Dùng thử các tính năng mới của OS X El Capitan: thay đổi nhỏ, hiệu quả lớn

Duy Luân
9/6/2015 22:21Phản hồi: 84
Dùng thử các tính năng mới của OS X El Capitan: thay đổi nhỏ, hiệu quả lớn
OS X El Capitan (còn gọi là OS X 10.11) không mang trong mình quá nhiều thay đổi lớn. Hầu hết những tính năng mà Apple mang lên phiên bản hệ điều hành này là để việc sử dụng máy tính của chúng ta trở nên dễ dàng hơn, nhanh chóng hơn và tự nhiên hơn chứ không phải là những thứ gì đó quá to lớn. Một vài thay đổi cũng chỉ rất nhỏ thôi, ví dụ như con trỏ chuột tự to ra khi lắc ngón tay, hay font chữ mới, lại giúp trải nghiệm của chúng ta với OS X tốt lên rất nhiều. Những tính năng lớn hơn như chạy đa nhiệm chia đôi màn hình (Split View), ứng dụng Mail mới thì góp phần hỗ trợ người dùng làm việc hiệu quả hơn. Mời các bạn xem chi tiết hơn về những điểm mới này trong bài viết bên dưới.

Video

1. Split View

Tính năng này tương tự như Snap View trên Windows 8, nó cho phép chúng ta đặt 2 cửa sổ cạnh nhau một cách nhanh chóng và dễ dàng, không phải resize thủ công như trước. Split View tiện trong những tình huống như vừa duyệt web vừa chat với bạn bè, vừa nói chuyện với nhóm bạn vừa tìm kiếm địa điểm trên bản đồ, hay vừa làm việc với văn bản Word vừa cần đối chiếu số liệu trong một bảng tính Excel.

Cách kích hoạt Split View cũng rất nhanh chóng, chúng ta chỉ cần nhấn giữ vào nút fullscreen màu xanh, sau đó kéo cửa sổ vào nửa trái hoặc nửa phải màn hình theo ý muốn. Nửa còn lại sẽ liệt kê những app khác đang còn mở và cho phép bạn lựa. Tất nhiên bạn cũng có thể chỉnh sửa lại kích thước của mỗi nửa sao cho tiện nhất là được.

2. Font chữ mới

Xuyên suốt OS X 10.11, bạn sẽ bắt gặp font chữ mới áp dụng cho hệ thống có tên là San Francisco để thay cho font Helvetice hồi trước. Đây cũng là font chữ hiện đang được dùng cho Apple Watch cũng như kí tự khắc lên bàn phím của MacBook 12". San Francisco hiển thị tiếng Việt khá tốt, chưa thấy lỗi gì liên quan đến mất hay hiển thị sai chữ, và nó cũng mang lại cảm giác khá ngộ nghĩnh khi nhìn vào. Điều mà San Francisco làm tốt đó là nó vẫn dễ đọc, dễ xem mặc dù chúng ta chỉnh cỡ chữ rất nhỏ, đây cũng là lý do vì sao Apple tạo ra bộ font mới này.

3. Ứng dụng Email cải tiến

Mail vẫn có giao diện giống như trước đây, nhưng app hỗ trợ theo thao tác vuốt để xóa thư hoặc đánh dấu read. Cách sử dụng khá tiện lợi, đó là chúng ta sẽ dùng hai ngón tay để vuốt trực tiếp trên trackpad. Thay đổi này tuy nhỏ thôi nhưng nó giúp việc sử dụng máy trở nên trực quan hơn rất nhiều so với việc phải di chuyển con trỏ chuột đến nút delete nằm tít ở bên trên. Tất nhiên, hệ thống phím tắt vẫn còn đó và thậm chí còn giúp chúng ta xóa thư nhanh hơn, nhưng ít nhất ứng dụng Mail mang lại một cách tương tác tự nhiên hơn và giống với thiết bị iOS hơn.

Ứng dụng Mail trong OS X 10.11 còn có khả năng mở nhiều tab trong cùng cửa sổ soạn thảo, cũng như thu nhỏ các cửa sổ này xuống cạnh dưới của màn hình khi ở chế độ fullscreen. Hai tính năng này hỗ trợ việc soạn email của chúng ta trở nên nhanh hơn bởi nó giả lập lại một desktop ngay trong Mail, nhờ đó việc chuyển qua lại giữa các thư đang viết có thể được thực hiện nhanh và tiện hơn bao giờ hết.

