerpoint thì ok chứ mấy cái khác thấy ko ham
nk0ktran96
TÍCH CỰC
9 năm
sao bây giờ tinhte cái gì cũng chậm vậy nhỉ
heorung52
TÍCH CỰC
9 năm
Ứng dụng không tương thích cho các thiết bị của Sony. ^^
Ko qua đc teamview
android 4.1 ko tài đc
Đã có Team Viewer thì mọi cái pm Remote khác đều là thừa thải !!!
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@tieu_long_kom Teamviewer có từ đời mô rồi mà...trên mọi nền tảng.
nhưng cũng hi vọng sớm điều khiển được điện thoại từ 1 nơi khác (cái này chắc là chờ kí kết riêng với nhà sx android, ios, windowphone thôi)
@tieu_long_kom Thế ví dụ như lúc cần thuyết trình mà không có wifi thì sao bồ? Lúc đó mới thấy sự cần thiết của việc điều khiển bằng Bluetooth! Đừng có phán vội nhé
duquocchi
TÍCH CỰC
9 năm
@tieu_long_kom Chrome remote, Unified Remote xài cũng rất ngon nhe ku 😃
hoangsbk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tieu_long_kom Mỗi cái đều có cái mạnh yếu riêng. Teamviewer có thể điều khiển cho dù ở bất cứ nơi đâu, nhưng lại có độ trễ do sử dụng đường truyền internet. Phần mềm này chỉ có thể sử dụng khi ở gần (chung mạng Wifi), nhưng do dùng mạng nội bộ nên độ trễ lại thấp hơn.
SeiferAlmasy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsbk3 TeamViewer vẫn có thể dùng cho mạng LAN được và speed vẫn nhanh.
Nếu xài wa LAN thì dùng IP local là được chứ gì.(đánh dấu trong option của Team để có thể remote local)
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
rất thích. cảm ơn intel.
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Remote Link của ASUS vẫn hay hơn nhiều, hỗ trợ rất tốt cho thuyết trình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế