Độ nhạy sáng ISO - Ngày ấy và bây giờ

TDNC
9/2/2012 8:14Phản hồi: 103
Độ nhạy sáng ISO - Ngày ấy và bây giờ

Sự phát triển của công nghệ trong ngành [TAG]máy ảnh[/TAG] kỹ thuật số ngày càng cho phép chúng ta chụp những bức hình với [TAG]độ nhạy sáng[/TAG] ([TAG]ISO[/TAG]) cao hơn, chụp ảnh trong tối đẹp hơn, sáng hơn và ít bị nhiễu hạt hơn. Với những chiếc máy ảnh [TAG]dSLR[/TAG] cao cấp hiện nay như [TAG]Nikon D3s[/TAG], [TAG]D4[/TAG] hay [TAG]Canon[/TAG] [TAG]5D Mark II[/TAG], bạn hoàn toàn có thể mạnh dạn đẩy ISO lên mức hàng chục ngàn mà vẫn không lo ảnh bị nhiễu hạt. Trong khi đó nếu nhìn lại bức ảnh cũng chụp bởi một máy ảnh cao cấp vào hạng nhất nhì thời cách đây 11 năm, chiếc Nikon D1H, với độ phân giải 2.7MP và ISO 800, bạn sẽ thấy chất lượng ảnh thời đó khá tệ (so với thời điểm hiện nay). Hai bức ảnh dưới đây sẽ cho bạn thấy rõ sự khác biệt đó, hay nói cách khác là sự tiến bộ của cảm biến ảnh theo thời gian.

Hình thứ nhất được hình chụp tại giải bóng bầu dục [TAG]Super Bowl[/TAG] lần thứ 35 (2001), trong hình là các ca sỹ (từ trái qua) Justin Timberlake, Steven Tyler, Britney Spears và Nelly. Máy ảnh sử dụng là Nikon D1H "đỉnh" của thời đó với độ phân giải 2.7MP, ISO 800. Còn hình thứ hai được chụp tuần rồi tại Super Bowl lần thứ 46, máy ảnh sử dụng: Nikon D3s, 12MP, ISO 12.800. Trong ảnh là nữ ca sỹ Madonna và nhóm nhạc LMFAO.

Bạn có thể dễ dàng nhận ra tấm hình thứ nhất rất hạt, noise cao, màu sắc không tươi tắn và ảnh thiếu chiều sâu. Còn ở tấm hình thứ hai, độ nhiễu gần như không thấy và ảnh rất có chiều sâu. Đây là một trong những minh chứng khá rõ ràng về sự phát triển của ngành công nghiệp máy ảnh trong 10 năm qua. Vậy còn chất lượng ảnh của 10 năm tới sẽ ra sao? Để 10 năm nữa mình viết tiếp nhé 😁.

Nếu hứng thú, bạn có thể đọc thêm bài viết sau: Hãy quên độ phân giải đi, đây là thời đại của độ nhạy sáng!

