Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đưa iPhone, iPad về chế độ DFU không cần đến phím Home

lemanhlinh118
12/7/2012 3:34Phản hồi: 17
Đưa iPhone, iPad về chế độ DFU không cần đến phím Home
Jailbreak các thiết bị đến từ Apple có thể giúp cho những tín đồ công nghệ như chúng ta can thiệp được sâu hơn vào hệ thống của iOS giống như Root trên Android vậy. Nhờ đó mà chúng ta mới có thể cài được những ứng dụng yêu cầu cấp quyền truy cập vào những file hệ thống.

Hầu hết các cách jailbreak vẫn được giới thiệu trên mạng trước đây đều yêu cầu người dùng phải đưa máy về chế độ DFU bằng cách sử dụng 2 phím Home và Power trên máy. Tuy nhiên với những máy đã bị liệt nút Home và đang phải sử dụng nút Home ảo thì phải bó tay? Không hẳn vậy, vẫn có một cách khác để bạn có thể đưa máy vào chế độ DFU mà không cần tới phím Home cứng của những thiết bị bắt đầu bằng chữ i này.

Ở phiên bản mới nhất của phần mềm redsn0w (0.9.14b2) tác giả của phần mềm chuyên jailbreak này đã cho thêm vào một cách đơn giản khác để đưa máy về chế độ DFU mà không cần động chạm gì tới các phím cứng của máy hết.

Cách làm hết sức đơn giản nhưng yêu cầu các bạn phải có file IPSW mới nhất cho thiết bị của mình (thường thì bản nào cũng được nhưng tốt nhất nên dùng bản mới nhất). Redsn0w 0.9.14b2 sẽ chỉnh sửa lại một chút từ file IPSW gốc để tạo ra 1 file IPSW khác đã đặt DFU là chế độ khởi động mặc định. Công việc còn lại của chúng ta chỉ đơn giản là cắm thiết bị vào máy và restore bằng file IPSW đã chỉnh sửa.
Đầu tiên, các bạn tải về file IPSW cho thiết bị muốn đưa về DFU Mode (cái này có thể tìm bằng Google dễ dàng). Tiếp theo là tải bộ phần mềm redsn0w 0.9.14b2 cho Windows hoặc cho MAC OS X, giải nén và chạy phần mềm này bằng quyền Administrator đối với Windows.
Từ màn hình khởi động của redsn0w các bạn bấm chọn nút Extras và chọn tiếp Even more. Tại đây, các bạn bấm tiếp nút DFU IPSW để tạo một phiên bản IPSW truy cập thẳng vào DFU Mode.

Một cửa sổ khác mở ra yêu cầu chỉ đường dẫn tới file IPSW gốc, hãy chọn đúng file mới nhất cho đúng thiết bị mà bạn vừa tải về.
Redsn0w sẽ tự động giải nén file firmware đó và chỉnh sửa một chút, sau đó nó sẽ tự động đóng gói trở lại thành 1 file IPSW như bình thường.
Khi đã hoàn tất, file IPSW mới sẽ được lưu lại ngay cạnh file gốc với tên file có thêm tiền tố "ENTER_DFU_" để phân biệt với những file IPSW bình thường.

Cuối cùng là cắm thiết bị muốn jailbreak vào máy và giữ phím Shift rồi bấm Restore (với MAC là phím Option) để dùng file IPSW đã sửa đổi.
Vậy là sau khi restore máy sẽ tự động vào luôn chế độ DFU, sau đó các bạn tiến hành jailbreak như bình thường.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu mình ko nhầm thì mấy bản redsn0w mới JB có cần phải đưa về DFU đâu, cứ ấn JB phát là dc, kể cả Absinhe cũng thế
lâu r mới thấy có bác tâm huyết đem kinh nghiệm ra chia sẻ, dù là nhỏ nhặt. tks bác
em thấy cái này chỉ áp dụng cho máy wold thoai .chứ máy lock không muốn lên BB thì sao up file gốc được,toàn phải up custum ,mà cái này nó đâu có cho tạo = file custum
tctvn
TÍCH CỰC
12 năm
@trieutuan1987 được nhé! tạo file custom rồi lấy fw custom đó làm cái enter dfu
Có người giới thiệu cái này lâu rồi mà...dù sao cũng thanks!
Chúc năng này chủ yếu dành cho những máy hỏng nút Home hoặc Power thôi.
Hay đó bạn, cám ơn nhé.
thế lúc restore nó cũng tự đưa máy về DFU hả bạn:rolleyes: JB bây giờ chỉ khuyến cáo 3gs như mình mới phải đưa về DFU thôi
hoa_su
ĐẠI BÀNG
12 năm
Oanh dau
Upppp
ngocduc2303
ĐẠI BÀNG
11 năm
ios của mh bjo mặc định là vào fdu thế jb xong thì vẫn là fdu chứ nhỉ?
với cho mh hỏi restore mất khoảng bao lâu?khi restore và jb có cần kết nối internet cho máy tính của mh ko?tất nhiên là đã down ipsw về máy rùi
PingMD
CAO CẤP
11 năm
Đang làm thử cách này cho con 3G lock hư nút Home, đang đợi restore, khi restore xong thì mình vào redsn0ws jailbreak bình thường phải không mấy pro?
Cảm ơn.
PingMD
CAO CẤP
11 năm
Đang restore nhưng bị lỗi 37, em restore trên mac, anh em nào biết cách khắc phục chỉ em với.
Cảm ơn.
@PingMD khác phục lỗi 37 theo cách này nè
http://www.nassfive.com/2013/06/huong-dan-ve-loi-37-khi-restore-bang.html
Mình cũng bị lỗi 37 nhưng không biết làm sao có ai giúp mình với.
tienkha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trungthanthong Lỗi 37 là nó đang ở trong chế độ DFU rồi đó bác, giờ bác muốn jalbeak thì bác dùng ired mở lên cho nó load lại DFU rồi bác làm gì thì làm tiếp
cái này là JB vậy còn nếu muốn Restore lại mà ko cần nút home thì ntn?vì khi Rs phải đưa về DFU = Ireb.nên phải sử dụng nút home
qdtmobile
TÍCH CỰC
7 năm
cái gì zậy ba...........

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019