DreamWork giảm biên chế, làm ít phim lại để mong tăng doanh thu

Nam Air
23/1/2015 0:12Phản hồi: 55
DreamWork giảm biên chế, làm ít phim lại để mong tăng doanh thu
Hãng làm phim hoạt hình DreamWorks Animation dự định sẽ cho 500 người nghỉ việc, giảm lượng phim làm mỗi năm từ 3 phim xuống còn 2 phim / năm nhằm giảm lỗ và cố gắng tìm kiếm lợi nhuận. Hãng này nổi tiếng với loạt phim Shrek, Madagascar, Kungfu Panda vv nhưng thực ra thì lợi nhuận thu được là thấp, đặt hãng vào tình huống khá khó khăn.

Hồi năm 2012 DreamWorks đã từng sa thải 350 người sau khi thua lỗ, năm 2014-2015 thì tình hình kinh doanh đang ở ngưỡng lợi nhuận kém hoặc lỗ to, phần lớn là do phim làm ra không hay như mong đợi, phần lớn là do làm gấp gáp ít chỉnh chu.

Việc thay đổi chính sách, cắt giảm nhân lực, tập trung làm 1 năm 1 phim mới và 1 phim tiếp theo của phần trước hy vọng sẽ đưa DreamWork quay lại quỹ đạo phim hay, doanh thu tốt và lợi nhuận cao, Ông Jeffrey Katzenberg là CEO của DreamWork cho biết.

Tin thêm thì trong năm 2014 đã có 2 hãng đánh tiếng muốn mua DreamWork, một là SoftBank, hai là Hasbro nhưng không có thành công.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic, hy vọng dreamwork làm ăn tốt, rất ghiền phim hãng này.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
😁 Hãy bán mình cho Ghibli.
Verga-WDAS
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan Chỉ có doanh thu đem về cty mẹ, còn giải thưởng mang tính danh dự nên vẫn giữ lại cho hãng đó. Ví dụ Toy Story có Oscars thì Pixar nhận chứ Disney làm gì được nhận.
@AmbitiousMan ghibli ra đi lâu rồi
nhatdungne
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan Mình thấy cái gì anime nên để là anime, cartoon mà làm theo anime thì dở không tả nổi, nói thật mình không thể nuốt nổi thể loại cartoon làm thành anime. VD nhé: Lilo & Stitch bản anime thật không thể tệ hơn. Cái series cartoon hấp dẫn bao nhiêu thì cái series anime tệ bấy nhiêu.
@AmbitiousMan Thế thì chán lắm, phải anime và cartoon nó mới sinh động và thú vị chứ :D
How to train your dragon cả 2 phần đều hay.
@LOL-LOL cùng quan điểm với bác
Ý là làm ít phim lại để tập trung vào chất lượng phim, nhằm lôi kéo được nhiều khách xem và từ đo tăng doanh thu lẫn lợi nhuận. Haizzz... cái tiêu đề nghe thật là mâu thuẫn.
Verga-WDAS
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Black Mamba Mâu thuẫn thiệt 😁
Thật ra bây giờ DreamWorks nỗi năm chỉ có một phim chứ đâu có nhiều mà làm ít lại.
Còn về số lượng phim thì mỗi phim do một ekip khác nhau làm rồi gắn mác DreamWorks vô chứ đâu có làm chung mà lo sợ chất lượng nhỉ?
Mình toàn coi cọp nên hãng khó chăng
t2nreal
ĐẠI BÀNG
9 năm
500 bị lay off là group làm How to train your dragon
ramboviking
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giảm biên chế để chú tâm làm phim chất lương hơn để tăng lợi nhuận chứ làm sao mục đích là tăng doanh thu được mấy bồ
@ramboviking mod nhầm doanh thu và lợi nhuận, đọc tít mình cũng giật mình
@kobebryant Sheep 😆
Hãy về với Sony để lỡ có mệnh hệ gì thì chết chung cho có bạn😕
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hãng này làm phim cũng hay mà lãi thấp nhỉ
M3ga
CAO CẤP
9 năm
Phim hoạt hình h có mỗi Pixar vs Disney là làm ăn đc nhất, mấy hãng khác có vẻ đang chật vật.
How to train your dragon 2 quá hay nhưng doanh thu lại ko đc như mong đợi, mong DreamWork qua đc giai đoạn khó khăn mà ko phải bán mình
Chỉ xem anime là chính (mỗi tuần 2-3 tập phụ đề tiếng anh, vừa giải trí vừa luyện tiếng anh luôn) ngoài ra lâu lâu có xem mấy phim hoạt hình Disney ngoài rạp chứ ít khi xem hàng hãng này.. cơ mà Shrek và Monster vs Alien thì mình lại rất thích
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Cái phim Penguins thì đúng là thảm hại.
ồ, phim hay vậy mà doanh thu lại ít. Cố lên !
:rolleyes: Thế hả. Mà kệ, gom đc về cũng là sướng rồi. :p Thâu tóm hết thành trùm luôn.
😃 Tạm đóng cửa để cải tổ và tổ chức lại cty thôi. 🆒 Năm 14 vẫn ra phim "công chúa kaguya" mà.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan Hayao đi 1 phát ghibli xuống dốc ko phanh, quá buồn...
Penguins là thảm họa của dreamworks skg năm nay, phim ăn theo madagascar và chả có j đáng nói
bun_lope
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tiêu đề nên sửa thành làm ít phim để tăng lợi nhuận, nghe sẽ hợp lý hơn 😁
@bun_lope Dreamworks nên mời bác hiệp và airblade về đặt tiêu đề cho ăn khách.
Chính vì cái tiêu đề mâu thuẫn bác mới mò vào đúng ko??
Mấy đĩa phim của hãng này mua chỉ có 10 ngàn đồng nên họ lỗ là phải rồi, nhưng mắc hơn là mình không mua đâu.
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn toàn bàn truyện to lớn, cái nhỏ nhất thấy ngay là người xem giờ khôn ngoan toàn ngồi nhà lên vịnh cướp biển coi Bluray free thì sao các hãng phim không làm ăn thua lỗ, tự mình kể ra mà cũng khó xử..
dieptuyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@m0n0 Coi Bluray ở vịnh cướp biển nào thế bác :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019