Ảnh của năm 2001

Ảnh của năm 2012

Theo Gizmodo, fstoppers
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em toàn để 3200 không 😁....................
Ko nên quá chú trọng ISO bạn à, tuỳ vào thời gian, từng ánh sáng mà cho iso đúng lúc, Hôm họp off càe tinhte về nhiếp ảnh, nghe 2 anh Pro nói, ko hẳn nghiên về ISO...Vì ánh đèn buổi tối có khi cũng mạnh ,dù là iso 100 vẫn đẹp như thường....
Âm nhạc bây giờ so với ngày ấy cũng quái dị hơn nhiều. I am sexy and I know it 😁
Bài đó tui nghe + xem một lần tởm đến già luôn, thế mới hay chứ! Cấm chém, đây là sở thích cá nhân! 😃😃😃
2.7MP nổi đình nổi đám 🆒................................................................
cơ mà các dòng du lịch bi giờ Iso cao để trên 400 là hạt vãi luôn.trong khi iso cao nhất của nó là 3200 hjx
Tùy máy nữa bác ơi,tiền càng nhiều càng ít noise....hihi
jfuolu
TÍCH CỰC
12 năm
Thì chụp được và chụp đẹp là 2 khái niệm khác nhau mà...
đúng là đẹp hơn nhìu,LMFAO YaYa \m/....
Qh01vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
không biết đây là ảnh trong chương trình gì :p
kimlong_ot
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trong tài tác giả có viết tên chương trình mà bạn: Super Bowl lần thứ 35. Madonna & LMFAO cùng thể hiện sân khấu trên liên hoàn thì phải. Mình có đọc báo qua về sự kết hợp này, nhưng chưa xem...
Sau khi comment cho bạn sẽ lên youtube tìm xem 😁
Đây là 1 show diễn của Superstar MADONNA at Super Bowl
M3ga
CAO CẤP
12 năm
Madonna diễn tại Super Bowl đó bạn 😃
zu.4u_sft
ĐẠI BÀNG
12 năm
có đọc kỹ bài viết k vậy bạn? "Còn hình thứ hai được chụp tuần rồi tại Super Bowl lần thứ 46, máy ảnh sử dụng: Nikon D3s, 12MP, ISO 12.800. Trong ảnh là nữ ca sỹ Madonna và nhóm nhạc LMFAO" nhé ^^
Ông này ko đọc bài , chỉ đọc tiêu đề với cắm mặt vào xem hình rồi viêt bài hay sao mà còn hỏi đây là chương trình gì . Pó tay !
Khác nhau quá xa. Cách xa 1 km còn chụp rõ mồn một. Nhiều người còn dùng máy ảnh làm ống nhòm khi cần thiết
vuongmeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cho em biết mày nào mà zoom được 1 km thế, bạn đang ảo a:hot::hot::hot::hot:
trueboy84
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình biết có con lens 100 - 600. Giá hơn 1 tỷ . Thế giới có 5 con đấy. Không biết bác ở trên có phải nói đến con lens đó ko 😁
Rồi nhạc cũng đã thay đổi rất nhiều, nói chung con người đã thay đổi rất nhiều thứ và cả chính mình.
Ai biết ngày mai sẽ ra sao ?!
Chắc 10 năm nữa toàn máy ảnh 3D và 4D
ko bít chúng ta còn sống đến 10 năm nữa để đọc bài viết khi đó của bạn ko.kaka

iPhone 4s with Tinhte.vn
còn iso trong các điện thoại hiện nay thì như thế nào nhỉ, cao nhất là máy gì............................
n900.mặc định là 1600.nếu dùng phần mềm F Camera kéo lên đc 3200
k biết nokia N8 thế nào nhỉ....? 😆
Chỉ cần chụp tối không bị nhiễu là được. Cái này với máy ảnh số phụ thuộc nhiều vào CPU và GPU xử lý nhiễu.

---------- Post added at 05:52 PM ---------- Previous post was at 05:51 PM ----------

Máy tớ là 1200, camera nguyên bản.
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Sự phát triển của công nghệ, ai có thể đoán trước được?
Chẳng nảo khác so sánh các công nghê bây giờ so với mười năm trước.
2001 độ phân giải 2.7 MP là máy ngon và mắc tiền lúc bấy giờ
2011 máy ngon độ phân giải đã lên > 27MP

---------- Post added at 06:01 PM ---------- Previous post was at 05:59 PM ----------

madona ăn cái gì mà trẻ hơn tuổi hay quá ta
đã có bài viết về chế độ dinh dưỡng của madonna rồi mà bác! trong bài viết đó nêu thậm chí chồng cô ta còn phải cân nhắc số lần và bao lâu thì mới được lên giường với cô ta nữa đó! hehehe
Rất nhiều thứ thay đổi, giờ ta lại trở về tìm cái noise ban đầu!
p/s: nhưng 10 năm giá vẫn nằm trong khoảng giống nhau cho những máy top 😆
Ngoài lề: Cái hình thứ 2, em thích đc vị trí của anh ý 😃)
Cha TDNC này trước ít viết, năm nay viết nhiều mà chất lượng kém quá, nếu không ní có 1 số bài nhảm! title rõ hay viết được mấy vợ chồng chữ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019