[Dọn nhà đón tết] Phòng khách và kệ TV

sonlazio
17/2/2015 1:48Phản hồi: 82
[Dọn nhà đón tết] Phòng khách và kệ TV
Tết đến thì ai cũng phải dọn dẹp nhà, nếu bạn chưa có vợ thì phải giúp mẹ còn nếu có vợ rồi thì chắc chẳng cần phải nói nữa, tự động bị kích hoạt chế độ phục vụ gia đình thôi. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách sắp xếp, dọn dẹp phòng khách, đặc biệt là khu vực để TV và các thiết bị giải trí tại gia sao cho gọn gàng và hợp lý nhất. Khu vực này vốn được sử dụng rất nhiều nhưng lại bị bày bựa một cách khủng khiếp với hàng đống dây nhợ không cần thiết.

Dụng cụ:
Để dọn dẹp, bạn cần những thứ như mình liệt kê dưới đây, hầu hết đều có sẵn ở Việt Nam hoặc chúng ta có thể tự làm với giá không mắc. Trong trường hợp không có thứ nào thì chúng ta có thể bỏ qua.:
  • Một cây kéo hoặc một con dao
  • Nhiều sợi thun hoặc các sợi Velcro, khuyến cáo dùng Velcro vì nó dễ dùng, cực kỳ tiện, đẹp và có thể xài lại nhiều lần
  • Một miếng vải, miếng nhỏ bọc dây hoặc có thể đặt mua loại làm sẵn ở đây
  • Băng keo hai mặt loạt siêu dính hoặc băng keo 2 mặt dùng kết cấu bám kiểu Velcro. Ở Việt Nam thì các bạn có thể mua loại của 3M
  • Một cục sạc USB đa đầu chất lượng cao. Ví dụ ở đây là cục Anker 60W 6 cổng
  • Ổ cắm điện đa đầu. Nên mua các thương hiệu tin được ở chỗ có thể tin được (siêu thị hay các cửa hàng ủy nhiệm chính thức).
  • Cáp HDMI dài
  • Cáp USB dài
  • Đầu chuyển HDMI chữ L
  • Thảm
Don_Nha_Don_Tet_TV-4.jpg Một sợi dây velcro Don_Nha_Don_Tet_TV-3.jpg Dây vải dùng để bọc bên ngoài hoặc bạn có thể khoét để đưa đầu dây ra
Đưa ra như vậy😁 rất gọn và tiện. 2 miếng đen bên phải là 2 miếng dán 2 mặt kiểu Velcro, một mặt dán và tường một mặt dán vào thiết bị cần nâng. Khi này các móc siêu nhỏ giữa 2 mặt miếng dán sẽ móc vào nhau và giữ thiết bị treo lên

Don_Nha_Don_Tet_TV-5.jpg Nhìn gọn hơn hẳn

Phân loại và đo đạc:
Làm gì thì làm, việc đầu tiên bạn bắt buộc phải làm là đo đạc và phân loại các đồ vật. Nó không chỉ đơn giản là kiểm kê xem chúng ta có những đồ vật gì, đang nằm ở đâu mà còn phải tính toán xem sợi cáp nào là phù hợp, dài bao nhiêu là vừa và đặc biệt xem chúng sử dụng kết nối gì, ví dụ như cổng số 8 để cắm điện hay có thể sạc qua microUSB.Đối với các thiết bị dùng USB để sạc thì bạn cần bảo đảm là chúng không có yêu cầu gì quá đặc biệt về nguồn điện, có một số thiết bị hơi khó tính đòi hỏi điện phải lớn hơn 2.4A 5V mới hoạt động trong khi đây thường là giới hạn chung của các cục sạc đa năng trên thị trường. Tốt nhất bạn nên ghi rõ công suất yêu cầu (trong hướng dẫn sử dụng thường có) và kiểu cấp nguồn như trong bảng dưới đây.

Screen Shot 2015-02-17 at 08.38.16.jpg
Sau khi thực hiện xong bảng trên thì từ đó chúng ta mới có hình dung sơ bộ là nên bổ sung thêm những dây nào, còn thiếu dây nào và độ dài bao nhiêu là vừa.

Các bạn cần lưu ý là trừ một vài trường hợp đặc biệt cố ý chọn cáp ngắn thì chúng ta vẫn nên sử dụng cáp dài cho mọi tình huống, nhất là các sợi cáp mềm và mảnh như cáp USB hay cáp Optical. Các sợi cáp nên căn vừa đủ hoặc dài hơn không nhiều là HDMI hay Ethernet, khi cuộn lại thì chúng cũng tốn kha khá diện tích. Việc sử dụng cáp dài sẽ cho chúng ta tùy biến dễ dàng hơn theo ý thích, bạn có thể chạy dây dọc hay ngang TV để che nó đi, điều không thể làm với cáp ngắn.

