Dùng Lightroom Dashboard để thống kê thói quen nhiếp ảnh của cá nhân

Gia Tường
16/7/2015 11:13Phản hồi: 23
Dùng Lightroom Dashboard để thống kê thói quen nhiếp ảnh của cá nhân
tinhte.vn lightroomdashboard1-1.jpg
Một nhiếp ảnh gia, kiêm lập trình viên ở Mỹ vừa đưa ra công cụ phân tích dữ liệu trên nền web Lightroom Dashboard, để thống kê các thoái quen nhiếp ảnh của bạn như máy ảnh ưa thích, tiêu cự ưa thích, mức ISO hay dùng ,... giúp bạn có cái nhìn tổng quan hơn. Điều khiến Lightroom Dashboard thực sự đặc biệt là cách thể hiện qua đồ hoạ trực quan và đẹp mắt.

Để trang web hoạt động, bạn không cần cài thêm bất kỳ plug-in vào hết. Chỉ cần upload file Lightroom Catalog.lrcat lên để website phân tích. Chú ý là nếu file Lrcat của bạn có dung lượng lớn hơn 2GB thì sẽ gặp trục trặc và có thể không mở được. Dưới đây là bảng phân tích thói quen của mình: Dùng phần lớn là NIkon D7000 và ống Nikkor 14-24mm F/2.8. Khẩu độ thường dùng F/2.8 và F/22,.... Từ những thông số này, mình có thể nhìn ra các thói quen hợp lý và chưa hợp lý trong quá trình chụp để rút kinh nghiệm, hoăc trang bị cho mình bộ gear mới phù hợp hơn 😁 Nhấn vào đây để chuyển qua trang web: LightroomDashboard.com và chia sẻ thói quen chụp ảnh của các bạn cùng lý do nhé :D

tinhte.vn lightroomdashboard-1.jpg
Nhấn vào Load Your Catalog Now để mở trang upload

tinhte.vn lightroomdashboard-2.jpg
Kéo thả file Lightroom Catalog.lrcat vào.

tinhte.vn lightroom dashboard.JPEG
File này thường nằm trong Picture => Lightroom

tinhte.vn lightroomdashboard-3.jpg
Trang web bắt đầu phân thích số lượng ảnh chụp theo tháng

tinhte.vn lightroomdashboard1-1.jpg
Máy ảnh mình hay dùng là D7000 của Nikon

tinhte.vn lightroomdashboard11-1.jpg
Ống kính của mình hay dùng là 14-24mm F/2.8 vì mình thích chụp phong cảnh

tinhte.vn lightroomdashboard-4.jpg
Các thống kế khác

Quảng cáo

tinhte.vn lightroomdashboard-5.jpg
Ảnh RAW vẫn được chụp nhiều nhất.​
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thk bác, để upload thử 😁 :D
😃😃😃
thaik05
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có thằng mắm vố ở đầu nữa rồi :3
Trào lưu về chuyện bác @cardmanhinh.com đang nở rộ tại tinh tế
@phamdungitc Em vào đây chỉ để hóng bác thôi :v
zcmgyu
TÍCH CỰC
9 năm
@phamdungitc Thằng kít đó oanh tạc ở Tinhte đc rồi. Qua có Winphoneviet
quang577
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy bạn CMH có khuôn mặt cũng thân thiện. Bạn ấy cũng chẳng dè bỉu, rèm pha ai. Cũng ko gây war. Vậy tại sao phải chọc người ta hoài vậy?
@quang577 Cũng có thể ghét bác Cardmh bao chiếm trang nhất của họ. Nhưng có ai cấm và cũng có vi phạm gì đâu chỉ làm loãng chủ đề😃
@quang577 Mình cũng nghĩ vậy, bác ấy cũng đang rất vui vì website của bác ấy được PR nhiều hơn 😁
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
@phamdungitc chưa bao giờ vào web đó nhưng thấy cái ava ... chẳng liên quan hehe
thaik05
ĐẠI BÀNG
9 năm
@potaydotcom Thật ra thì tôi chả thích cái trang nhất làm gì, chỉ là sự có mặt với "mức độ" thường xuyên quá của bác đó đã gây sự phản ứng của ace tinh tế.
BlackSheep
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khoe máy trá hình
tiện ích online nở rộ.
Của em nè
Screen Shot 2015-07-17 at 8.56.47 AM.jpg Screen Shot 2015-07-17 at 8.57.22 AM.jpg Screen Shot 2015-07-17 at 8.57.07 AM.jpg Screen Shot 2015-07-17 at 8.57.13 AM.jpg Screen Shot 2015-07-17 at 8.57.00 AM.jpg
Nếu thống kê thường xuyên dùng.... google images search... thì đang dùng Bphone "chụp ảnh sau... lấy nét trước"😁
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng lightroom quen, giờ chẳng động vào PTS nữa
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao chụp phong cảnh nhiều mà lại xài f 2.8 & f22 ???
rất ít f6.3-f16

@phongtranvn vì toàn chụp ngược sáng 😁 có khi siết F22 không đủ, phải thêm kính lọc ND nữa

F/2.8 là vì chụp thiéu sáng nhiều :D Nói chung 14-24mm gắn lên D7000 có thể chụp nhiều thứ, không chỉ phong cảnh :D
golderos1026
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường Chắc do bạn ko biết chụp đó chứ, mình chụp phong cảnh toàn để f5.6 -f8
Chụp ngược sáng kiểu nào mà phải khép khẩu f22 mà vẫn ko đủ..... Đủ ở đây là đủ về gì ạh???

Sry mình ít khi bình luận nhưng thấy bình luận của bạn hài hước nên mình hỏi chơi cho vui
@golderos1026 Mình toàn chỉa thẳng lên mặt trời mà chụp nên 1/8000s và F/22 đôi khi vẫn chưa đủ để giảm độ sáng bức ảnh xuống mức mình muốn 😁
Dùng cái này để thống kê bán bớt lens có tiêu cự ít dùng cũng hay 😁
phokhongmua
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lr ngày càng bá
chăc về mò lighroom thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095