Dự án Jolla Tablet đã vượt mục tiêu gây quỹ, hiện có 1,19 triệu USD và đang tăng

Duy Luân
23/11/2014 22:5Phản hồi: 110
Dự án Jolla Tablet đã vượt mục tiêu gây quỹ, hiện có 1,19 triệu USD và đang tăng

Hồi cuối tuần trước Jolla đã mở một chiến dịch gây quỹ trên trang IndieGogo với mong muốn sản xuất chiếc máy tính bảng Jolla Tablet chạy hệ điều hành Sailfish, và bước đầu họ đã đạt được những thành công nhất định. Trong vòng vài giờ đầu tiên số tiền đóng góp từ người dùng đã chạm mốc 380.000$, cũng là mục tiêu mà Jolla đặt ra để bắt đầu đưa sản phẩm vào kinh doanh. Giờ đây, sau 5 ngày quyên góp, số tiền mà Jolla nhận được đã vượt qua con số 1,19 triệu USD với hơn 7300 người đóng góp. Theo dự kiến, Jolla Tablet sẽ bắt đầu được giao hàng vào giữa năm sau.

Trong một cuộc phỏng vấn với trang TechCrunch, Marc Dillon, đồng sáng lập Jolla, cho biết: "Tôi nghĩ rằng chúng tôi sẽ bán hết. Tôi tin rằng chúng tôi sẽ đạt được những mục tiêu ban đầu, và chúng tôi cũng sẽ đưa ra thêm vài mục tiêu cao hơn để phấn đấu. Bằng cách này, chúng tôi sẽ bán được rất nhiều máy tính bảng". Trước đây chiến dịch được mở cho người mua tại Châu Âu, Mỹ, Trung Quốc, Hong Kong, Ấn Độ, Nga, và kể từ khi đạt mốc 1 triệu USD thì Jolla đã mở cửa thêm cho người mua tại Úc và Canada.

Nguồn: IndieGogo
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Rồi xong lại khóc vì ứng dụng quá ít ỏi 😃
Mua một thiết bị đâu chỉ vì phần cứng, hệ sinh thái phần mềm đi theo mới là thứ phục vụ đầy đủ nhất cho người sở hữu !
Điểm tốt là máy của bạn sẽ vĩnh viễn là bản limited, có giá trị sưu tầm rất cao. điểm xấu là nếu hỏng thì xác định luôn là cho vào bộ sưu tập ... đồ bỏ, vì đâu có cty nào có linh kiện để sửa chữa 😃
@Mạnh Thắngg 1 vài =)) 1 vài là 5,6 hay 5,600 hay 5,60000 vậy?
@kut3prince9x
@wayche Chơi CoC không giật là ngon rồi
@Mạnh Thắngg Dịch mấy cái bài báo ra mà cũng lấy làm dẫn chứng ak? Tìm nguồn tin nc ngoài có từ any hay some thi hẵng bảo là 1 bài nhé.
Bài viết có khi từ cái thời Sailfish os mới ở beta mà cứ nhai đi nhai lại
Lên khỏi mặt giếng đi...công nghệ thay đổi từng giờ đấy
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hy vọng người dùng sẽ có thêm nhiều lựa chọn
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SimChinhChu mình nghĩ bạn đạ hiểu nhầm rất về rất nhiều vấn đề,
1: về vấn đề ứng dụng thì lẽ di nhiên khi mới ra nó sẽ ít nhưng sau rồi sẽ tăng hoặc giả sử cho phép sử dụng duôi apk để chạy,...
2: cái máy này cũng có những thứ giống như mật chiếc máy tinh bình thường, điểm khác biệt là không nhiều cơ sao lại sợ không có đồ thay thế, mỗi chiếc MTB bán ra đều có những linh kiện dự phòng để thay thế mà
Thấy có Clash of Clan kìa các bác 😁
@busloverocky thế là ngon hơn Windows rồi mình cũng chỉ cần mỗi ứng dụng này 😆
vanhoan95
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn không đẹp bằng nexus 9 nhưng cầm chắc vừa tay hơn.
tuankts2
TÍCH CỰC
9 năm
Các bạn hãy nhìn BB 10 os xem nó chạy dc ứng dụng của android thì thế nào .😁 ko phải app android nào cũng chạy dc,Hiệu năng ko cao giật lag, crash ,lỗi tè le....
@tuankts2 Thì nó ra sẽ biết :D
@tuankts2 thôi xin bố. khác j bố bảo xe đạp điện cũng chạy trên đường đc ô tô cũng chạy trên đường đc. xe đạp điện dễ lách => ô tô đi ở hà nội ko sợ tắc đường
@tuankts2 đem thằng BB ra đây so sánh làm gì 😆 lên Youtube chiêm ngưỡng sailfish OS chơi game android đi