Định hình:
Đây là bước tiếp theo, nếu TV nhà bạn treo thì sự việc sẽ phức tạp hơn, do phần dưới thường là một khoảng không khá trống trải còn nếu dùng chân đế TV thì bạn chỉ việc đi dây thành một mối rồi dấu vào đằng sau chân đế hoặc TV là được. Vì lý do đó nên trong bài này mình sẽ dùng ví dụ với TV treo, đó cũng là lý do có sự xuất hiện của một miếng vải như yêu cầu phía trên.
Trong bước này chúng ta cũng sẽ phải xác định rõ dây sẽ phải che như thế nào. Cách dễ dàng nhất là tất cả các dây nối với TV sẽ đi chung một đường, bám vào khung dưới của TV và tỏa ra khi tới kết nối, chúng ta cuộn toàn bộ phần thân dây còn lại trong một miếng vải. Phần dây nhợ lòng thòng còn lại đi vào phía dưới kệ TV hoặc tủ, giấu các ổ cắm vào bên trong ngăn kéo. Nghe thì rất phức tạp nhưng các bạn xem video sẽ hiểu, cực kỳ dễ làm.

Các biện pháp nâng cao:

Nếu dùng TV treo và không muốn một bó cáp xuất hiện trên tường như vậy thì bạn có thể sử dụng một HDMI splitter, nó sẽ đóng vai trò như một hub điều khiển trung tâm cho tất cả các kết nối tới TV qua cổng HDMI. Cổng HDMI của TV sẽ kết nối với cổng HDMI Out của splitter, các cổng từ các thiết bị khác như máy chơi game, Android Box, máy tính… sẽ kết nối vào cổng HDMI In của splitter. Như vậy mỗi lần muốn dùng thiết bị nào bạn phải bấm remote của splitter để chuyển mà không dùng remote TV, hơi bất tiện một chút nhưng làm cho mọi thứ trở nên gọn gàng hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Nếu phức tạp hơn, ví dụ như dùng loa riêng cho coi phim và loa riêng cho chụp hình thì các bạn có thể dùng đến các bộ A/V receiver cao cấp. Các receiver này không chỉ có HDMI mà nó còn có các cổng Optical, các cổng video, hình ảnh khác… Ngoài ra nhiều receiver còn có thêm các chức năng nâng cao như hỗ trợ AirPlay hay Miracast hoặc kiêm luôn vai trò giải mã âm thanh, Âm-li…

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà của mod tinhte nhìn thích kinh, chẳng bù cho nhà mình có gì đâu mà dọn 😁
michelin113
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhà e cũng mớ hỗn độn như vậy thấy mà làm biếng 😃
mickut3
ĐẠI BÀNG
9 năm
thích mỗi quả vôlang
bustalyme
TÍCH CỰC
9 năm
y chang chưa dọn 😔
Thường thường dọn nhà xong, mình rất hay thấy đăng: " chật nhà, cần thanh lý giá như cho " hoặc " nhà chật, cần tặng 1 số đồ công nghệ cao ít dùng đến new 99,9% làm kỷ niệm ..v.v.."

Sao đọc mấy lần topic của bác sonlazio , mình tìm mãi không thấy câu đấy nhỉ?
soskhanh
TÍCH CỰC
9 năm
Từ ngày anh @sonlazio lấy vợ là tinhte có mấy bài kiểu này. Vui quá 😁
Từ ngày có vợ, em nó thông minh hẳn ra.
Nhà mình dọn..là hết đồ 😆
Thấy bác sonlazio dam dang 😆
@Ném Đá Gẫy tay đảm đang hay là =))~ . đoạn đầu có dấu đoạn sau không dấu là sao thế thím 😁
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em rất muốn dọn những chả có gì để dọn
langkhach27
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất thích những kiểu bài thực sự tinh tế như thế này. Biết thêm được đời sống xa hoa của các mod, biết thêm mấy dụng cụ nhỏ mà hay như sợi velcro, áp dụng thì thấy nhà cửa gọn gàng hơn
pvming
TÍCH CỰC
9 năm
kê tivi gì ma như ổ chuột vậy trời. nhìn là biết ngay. gđ này ko sạch sẻ. chẳng gọn gàng gì hết.
clongkong
ĐẠI BÀNG
9 năm
con loa của mod là gì nhỉ cho đúng mã luôn nhé 😃
risky99
CAO CẤP
9 năm
Sau khi dọn tạm gọn thế này
m150
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi sợi dây HDMI với cục HDMI Splitter của bạn giá bao nhiêu và có bán ở VN ko vậy? Mình cũng đang định mua 1 cục như thế này để kiểm soát hệ thống Home Theatre ở nhà, nhưng mà ko biết mua loại nào tốt, và giá khoảng bao nhiêu là vừa túi tiền (ko mắc quá, nhưng cũng ko cùi mía quá). Có gì bạn cho mình vài lời khuyên nha.
@m150 Mình mua dây basic của amazon và splitter của belkin 😁 ship về thoi hêhh
Nhờ giải ngoại hạng Anh nên mình khỏi phải dọn😁:D:p:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019