Quảng cáo

4. Safari Pinned Tab

Trình duyệt Safari của OS X El Capitan sẽ cho phép bạn "ghim" một số trang thường truy cập và những trang này sẽ luôn luôn mở, nhờ vậy bạn có thể cập nhật nội dung một cách nhanh chóng mà không phải tải lại website, cũng không bị tình trạng vô tình đóng mất cửa sổ quan trọng. Các trang sau khi ghim sẽ nằm gọn về phía bên trái của Safari và tách biệt hẳn so với những tab thông thường.

Safari mới còn có khả năng hiển thị một biểu tượng loa nhỏ trên thanh địa chỉ trong trường hợp có tab nào đó phát ra âm thanh, ví dụ như một tab YouTube hay một trang nào đó có chèn quảng cáo. Bằng cách dùng biểu tượng loa nói trên, chúng ta có thể biết nhanh tab nào đang ầm ĩ và tắt nó đi, không cần phải mò mẫm như trước, đặc biệt hữu ích cho anh em nào có thói quen mở nhiều tab cùng lúc.

5. Tìm kiếm thông minh

Nếu bạn nào thích xài tiếng Anh để tìm kiếm thì tính năng tìm kiếm mới trong Spotlight của OS X El Capitan chắc chắn sẽ làm bạn vô cùng thích thú. Giờ đây, thay vì phải sử dụng các từ khóa cố định, bạn có thể nhập vào Spotlight những câu nói tự nhiên, ví dụ như "Document I worked on last night" để tìm nhanh những tài liệu nào bạn đã mở và chỉnh sửa hồi tối hôm qua, hoặc "Email between me and sonlazio" để hiển thị các email trao đổi mới nhất giữa mình và mod @sonlazio. Trước đây chúng ta cũng làm được những trò tìm kiếm tương tự nhưng phải qua nhiều giai đoạn thiết lập thông số dài dòng, phức tạp mà không phải ai cũng làm được.

Quảng cáo

6. Mission Control mới, gọn gàng hơn

Mission Control là khu vực hiển thị nhanh cách desktop ảo đang mở cũng như mọi ứng dụng đa chạy. Trên OS X El Capitan, Appple làm cho khu vực này trở nên dễ nhìn hơn, các desktop ảo không còn hiển thị cố định ở dạng hình ảnh thu nhỏ nữa mà chuyển thành chữ, chỉ khi rê chuột lên thì hình ảnh của desktop đó mới xuất hiện. Ngoài ra, bạn có quyền chuyển nhanh một app nào đó thành chế độ fullscreen hoặc chạy tính năng Split View chỉ bằng cách kéo cửa sổ của app đó từ desktop lên thanh trên cùng của Mission Control là xong.

7. Con chuột vui vẻ

Nhỏ thôi, nhưng vui và hữu ích. Lúc bạn mới unlock máy xong thì thường việc đầu tiên bạn làm là tìm xem con trỏ nằm đâu. Trên các đời OS X trước, chúng ta phải căng mắt ra nhìn, còn trên OS X 10.11 thì khi bạn lắc lắc ngón tay trên trackpad con trỏ sẽ phóng to ra để bạn dễ thấy nó hơn. Tất nhiên là ngay sau đó nó thu nhỏ lại rồi, chứ cứ to hoài thì khó chịu chết 😁

8. Notes mạnh mẽ

Đây là điểm mới cuối cùng nhưng cũng rất đáng quan tâm. Ứng dụng Notes mặc định giờ đã trở nên mạnh mẽ hơn khi được Apple trang bị cho những công cụ để định dạng văn bản và duyệt qua tất cả mọi ảnh đã nhúng vào ghi chú ở một nơi duy nhất. Điểm mình thích nhất ở đợt update lần này đó là chúng ta có thể dán một đường link nào đó vào Notes, lập tức hình ảnh thu nhỏ của trang web đó sẽ xuất hiện, dễ xem hơn nhiều so với chỉ là một dãy các kí tự khô khan.

