Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng lại pin điện thoại cũ làm sạc dự phòng với BETTER RE

bk9sw
9/6/2015 13:49Phản hồi: 77
Dùng lại pin điện thoại cũ làm sạc dự phòng với BETTER RE

Nếu có pin điện thoại không còn dùng đến, bạn có thể tận dụng nó làm pin sạc dự phòng nhờ một thiết bị có tên BETTER RE. Đây là một chiếc hộp có thiết kế giống như pin sạc ngoài nhưng không tích hợp sẵn cell pin mà thay vào đó, chúng ta sẽ gắn cục pin thừa vào chiếc hộp để sạc cho các thiết bị khác.

Hướng đến mục tiêu tái sử dụng tối đa, nhóm phát triển Enlighten đã sử dụng 100% nhôm tái chế, gỗ óc chó và gỗ thích để làm nên lớp vỏ cho thiết bị. Thiết kế của BETTER RE đơn giản và rất hợp thời, vỏ nhôm phay hoặc xử lý nhám với các màu trắng, bạc hoặc đen, gỗ bọc 2 đầu và thiết kế này cũng đã mang lại cho nhóm giải thưởng thiết kế Red Dot Award.

Cách sử dụng BETTER RE rất đơn giản, bạn tháo rời vỏ thiết bị ra, đặt một cục pin điện thoại vào đó, vặn núm để giữ chặt pin, lắp vỏ lại và bắt đầu dùng.

Mỗi loại pin đều có chân tiếp xúc riêng nhưng đều theo quy tắc + - + theo 2 kiểu A và B như hình trên. Bạn có thể kiểm tra kiểu chân pin và trượt pin vào khay sao cho các điện cực nằm đúng vị trí + với + và - với -.

BETTER RE tương thích với hầu hết các loại pin điện thoại với kích thước tối đa 62,5 x 78,8 mm. Để kiểm tra xem cục pin có còn dùng được hay không, bạn có thể dùng cục sạc sạc cho nó sau khi đã gắn vào BETTER RE. Sau 2 giây, đèn LED sẽ thông báo: nếu 4 đèn cùng sáng, pin còn tốt và dùng được; nếu chỉ 1 đèn sáng, bạn cần thử 1 cục pin khác. 4 đèn LED cũng có chức năng báo dung lượng pin, tương ứng 25% mỗi đèn và bạn có thể kiểm tra bằng cách bấm vào nút trên cùng của thiết bị.

Ngoài ra, BETTER RE còn được thiết kế một chân cắm nam châm mở rộng để bạn có thể gắn nhiều chiếc BETTER RE vào nhau để tăng dung lượng pin sạc.

Nhóm phát triển cho rằng các thiết bị di động luôn rất nhanh hết pin và số lượng thiết bị thông minh mà chúng ta dùng có xu hướng nhiều hơn. Do đó nhu cầu về pin sạc dự phòng cũng tăng theo. Vấn đề là các hãng sản xuất tạo ra một lượng lớn pin Li-ion và việc sản xuất cũng như thải hồi chúng cũng gia tăng chi phí và ảnh hưởng đến môi trường. Nếu sạc pin điện thoại mỗi ngày, chu kỳ thay thế pin vào khoảng 1,3 năm và trên thực tế sau 2 năm dùng, cell pin Li-ion vẫn đạt hiệu quả khoảng 80% so với pin mới. Vì vậy, thay vì bỏ đi thì chúng ta nên tận dụng chúng và BETTER RE là giải pháp cho nhu cầu này.

Hiện tại BETTER RE đã được gây quỹ thành công trên Kickstarter, nếu ủng hộ từ 44 USD, bạn sẽ nhận được một chiếc BETTER RE kèm 1 cục pin điện thoại đã qua sử dụng. Cứ thêm mỗi 10 USD thì bạn sẽ được tặng thêm 1 cục pin, dung lượng từ 2800 đến 3400 mAh. Sản phẩm sẽ được chuyển đến tay bạn vào tháng 11 năm nay.

Theo: Kickstarter

Quảng cáo

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

làm chơi thì dc chứ dùng ko chắc ko ăn thua, pin cũ thường bị chai hoặc dung lượng <2000 làm sạc dự phòng chắc ko ổn. phiên bản sau nhét dc 3 4 cục chắc sẽ khả quan hơn.
@takun92 ý tưởng này áp dụng ở nước ngoài thôi bạn ơi, họ tận dụng pin cũ để tránh tăng rác thải công nghiệp đó. còn VN thì toàn nhập rác công nghiệp về.
44$ thì mua cục pin dự phòng cho khỏe.
Bây giờ smp toàn nguyên khối hoặc hiếm ai dùng đủ lâu đến mức chai pin.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
Pin cũ toàn bị phù ko gắn dô hư cả chày lẫn chì thì toi 😔
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai thích trải nghiệm thì mua dùng thử. Mình thì mua cục pin dự phòng.
cuonghbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá chập nhận được sẽ lụm 1 e về xài
weixiao
TÍCH CỰC
9 năm
ủng hộ 44$ bạn sẽ có thiết bị này + 1 cục pin đt cũ 😁
làm giàu ko khó o_O
pin cũ hết date nguy hiểm lắm 😔
mình hay lấy pin cũ điện thoại chế thêm chân tiếp xúc độ vào xe điều khiển cho cháu chơi! đỡ 1 khoản mua pin tiểu hàng ngày! có thể gỡ ra để găm sạc đa năng sạc lại khi hết pin
hacrot3000
TÍCH CỰC
9 năm
@hienproqb272 mình cũng chơi chiêu này cho chiếc xe điều khiển từ xa của con mình, từ đó khỏi tốn tiền mua pin 😁
Xu này tái sử dụng lại cell cũng ok
thicong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lắp pin con thỏ vô để ủng hộ hàng Việt Nam và tinh thần dân tộc các bác à

Gửi từ "Bẹp" phone của tui
hoasenvang
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa thấy tái chế điện thoại cũ. Ví dụ như làm máy trợ thính cho người già chẳng hạn.
Ghét sạc dự phòng, thay đc pin là ngon nhất.
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kiểu này nguy hiểm lắm,
Kiếm đâu từng đó pin cũ không sử dụng để sạc cho em ipad air 2 như trong hình nhỉ???
hieutron
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng nhiều hết nhiều không dùng không hết.
chả hay j cả
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
mình nghĩ nên mua cục pin dự phòng dung lượng cao tốt hơn, pin cũ dung lượng ko bao nhiêu, lại có thể gặp các vấn đề kĩ thuật, vd. cháy nỗ j đó, ...
@hhiepbi Một box một pin, bạn có thể ghép nhiều box lại để tăng dung lượng. Nếu dung lượng đủ lớn thì gắn vào xe đạp điện chạy tốt!
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
@cheetah_fast vậy tổng chi phí bro biết bao nhiêu ko? rồi ghép dc ko? hiệu quả ra làm sao khi ghép??
@tt2me Bạn hãy cho tôi thấy phân tích của bạn xem nó "không hiệu quả" như thế nào nhé!
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
@cheetah_fast 1. chi phí cao
2. ghép ra làm sao mà ghép???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119