Đoạn video dài hơn 3 phút mô tả quá trình làm ra một chiếc giày thủ công

MinhTriND
17/7/2015 8:49Phản hồi: 66
Đoạn video dài hơn 3 phút mô tả quá trình làm ra một chiếc giày thủ công

Bảo tàng Victoria và Albert (London, Anh) - nơi trưng bày các tác phẩm nghệ thuật hàng đầu thế giới, vừa cho đăng tải đoạn phim ngắn mô tả quá trình làm ra một chiếc giày thủ công. Cô Emiko Matsuda - thợ lành nghề đến từ thương hiệu Foster & Son (Anh) chính là người tạo ra đôi giày trong video nói trên.

Được thành lập từ những năm 1840, Foster & Son là nhãn hiệu có truyền thống làm giày hơn 175 năm, và được đông đảo người yêu giày trên thế giới biết đến. Toàn bộ sản phẩm của họ đều được làm bằng tay, theo đơn đặt hàng của khách. Trong đoạn phim kéo dài hơn 3 phút, bạn sẽ thấy được việc tạo ra một đôi giày thật sự kỳ công và tuyệt vời đến mức nào.

Theo thông tin từ trang web bán hàng của Foster & Son, mỗi đôi giày có kiểu như trên sẽ có giá bán gần 700 USD.

Tham khảo: Gizmodo, Foster&Son
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phức tạp quá đi
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
Qúa chất lượng
dinhmanh0109
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa xem video xong tự dưng yêu nghề đóng giầy,có gì liên quan tới kiếp trước ko nhỉ ?
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhmanh0109 hhahahaaa...nghề nào được làm 1 thước fim như vậy đều thấy yêu hết thím ah
@dinhmanh0109 chắc kiếp trước làm anh đánh giày😁:D
@dinhmanh0109 Liên quan đến Nhật Bản, vì cô Emiko Matsuda là người Nhật.
dangduyhao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhmanh0109 có thể kiếp trước bác đánh giày chăng :p
p.s: em đùa thôi 😁
Tự nhiên coi cái cái này nhớ ở Ý chỉ có nhà nghèo mới mặc đồ may sẵn, còn giới mà gọi là thượng lưu thì từ quần áo cho đến giày dép đều thường là đi may, đi đặt riêng.
Mình thì chỉ mong là mặc được cái Bossini, Gucci là cũng ổn rồi
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc Người ta coi rằng, mỗi thứ được làm ra là dành riêng cho mình, vì mỗi người có số đo chi tiết khác nhau và trân trọng người thợ.
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc Đâu phải ở Ý mới vậy đâu, ở VN cũng vậy, giàu thì đặt may riêng quần áo, giầy. Nhất là giầy thì chưa chắc VN thua nước nào trên thế giới hết. Cách đây 20 năm đóng đôi giầy vía ở Vũ Chầm, xài tới giờ này vẫn đep, chỉ cần thay cái đế là xong.
@Sunslayer Cảm ơn bạn vì thông tin hữu ích 😃
eros_hab
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc chắc bạn chưa mặc đồ vậy bao giờ nên so sánh vậy, vì Bossini là hàng bình dân, tầm $15-$20 1 cái áo, còn Gucci tầm $300. Bossini nó cũng giống như Blue Exchange ở VN mình, còn Gucci nó là luxury brand chỉ dành cho người có điều kiện.
@quangrc KHông chỉ ở Ý mà ở các nước giàu thì hàng thủ công là món hàng rất xa xỉ. Mấy bộ vest của Moschino, Versace hay valentino tuy có bộ vài ngàn đến chục ngàn nhuwgn nếu bạn đặt may ở hồng kong hay Anh thì bạn sẽ thấy có bộ đăt hơn cả xe hơi đấy. Lúc trước tui thấy có trang núc ngoài đăng bộ vét của nhà thiết kế Stuart Hughes giá gần ba chiếc Lamborghini mới ghê. CÒn bộ này thì trang đó cho là khá rẻ giá chỉ khoảng.......... 101.860 USD thôi của Alexander Amosu Suit.
IdolPC
TÍCH CỰC
9 năm
Cô Emiko Matsuda có thao tác làm giày thật nhẹ nhàng, chính xác...Đôi giày giá 700$ là xứng đáng.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Tinhte dạo này lạc chủ đề quá…thời trang liên quan gì đến công nghệ đâu, đã vậy còn thủ công nữa chứ…
@kungfu9 định nghĩa thế nào là công nghệ?
bangsnntk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 Bác ko thấy quá trình làm giầy trông thật tinh tế sao?
Với lại box này có liên quan tới hàng tiêu dùng mà /😃
Tony Wang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 TINH TẾ ở đây ko có nghĩa là CÔNG NGHỆ THÔNG TIN mà nó là tính từ đánh giá mức độ hoàn thiện của một sản phẩm. Sản phẩm đó có thể làm thủ công hoặc công nghiệp nhưng vẻ " tinh tế " của nó ko nằm ở đó, nếu chưa hiểu thì google search nghĩa của từ TINH TẾ. Mình giải thích theo quan niệm cá nhân có thể chưa rõ ràng nhưng lần sau đề nghị sử dụng não trước khi sử dụng tay.
@kungfu9 Sản phẩm đc làm ra như thế mà ko tinh tế nữa à.
Đắt sắt ra miếng
cái này cũng đẹp nè
Bức tường sau cô thợ may kinh dị vãi nồi
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao 1 đất nước chuyên làm giày như Việt Nam không làm 1 clip nhỉ 😃
beautyfulBB
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao video không thấy đoạn rút cái form giầy bằng gỗ ra để khâu nhỉ, đang có đoạn ghim đinh vào sau đó đến đoạn khâu giầy?😁
@beautyfulBB Có mấy phút hết sao dc bác.
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác Cardmanhinh đâu rồi, ko thấy lên top ?
Người ta đóng giày, các bác member Tinhte làm cái Cờ Líp "Lót dép chờ tin ...." đi, nhiều bác có nghề này mà 😁
@Nghiêm Sỹ Thông Em có thời gian học nghề 2 năm. Nghề dậy nghề thui. Mà mjnh là thủ công như trên chứ k phải công nghiệp hóa như giờ. Nhìn cái clip lại làm nhớ nghề. Chắc lôi ra làm 1 đôi quá. Hehe.
@Cau2Rua Bác kia học cái gì vậy.học gò hay làm mũ
@Đạt_hd E học làm thành 1 đôi giầy lun bạn ak. Học hết. Nhưng thủ công k có máy móc nào hết ak. Có cái làm khuôn là e chưa làm đẹp thui.
Vuchungnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp thật
Nhớ đến phim này, hài vãi:

Cô thợ giày vui tính 😁

Tất cả đều thủ công nhưng gò thì gò bằng máy các bác ah ! Bác nào thích học giầy tìm em.thợ gò giầy chính cống.bác nào muốn mua và đặt giầy cũng tìm e luôn.100% thủ công.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đạt_hd Đúng thứ mình cần. Cho mình xin cái địa chỉ đi bạn
Bác nào thích mai úp video chính tay e gò giầy cho các bác xem
leopark121
TÍCH CỰC
9 năm
quá đã....
giày là 1 trong những thứ không nên mua hàng kém chất lượng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019