Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Driver] Hướng dẫn cài đặt kết nối giữa LG-GT540 với PC

character_boy
16/2/2011 10:51Phản hồi: 56
Em xin chào các bác các anh chị Tinh tế. Em mới mua 1 em gt540 của LG (phiên bản 2.1). Sau một thôi một hồi để cài đặt cái driver của em này cuối cùng em cũng làm được. Nay thấy nhiều bác vẫn chưa làm được nên em mạo muội chia sẻ cách làm của mình với anh chị em .... ;)

Chú ý: LG GT540 có 2 bộ nhớ:
1. Bộ nhớ trong.
2. Bộ nhớ ngoài (hỗ trợ thẻ nhớ lên tới 16G - em nghe nói có thể đến tận 32G lận). Với bộ nhớ này (thẻ nhớ đã gắn vô máy) thì chỉ việc cắm máy với Pc rồi MOUNT (bằng cách kéo thanh taskbar phía trên cùng xuống rồi click vào biểu tưởng USB khi máy đã kết nối ---> chọn MOUNT) sau đó có thể chép/sao lưu/cut/dán/chiên/xào...:mstickle: thoải mái trên thẻ nhớ.

Tuy nhiên để ROOT máy (Theo em biết thì ROOT máy giống như kiểu chiếm quyền kiểm soát toàn bộ hệ thống (system) mà kô bị giới hạn vậy) trên PC thì cần phải cài đặt được Driver của LG GT 540, sau đó ta có thể tiến hành App2SD (tức là di dời phần mềm (app) sang (2) thẻ nhớ (SD) ---> App2SD). Đồng thời việc làm này cũng là để SYNC điện thoại với PC.

7. Giữ nguyên trạng thái và tắt máy: Ở đây máy điện thoại sau khi tắt sẽ tự động khởi động lại và đồng thời trên PC ở góc phải màn hình sẽ xuất hiện biểu tượng báo cáo đang cài đặt thành công các driver và khi đó Pc và điện thoại đã được kết nối với nhau.

Để kiểm tra các bác bật LG PC SUITE lên và LG PC SUITE sẽ báo là nhận được điện thoại.

Việc này rất là quan trọng để thực hiện các công việc khác mà điển hình là ROOT máy sau này và APP2SD.

-------------------------------​
⭕️o:eek:

Quảng cáo

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn character|_boy ơi ! Đọc qua bài bàn mình thấy bạn hướng dẫn rất cụ thể. Nhất là nói kỹ từ App2SD là gì. Mình vừa dùng Optimus One được 1 ngày. Các thủ thuật trên Android còn chưa rõ. Vậy bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình được không. Bắt đầu là từ : Cách cài phần mềm cho máy trên thẻ nhớ đã. Sau đó mình mới cần đến các cụm từ như ROOT... Cài ứng dụng trên Market thì mình cài được rồi. Nhưng trên nhiều diễn đàn có hướng dẫn. link APK ( mình dowload về cop vô thẻ, rồi vào điện thoại cài thôi, Nhưng 1 số ứng dụng hay game lúc đang cài yêu cầu bật wifi hoặc yêu cầu dữ liệu trên Data gì đó, mình không rõ chỗ này ) link Data thì không biết gì luôn ? Thank bạn nhiều
chào bác ....
Em cũng mới dùng nhưng em cũng xin được chia sẻ một số kinh nghiệm khi dùng với bác....
;)
Em chỉ biết vậy nên mạo muội được chia sẻ với bác ....
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau 3 Ngày ngâm cứu thì mình cũng thông ra 1 số thứ. 😁 Mình cũng hiểu được 1 phần để cài game trên thẻ nhớ. Giống như Bác : Setup xong là phải cài thêm Data bằng Wifi hay 3G (Cách cài Data như này hơi lâu) hoặc lên mạng Search Data của nó về là tốt nhất rồi cop vào thẻ ( Android/Data/......Mục Game của nó...) Còn kiểu Barcode thì quét mã trên mạng rồi về máy Install. Còn mình thích dowload full trên máy tính, rồi chỉ việc cài trên điện thoại thôi (trong TH không có Wifi và 3G thì mình không có tiền mà dowload :D ) 2 trang này dowload về trên PC luôn này bạn : http://www.androidsoft4u.com http://www.androidfreeware.net/ Bạn có các trang nào dowload game Android Share mình với.
Em thì không hay vô các trang trên PC lắm .... Em toàn vào applanet để down về thôi ạ .... Nhanh gọn và tiện lợi ạ .... Bác có kinh nghiệm gì mới chưa!....?
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
kinh nghiệm thì chưa có. Nhưng mình vừa reset lại máy hay sao ý. Khi bật, mình ấn và giữ : Bật nguồn + giảm âm lượng + home. Bạn có cách nào lấy lại trạng thái trước lúc đấy không. Game mất hết ùi 😔(
bác vào thẻ nhớ xem còn xót lại game nào không!?
Bác làm vậy là hard reset rồi, nếu bác không back up data thì kô có cách nào để khôi phục được dữ liệu đâu ....
😃 Chắc bác vọc nhiều quá nên máy bị lỗi
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trên diễn đàn có nhiều từ Root, Up ROM... Bạn có thể giải thích hộ mình được không. Hướng dẫn dễ hiểu càng tốt. P500 Up ROM được không? và cách Root. Theo mình được biết thì P500 không đủ cấu hình để UP lên Android 2.3 có phải không bạn.