COC nhé

Minion Rush nhé
Cái này sẽ ko bán được ở Việt Nam!. Vì người việt chỉ thích mỗi ipad.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Hóng Nokia mua lại Jolla. Z Launcher mang hơi hướng của Jolla: background hầu hết là trong suốt, icon nhỏ gọn. Jolla chạy app Android tốt hơn BB OS, nếu có Option được cài sẵn Google Apps thì khối sản phẩm phải thốn.
thường mấy chiếc gây quỹ không thành công cho lắm , cái điện thoại ra rồi nhưng có vẻ tit rồi
@wayche nhưng cũng tịt thôi , đừng cố gắn , máy ngon bạn mua 1 cái mà xài
@lzzz_adnguyen_zzzl nó bán ở VN thì t mua liền và ném thẳng vào mặt bạn đấy tin k?
@lzzz_adnguyen_zzzl xin lỗi nhưng bạn nói câu này nghe giống trẻ con ko cãi đc quay ra hờn dỗi ấy. Jolla phone nói sao cũng chỉ là dự án starter rất non trẻ của 1 nhóm nhỏ các cựu nhân viên Nokia, hoàn toàn ko có chống lưng của ông lớn nào mà chỉ quyên góp từ những cá nhân tài trợ. Ra mắt đc chiếc smartphone đầu tiên chạy hđh của riêng mình phát triển và đc đánh giá rất khả quan bởi các diễn đàn công nghệ hay chính những người đã quyên góp cho họ, để rồi có thể phát triển tiếp dự án Jolla tablet này, như thế là thành công cho 1 dự án starter nhỏ bé rồi. Đừng bảo là cứ phải bán đc hàng triệu cái, có hàng dài người xếp hàng chờ mua, đầy các bài viết giới thiệu trên các mặt báo thì mới gọi là thành công nhé, cái đó chỉ áp dụng cho các công ty lớn như Apple, Samsung, LG....thôi. So sánh với những hđh thế hệ sau khác như Tizen (chống lưng bởi Samsung, Intel), Firefox OS (chống lưng bởi Mozilla).... thì Sailfish OS của Jolla còn đc đánh giá cao hơn đấy
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Mong có N1 chạy Sailfish OS hơn là Android.
SuQN1205
TÍCH CỰC
9 năm
@livfc2010 Chắc là sẽ có thôi bạn vì sailfish tính đưa hệ điều hành sailfish lên các thiết bị android. Lúc trước mình có đọc được tin tức đó.
jay.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 N1 mà chạy Sailfish ÓS thì khó bán lắm :3
$$ ko thích điều này :p

Sent from my iPad using Tinhte.vn
jing
CAO CẤP
9 năm
gần như là không thể có hãng nào qua mặt dc bộ 3 siêu đẳng của mỹ apple, google, microsoft Vì:

- 3 cty đó thật là to, tiềm lực tài chính khổng lồ. Có thể chi trả cho các nhà khoa học, nghiên cứu. Có tiền chi R/D, marketting, có thể thâu tóm bất kỳ cty nào họ muốn,
- 3 cty đó có tuổi đời lâu, có nhiều bằng sáng chế hơn bất kỳ cty tech nào #
- Có cơ sở hạ tầng phát triển, có nguồn thu ổn định.

+ jolla muốn qua mặt blackberry còn khó chứ chưa nói j đến M$.
+ Các bác nhìn xem, samsung cũng là cty rất lớn mà tizen của họ vẫn lật đật tại chỗ đó
+ Ví dụ như Microsoft, họ có thể làm 1 hệ điều hành trong thời gian ngắn (1~2 năm) để cạnh tranh android. thế là đủ hiểu họ mạnh thế nào

- jolla có $2M đầu tư của các cá nhân nhưng các cty kia chỉ cần đánh rắm 1 phát là ra cả tỷ usd ngay
- Các app android muốn chạy thi cần có bộ API, mà google nhét hết đống API này vào google services, google play. Các cty china hay jolla, blackberry, nokia, amazone ko có cách nào có thể giúp các app này chạy ngon như trên android vì bộ API này là mã nguồn đóng. Điều đó giúp google android bảo vệ dc android $ hệ sinh thái của họ. Các app lớn sẽ bị crash & ko thể chạy dc , đừng tưởng bở nhé !

