Định luật Moore đã được 50 tuổi, thế giới sẽ còn thay đổi thế nào nữa?

sonlazio
20/4/2015 0:18Phản hồi: 70
Định luật Moore đã được 50 tuổi, thế giới sẽ còn thay đổi thế nào nữa?
CEO hiện tại của Intel, Brian Krzanich và Gordon Moore
Hôm nay là ngày kỉ niệm 50 năm ngày ra đời của định luật Moore, một trong những định luật quan trọng nhất của ngành công nghiệp bán dẫn. Định luật do Gordon Moore, một đồng sáng lập Intel đưa ra đã đúng trong vòng 50 năm qua bất kể những khó khăn mà người ta gặp phải khi cố gắng duy trì nó. Theo định luật Moore, số bóng bán dẫn trên mỗi inch vuông sẽ tăng gấp đôi sau mỗi năm. Dù sau đó đã được tăng thành 1.5 năm và 2 năm nhưng định luật Moore giúp các nhà sản xuất chip tập trung nhiều hơn vào nghiên cứu và phát triển, cạnh tranh với nhau tốt hơn để đưa thế giới công nghệ tiến về phía trước.

Ở tiến trình 14nm hiện tại của Intel, các nhà sản xuất chip xử lý có vẻ như đã đạt đến giới hạn vật lý của bóng bán dẫn khi nó đã quá nhỏ để có thể tản nhiệt tốt, chúng ta không thể nhồi nhét quá nhiều như trước kia nữa. Tuy nhiên, những giới hạn tương tự cũng nhiều lần gặp phải và các nhà khoa học đã tìm ra rất nhiều cách sáng tạo để vượt quá, chẳng hạn như High K Metal Gate của Intel hay sắp tới là các đường hầm lượng tử (quantum tunneling), tia laser tím... Có thể nói chính định luật Moore là động lực cho những đột phá này.

Có nhiều người cho rằng những thông tin về định luật Moore đã bị hiểu lầm, nó không chỉ nó về bóng bán dẫn mà còn nói về các lợi ích kinh tế và chi phí của việc sản xuất transitors nhỏ hơn. Do vậy, định luật Moore sẽ còn tồn tại trong một thời gian rất dài nữa. Bản thân Intel cũng tin rằng định luật Moore sẽ đúng ít nhất đến 2018, thời điểm mà con chip 7nm ra mắt.

Dù sao, chúc mừng Gordon Moore và định luật của ông, không có Moore's law thì có thể chúng ta vẫn đang dùng các con chip xử lý ngang bằng với Pentium 4 ở thời điểm này.

Video: Intel
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ định luật Moore đã đến giới hạn rùi 😁
paper9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sơ mi nam Nhật Bản Đây là câu chúng ta được nghe đều đặn và thường xuyên nhất mỗi năm :rolleyes:
@Sơ mi nam Nhật Bản đây là cái đích mà người ta hướng tới nên sẽ không có giới hạn đâu
Lúc đó anh Macbook chỉ còn dày 10mm
A6_YoonA
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanggiabao mỏng thế sao chơi..hắt xì cái lại cong cả cái máy mất :v
Dù sao, chúng mừng Gordon Moore và định luật của ông, không có Moore's law thì có thể chúng ta vẫn đang dùng các con chip xử lý ngang bằng với Pentium 4 ở thời điểm này.

Mod nên đọc trước khi post chứ
heyheyha
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhai đi nhai lại moore hoài vậy tinhte?
@heyheyha ko lẽ úp việc nhà bác lên nhai đi nhai lại
@congalete Phải đăng nhập để like cho bác trả lời giùm cái thằng thiểu não,
Hồi trước mình cũng thấy rất khó hiểu vì sao người ta lại cố gắng để cái định luật này được đúng. Cho đến khi học đại học thì sự khó hiểu này đã hoàn toàn tan biến.
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday Chip dt khac chip máy tính nha bác, còn rất lâu nữa mới có chuyện dt thay thế máy tính.
@hhd357
hé hé
@nhomadungcam xách zép cho qualcom rùi ku
MihHoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@clickeveryday Qualcom sản xuất chip máy tính bằng được intel hả bạn, vãi xách dép
klq, nhưng sao số tiền mình giống Định luật moore vậy trời
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@tanvietbt83 là sau mỗi năm chi phí tăng gấp đôi hả bác? 😁:D:D:D
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
ngày xưa Thầy tớ nói:
"Định luật Moore do ông Moore ổng "mò" mà có"
😁:D:D:D:D:D
@peterpan80 Đúng là ăn ốc nói mò.