Chúc bác thành công ....
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi ! Thế theo bạn có nên Root, Fix Lag không. Root có thể ảnh hưởng đến main của máy không. Vì bạn mình cũng nghịch linh tinh máy Nokia. Bị hỏng cả main phải đi thay nguyên ruột máy. À OC là gì hả bạn. Có phải giống ep xung không.
Đúng là OC là ép xung đó bác .... Nhưng cái này em chưa vọc ....

Còn về Root, Root chẳng ảnh hưởng gì đến cái linh kiện phần cứng cả .... Nó chỉ thay đổi phần mềm của máy thôi, bác có thể phục hồi lại trạng thái ban đầu được mà, không hề nguy hiểm .... Còn về trường hợp bạn bác thì gớm quá .... Em mới nghe lần đầu bác ạ ....

Bác nên Root đi .... Root rồi thì mới vọc được nhiều .... :eek:
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi. Mình đã up ROM Megatron rồi. Nhưng bây giờ muốn backup lại như lúc mua máy thì làm như nào hả bác. Bác hướng dẫn mình backup lại được không. Thank
http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/lg-gt540-optimus-huong-dan-nang-cap-rom-2-3-voi-fastboot-613805/

Bác tham khảo ở đây
chào bạn, mình cũng dùng p500, và mình có 1 vài lời khuyên cho bạn( vì mình đã gặp phải) thứ 1 đó là mình khuyên bạn ko nên oc ép xung đồ họa vì nó hại đến phần cứng của máy đó, thứ 2 nếu đã up lên rom megatron ròi thì đừng cố tìm tòi mà úp ngược trở lại rom ban đầu, vì rất dễ bị chết main(mình đã bị😔)may còn có bảo hành nên ko mất tiền chứ đi thay main chắc mua điện thoại khác luôn quá,:eek:
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix. Thật thế hả bạn. Mình up lên ROOM khác rồi. Chán quá. Không tìm được ROOM nào như ý. Nên muốn backup về ROOM của LG. Theo bác là không nên à. Mình quyết định nghe theo bạn. Không ép xung nữa. Mình không dại. Vì giấy bảo hành của mình không có ghi của cửa hàng. Vì máy mình trúng thưởng chương trình Nhanh Tay Click Chuột của LG 😁
ashlove
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác dùng bản 2.1 gì thế ,em dùng 2.1 của vn , ko thể kết nối đc 😔
Em dùng 2.1 bản Việt Nam mà .... Rom nguyên bản của nhà sản xuất kết nối bình thường ....
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm

Bạn ơi. Bạn biết khái niệm nandroid hay j j ý không. Mình thấy nhiều trên diễn đàn lắm
Ấy. Về 2.1 bình thường nhé. Trong quá trình down về Room 2.1 mà bị ngắt kết nối đột ngột mới sợ bị brick dẫn đến hỏng main mà thôi. Còn nếu biết làm thì OK ngon lành cành đào à nha ....
Khái niệm gì cơ?.... Bác nói chính xác xem nào!?
nandroid: đơn giản nó là backup hệ thống trên NAND (Bộ nhớ trong của máy) Khi backup thì nó chỉ backup phần bộ nhớ này, còn có tùy chọn nandroid +ext: backup cả nand và phân vùng ext trên thẻ nhớ.
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế Nand thì làm như nào. Minh đang muốn up lên 2.3. Có bước Backup nandroid bản rom hiện tại không biết làm như nào.

nguyên văn

6. Hướng dẫn uprom Android 2.3 bản mod của Mik_os cho P500 từ CM7. (Update 09MAR11)
Một số bạn thực hiện việc UpRom lên android 2.3 của Mik_os bị treo ở màn hình Logo đỏ LG với lý do là chưa đọc kỹ hướng dẫn cài đặt. Cụ thể như sau:
Tải file rom cyanogen_thunderg-ota-eng.mik.zip
Chép vào thẻ nhớ ở Folder gốc
Khởi động lại chế độ Recovery
Backup nandroid bản rom hiện tại
Wipe data/cache
Trở lại màn hình gốc của Recovery, chọn Mounts>Mount ./System (khi chọn nó rồi thì nó sẽ chuyển thành UnMount ./System)
Cắm cáp nối Phone vào PC và chạy ADB SHELL
Gõ lệnh "rm -rf /system/*" (không có dấu nháy kép")
Khi gõ lệnh này, nó sẽ báo 1 lỗi là không xóa được folder Lost&Found (bình thường)
Trở lại màn hình gốc của Recovery và Flash-Zip file rom tải ở trên (dạng file zip).
Flash-Zip tiếp file gapps-gb-20110120-signed.zip để cài các App của Google (trong đó có cả Market).
Xong reboot lại phone.
Các bạn làm tuần tự theo từng bước trên và thưởng thức nhé. (link gốc)
:eek: bác sang topic của P500 chứ bên này em đâu có biết ạ. Cứ làm theo hướng dẫn của chủ thớt bên đó chắc sẽ thành công thui
wlliams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hehe. Mình up lên bản 2.3 MOD 7 của bên kia rồi. mượt phết. À bác biết xóa những phần mềm(của máy--> mà cài ROOM mới vẫn còn ý) mà mình không cần dùng đến không. Ví dụ : phần mềm nghe nhạc của máy --->xóa nó đi được không.
HIx làm đủ mọi cách mà vẫn không kết nối được với PC ( đang xài LG P500 ) Help me ! Ai giúp với ...huhuh
titanium backup nhé .... bác dùng phần mềm đó nhé... :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019