Một điều tiếp theo mà mình muốn lưu ý, đó là thiết kế UI/UX của jolla. à mà thôi, mình ko muốn nói nhiều
thusinh04
TÍCH CỰC
9 năm
@jing Trước khi có Google thì người ta cũng nói giống như vậy về Yahoo.
jing
CAO CẤP
9 năm
@thusinh04 mình chưa bao giờ đánh giá cao yahoo,
hiện tại, yahoo vẫn chỉ là cty đi sau mà thôi
Gates
TÍCH CỰC
9 năm
@jing Đồng ý chỗ này. Microsoft có thể từ bỏ hoàn toàn nhân Windows Phone 6 để viết lại nhân mới cho Windows Phone 7, chỉ trong hơn 1 năm. Nói về phần mềm không một công ty nào đủ khả năng tiến gần đến Microsoft.
Rõ ràng khi được phép viết phần mềm mà không bị ngăn cấm bởi các tổ chức vô công rỗi nghề thì soft do Microsoft viết ra luôn kinh điển:
1. Windows (bán với giá rất đắt, đắt vì nâng cấp lại phải trả phí tiếp), dám đưa cho mọi công ty OEM khác cạnh tranh, chạy trên hàng ngàn thiết bị phần cứng khác nhau mà vẫn ổn định gần như tuyệt đối (win7), vẫn đánh bại được mọi OS khác, bất kể OS kia là free, là open source hay được tối ưu riêng cho phần cứng.
2. Office cũng bán với giá cắt cổ và cũng đánh bại mọi bộ Office khác, bất kể là free, là open source,... Ngay cả công ty đối đầu, hận thù, tẩy chay Microsoft cũng phải mua dùng.
3. Bộ ngôn ngữ Visual (Basic, Foxpro,...) đặc biệt là C# rất mạnh mẽ, là công cụ chủ lực của các developer lấy tiêu chí kiếm cơm làm đầu.
4. Ứng dụng Microsoft Mathematics là máy tính đơn rất mạnh, có lẽ là mạnh nhất chỉ sau các ứng dụng chuyên biệt như Maples, Mathematica,...
@jing cái gì cũng phải có bước đầu mà b, bản thân Jolla có lẽ cũng chưa dám đặt mục tiêu là vượt qua 3 ông lớn này đâu, họ biết họ đang ở đâu và họ vẫn làm cái mà họ muốn, vẫn đc những người chung chí hướng ủng hộ, vậy là ổn rồi. Chỉ có dám nghĩ, dám làm và chấp nhận rủi ro thì mới đản sinh ra những sản phẩm tốt để phục vụ con người chứ, nếu lúc nào cũng chỉ biết chấp nhận những cái đang có thì chắc cũng sẽ ko tồn tại những Apple, Google, MS hùng mạnh như ngày nay để b ca ngợi đâu
ductrung_vu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Năm sau, Nokia mua lại Jolla 😁
Anh em tinhte không nên cãi cọ, chỉ trích nhau làm gì.
Người khác nói không đúng thì kệ họ.
Tầm nhìn họ hạn hẹp thì kệ họ.
Góc nhìn họ khác mình thì kệ họ.
Cãi cọ làm mất hình ảnh tinhte lắm.
Giống kenh14 thì ko hay lắm...
Ko thích lắm, đợi N1 ra thì hốt thôi.phần cứng tiêu chuẩn Nokia, chạy hdh android L vậy là đáng để mua rồi
IP4HKW
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi vọng hệ điều hành này phát triển tốt. Mới được xài sơ sơ cái jolla launcher cho android thấy cũng khá thích. Hi vọng có được 1 chiếc đt hay mtb chạy sailfish os thật thụ xem nó như thế nào.
thánh phán, nó chạy được apps android + thêm các phần mềm riêng
Bạn đã coi trình diễn Beta của HĐH này chưa, nó cùng nhân với android nên khả năng tương thích chả có gì đáng lo lắng cả, chỉ là ở bản Beta nó chưa hoàn toàn tương thích với phần cứng máy được thiết kế cho android nên một số tính năng phần cứng không dùng được.

Mình nghĩ người ta có tiền để đầu tư, ủng hộ hơn 1 triệu $ chắc cũng không đến nỗi nào so với nhiều người đến phần mềm bản quyền còn chưa biết là cái gì.
jing
CAO CẤP
9 năm
thế mới biết, một đất nc dân chủ sẽ là nơi tụ họp của văn minh nhân loại.

Có thể Nokia đã làm bùng nổ điện thoại, giúp cho hàng tỷ người có thể nói chuyện dc với nhau. (nghe-gọi)

Nhưng người mỹ đã cải tiến nó, biến điện thoại thành máy tính, kết nối cho cả 7 tỷ người còn lại, làm việc đa năng. đem lại lợi nhuận khổng lồ cho các cty mỹ và các cty ăn theo trên toàn TG mở ra kỷ nguyên mới

Thử hỏi? nếu ko có tự do sáng tạo tự do phát triển và cạnh tranh. thì liệu có công nghệ hiện đại như ngày nay cho chúng ta ở trên tinhte mà chém gió ko ? Xin thưa là ko, có khi các bác còn đang đập đá, mót gạo chăn trâu ngoài đồng để nuôi miệng ăn ấy chứ.
@jing không phải em có ý gì chê bai bác , bác nói hoàn toàn hợp lý . cơ mà sao tự dung em nhớ đến bác Văn Minh trong truyện số đỏ 😃
Mr.85
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chỉ cần có hàng đúng hạn, đừng delay thời gian bán hàng là được, không lại hết hot mất.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
chỉ mong No hợp tác với nhóm này, dù sao từng là ng 1 nhà. k thích N1 chạy androi cho lắm. chạy sailfish hấp dẫn hơn. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019