Ông Moore là chủ tịch của intel, nói cách khác ông chính là thủ lĩnh tối cao của ngành kỹ thuật vi xử lý thế giới. Ông đặt ra định luật đó là để thúc ép công ty của ông phát triển theo nhịp độ này. Có lẽ ông biết nhịp độ này là nhịp độ tối đa mà ngành công nghiệp bán dẫn thế giới có thể theo được. Vì thế nên bằng cách giữ đúng nhịp độ này, Intel luôn là người dẫn đầu.
vnhat
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenduythuc đây là cmt hay nhất trong bài này! ko có sự phát triển của intel thì thế giới làm gì được như ngày hôm nay
@peterpan80 ông này mò hay nhỉ.. cho đi mò cái khác không biết thế nào !!
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenduythuc hình như bác không biết đùa...
bác thấy câu nói của thầy tớ có vần có điệu không? nghe vui tai ko...nghe vui tai vậy học mới mau vô đó bác....
bác bình tĩnh.... vui là chính.... chứ ai dám nói năng j thiên tài Moore của bác đâu..
😁:D:D
@nguyenduythuc Lúc bác ấy đưa ra tầm nhìn 2 năm nhét gấp đôi số bóng bán dẫn (1965) thì chưa lập Intel bác, lúc đo Moore vẫn còn vô danh và làm công ở Faildchild Semiconductor. Vì có tầm nhìn này nên 3 năm sau mới lập ra Intel để thực hiện nó
Giá mà lương của mình cũng tăng gấp đôi sau mỗi 2 năm nhỉ, chỉ cần khởi đầu mức 4tr/tháng, sau 10 năm là 64tr/tháng rồi
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sskkb bác này chắc toán siêu ... thế này sao ma đi làm lương cao như bác mong dc
anhtuan96lt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sskkb Lương của bác sẽ tăng như vậy nếu lạm phát là 100% năm
@lovestone Thì sau 10 năm mình thuê lại 5 người khác lương 4tr để làm gấp 5 lần công việc chứ 😆
vndongvo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sskkb hay nhỉ? theo mình nghĩ là cần 6 năm thôi
chỉ là 1 câu nói thôi , định luật gì kì vậy
buiphan10
ĐẠI BÀNG
9 năm
Định luật thì phải luôn đúng. Tại sao phải cố gắng nghiên làm để đúng định luật Moore.
@buiphan10 Để làm mốc mục tiêu cho các nhà sản xuất cạnh tranh
@buiphan10 chưa chắc mọi định luật luôn đúng đâu bạn ơi
heyheyha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buiphan10 cái định luật này nó hài hước và ngược đời là chỗ đó bác ạ 😁
Cám ơn ông Mo, nhờ ông cháu mới có ngày hôm nay .😁
Nến tảng của những tiến bộ ngày nay, những sắp ko còn đúng nữa. Khoa học sẽ ........ 1 bước mới. vào năm 2018.
luck2oo2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm nay là ngày kỉ niệm 50 ngày ra đời của định luật Moore, một trong những định luật quan trọng nhất của ngành công nghiệp bán dẫn. Định luật do Gordon Moore, một đồng sáng lập Intel đưa ra đã đúng trong vòng 50 năm qua bất kể những khó khăn mà người ta gặp phải khi cố gắng duy trì nó. Theo định luật Moore, số bóng bán dẫn trên mỗi inch vuông sẽ tăng gấp đôi sau mỗi năm. Dù sau đó đã được tăng thành 1.5 năm và 2 năm nhưng định luật Moore giúp các nhà sản xuất chip tập trung nhiều hơn vào nghiên cứu và phát triển, cạnh tranh với nhau tốt hơn để đưa thế giới công nghệ tiến về phía trước.
===================================================
đọc đoạn này em tưởng mới đc 50 ngày, mod sửa nhé
devx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bài viết của Sonlazio lúc nào cũng cẩu thả và không chuyên nghiệp. Nên thay mod này.
"không có Moore's law thì có thể chúng ta vẫn đang dùng các con chip xử lý ngang bằng với Pentium 4 ở thời điểm này" nhảm ruồi thiệt. hóa ra sự phát triển của nghành công nghiệp bán dẫn đều từ cái định luật này mà ra ah. chẳng lẽ các nhà phát triển họ cố gắng làm chỉ vì cái định luật này ah, đúng là imot, chỉ có thể nhận xét iphone mượt hơn, sang hơn, màn hình đẹp hơn. còn những gì kỹ thuật thì thôi, đọc chỉ để luyện khả năng đọc và phát hiện lỗi chính tả mà thôi
@odemingou đúng zồi, đúng zồi đó
buiphan10
ĐẠI BÀNG
9 năm
@odemingou Mình cũng nghĩ như bạn. Công nghệ phát triển để phục vụ cuộc sống không cần dl Moore
Chỉ còn vài năm nữa công ngnệ bán dẫn đến giới hạn. Định luật moore kết thúc
sao tớ ko thích dc nhỉ :v
Cố lên, rồi cũng sẽ có một ngay điện thoại mạnh bằng laptop. sẽ chờ đến lúc máy tính bảng, laptop, đt không còn giới hạn nữa. Ah còn cái máy bàn sau này nhỏ nhỏ mà chạy được cái server là ok rồi.
@ttt358 đt giờ mạnh hơn cái lap của tớ mua năm 2008 rồi nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019