Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đừng lo lắng, ổ SSD của bạn sẽ không dễ mất dữ liệu khi không cắm nguồn đâu!

Duy Luân
21/5/2015 15:6Phản hồi: 78
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế thì yên tâm rồi..
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
mình thấy chỉ nước ngoài kĩ mấy vụ này chứ như việt nam chuyển dàn server đem cả đống chất lên xe tải thế là xong chả quan tâm nó bị mất mát hư hao gì do môi trường hay các vấn đề khác, bá đạo ở đó 😁
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
Chết tôi rồi các bác ơi! Mình mua ổ ssd về để lưu trữ những dữ liệu quan trọng. Sau khi copy xong mình cất nó cả 6 tháng nay rồi! Ko biết có còn dữ liệu trong đó nữa không!
limann
TÍCH CỰC
9 năm
Biết thêm 01 cách Factory Reset cho SSD, khỏi cần máy tính 😁
liltjkay
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng hơn năm nay và quá hài lòng về mọi thứ nó mang lại...đọc cái bài đó hôm bữa và thấy chả có j đáng lo...nhìu người sợ ko dám đổi qua dùng...ssd để cài HDH chứ lưu dữ liệu tiền nào chịu nổi
Cảm ơn tất cả các bác 😁 Đặc biệt là bác @happygrass và bác @hieupy89 . Là do em cắm nhầm cổng sata nên nó mới cùi như thế . Em vừa cắm nó vào cổng sata3 duy nhất trên main :D . Kết quả là tuyệt vời :D Nhưng có vẻ read 4k hơi cùi :-( Nhưng dù sao cũng hơn lúc trc rất nhiều :D

@tranquan1988 Nhìn mà buồn bác ạ . Nước mắt em đang rơi 😁

@hoangtu_miennui Kinh khung nhi, vay la co cuc ssd nay may tinh chay nhanh them dk 20 lan ^^!, chi can con ssd re tien thoi cung la du khac biet roi 😆, co le dong chi nen sắm thêm em card màn hình mới cho đủ bộ 😃
@tranquan1988 Con MSI R5770 Hawk của em có vần đề gì hả bác 😕 À mà con HDD kia em đang cắm Sata2 nên có phần hạn chế hơn 😁
@hoangtu_miennui HDD cắm sata 2 hay 3 gì cũng như nhau nhé. Không tin test thử đi vì nó có chạy hết băng thông của sata 2 đâu mà hạn chế
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Có SSD xài đâu mà sợ =]]
ssd để cài os với app thôi, dữ liệu vẫn để ở hdd
Vụ này em không biết gì. HHD hay SSD để lưu giữa liệu
hoasenvang
TÍCH CỰC
9 năm
@AnhMai012 SSD thì nhớ nhờ các mức điện thế khác nhau. Lưu trữ lâu dài mà không có nguồn điện sẽ làm hao hụt. Hơn nữa tuổi thọ SSD không phụ thuộc vào số giờ sử dụng.
HDD thì tuổi thọ càng giảm nếu số giờ sử dụng càng cao.
Mình thấy SSD hư phát là bay hết dữ liệu. Chả biết có bền hay ko nhưng từ lúc dùng tới giờ là hư 2 cái rồi 1 cái 180G của intel và 1 cái 256G của Crusial. 1 cái dùng cho máy bàn 1 cái dùng cho laptop cả 2 cái đều là hàng xách tay ms nhọ.
Rượu Ngô
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng biết kỹ thuật mới thế nào chứ từ năm 2010 mình có 2 ổ 40GB của intel 1 lắp cho lap, 1 cho để bàn dùng để cài win (ổ C), mà máy để bàn còn thỉnh thoảng dùng chứ lap thì có khi 1 năm dùng 1-2 lần (do cty có trang bị) nhưng từ 2010 đến giờ chẳng phải cài win lại bao giờ :rolleyes:
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết dở hơi!
conmoi
TÍCH CỰC
9 năm
tiện đây các bác cho em hỏi SSD loại nào dùng ổn nhất ạ
Cho mình hỏi, ổ SSD nếu chia Partition có dễ bị hư ko, mình ra Phong Vũ định mua thì nghe nói như vậy làm phân vân luôn. Mà đó giờ sài HDD quen chia C D E này nọ rồi giờ ko chia khó sài lắm hix.
Chẳn ai đi lo chuyện này...
@Thiết Kế Website Miễn Phí Là sao huhu
@Gozone Là ăn ngồi không lo bò trắng răng
phokhongmua
ĐẠI BÀNG
9 năm
😆 mới bữa trc 1 đằng, bữa nay lại 1 nẻo rồi
Vậy là phải cấp nguồn liên tục à:-( nếu dùng ssd làm ổ đĩa di động lỡ hơn 1 năm mới gắn điện cho nó thì là mất hết dữ liệu sao! Vậy nếu muốn lưu trữ lâu dài thì nên chọn HDD rồi! SSD chỉ nên dùng cho ổ đĩa thực thi hệ thống thôi!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Em mới mua 1 cái SSD như đã nói ở trên, sau khi test benchmark tiện tay em test luôn cái ổ HDD của em thì vô tình phát hiện nó bị Bad

Mặc dù em vẫn đang dùng bình thường, ngon lành, mượt mà .

SSD em làm ổ C
HDD Western 2TB em chia 2 ổ D và E

Mở trên AS SSD Benchmark thì báo Bad ngay ổ E, ổ D thì bình thường
Test bằng CrystalDiskInfo thì tình trạng " Tốt "
Scan ERROR bằng HD Tune Pro cũng không báo Bad
Nhưng sang thẻ Health thì lại cảnh báo Attention .
Status : There were communication errors. This may be caused by a damaged cable.
Dịch sang tiếng Việt : Có lỗi khi truyền thông. Điều này có thể được gây ra bởi một dây cáp bị hư hỏng.

Em nghĩ nó báo như thế là do cáp hỏng, chạy vội đi mua cáp về thay nhưng tình hình vẫn thế . Em rất hoang mang không biết có sao không ? Ổ của em toàn tư liệu cực kỳ quan trọng đối với em :-(

Bác nào biết khắc phục giúp em với . Em xin hậu tạ chu đáo ạ 😔
Đợi thời gian nữa mới bình ổn giá cho SSD (ngắn thui chứ ko lâu đâu ^^). Bây giờ SSD nhanh đã thật mà hiếm tích hợp 512G ghê, 256G thấy ít ít ^^.
Đừng kêu tui mua Box ngoài nha, LAPTOP cần cơ động mà Box nữa thì thà HDD 500G cho lành.
boytrum
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gozone gắn 2 ổ 1 lúc vào laptop đc mà. thay vào chỗ ổ CD đó, nếu ổ dung lượng cao thì chia vô tư nhé, người ta khuyến cáo thế, dung lượng thấp chia ổ nó sẽ chậm đi thôi chứ chẳng ảnh hưởng gì cả
@boytrum LAPTOP tui ko có CD thì sao bạn ?
madi3d8
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gozone thì bỏ hdd cũ đi
madi3d8
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gozone thì bỏ hdd cũ đi
Theo như biểu đồ thì nó có nghĩa là nếu sau khi bác dùng ổ SSD trong tủ lạnh và tháo ra đem vô lò nướng thì nó sẽ mất hết dữ liệu :p. (Thật ra là phải đạt 2 đk trong khi khó mà có chuyện lúc sài thì 25 độ, để không thì lên 55 độ lắm nên ko mất sau 1 tuần được)

Mấy tháng lại lôi ra cắm điện bổ sung "năng lượng" cho nó là được thôi mà.🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019