Giờ đây chúng ta cũng có thể tạo checklist trong Notes, ví dụ như danh sách vật phẩm cần mua sắm hay những thứ cần chuẩn bị cho chuyến đi du lịch vào tuần sau... Cứ mỗi một dòng là một việc bạn cần làm, và khi đã làm xong thì nhấn vào ô check để đánh dấu hoàn thành. Tính năng tương tự đã có trên Evernote, Wunderlist và nhiều app bên thứ ba khác nhưng tới giờ Apple mới mang lên ứng dụng Notes của họ.

Cuối cùng, điều mình muốn chia sẻ cùng các bạn đó là hiệu năng của OS X 10.11 rất tốt mặc dù đây chỉ mới là bản beta đầu tiên. Điều này khác hẳn với các bản beta của OS X những năm trước, lúc đó máy rất chậm và xài rất bực mình, còn với El Capitan thì mình vẫn có thể thực hiện các tác vụ thông thường một cách nhanh chóng, mượt mà. Thậm chí chỉnh sửa phim bằng iMovie hay chỉnh ảnh trong Lightroom cũng có thể làm được bình thường. Bản beta đã có hiệu năng tốt như thế, hi vọng bản chính thức sẽ còn tốt hơn nữa, và đây cũng là một trong những thứ mà Apple hứa hẹn trên sân khấu WWDC 2015 khi giới thiệu El Capitan.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
9 năm
đợi bản chính thức chơi luôn 😁
Mong chờ bản final 😁
háo hức font mới, font cũ nhìn đau mắt quá 😃
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@hienthanhduong font mới nhìn đẹp ghê
yêu cầu mod chọn mục "Tụ điểm ăn chơi" rồi chụp lại màn hình note.
bác @cuhiep có ý kiến gì không 😁 :D
có vẻ hay
Mong chờ Final và hackintosh, đang dùng 10.10.3 rất ổn. 😁
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Windows hôm nào cũng dc update nhỏ,chắc phải dc lên tinh tế cả năm chớ =)).
@mikan293 Windows là cái đống bùi nhùi, ngày nào cũng update, mỗi lần chạy update đợi dài cổ, nặng thêm, phình ra. Chậm đi....
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
@Toàn Thế Giới Ơ thế mà ko update phát các bác lại vào chê lỗi bảo mật đầy ra ko chịu fix gì cả thì sao.
bleu_mos
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thắc mắc không hiểu dùng ứng dụng mặc định Mail trên MacOS có nhanh hơn dùng Outlook trên MacOS không nhỉ? Bác nào trải nghiệm rồi chia sẻ kinh nghiệm với
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@Joseph Nguyen Khuong Mua luôn 15" vừa mới ra đi bạn 😃 Tất nhiên là ngồi máy 15" quen rồi thì sẽ thấy 13" nhỏ lắm
@VietT Thì như bạn nói đó. Lúc trước khi mua MacBook Pro, bạn mình có gợi ý mua luôn 15" đi, hồi đó mình chỉ đủ mua MC975 thôi nhưng card màn hình có 1GB à với lại SSD nó là mSATA chứ không phải PCI-e như bây giờ, nên chọn MGX72 luôn. Bây giờ mình thấy ngu khi không nghe lời tụi bạn, mua mới được cái đầy đủ đồ thôi chứ hoệu năng thì chưa chắc MGX72 bằng MC975 😃). Sắp tới đi làm cố gắng lên 15" cho sướng. Mà có nên bán lại con 13" của mình để mua MC975 không bạn?
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@Joseph Nguyen Khuong Điều này là tất nhiên rồi. Khi chưa đc rớ vô thì ai cũng nghĩ là mua đồ càng mới ra càng tốt nhưng họ quên rằng nếu model mới mà chip core i3 thì cũng chưa chắc gì mạnh hơn dòng cũ hơn 1 chút nhưng core i7 (đang nói về sức mạnh). Các model mới chỉ hơn đc model cũ ở chỗ nếu xài chip mới thì tiết kiệm điện hơn thôi. Mình thì thấy ko nên mua MC vì dù sao nó cũng hơi cũ rồi. Nếu có mua cũ thì nên mua ME 293 hoặc 294 trở lên thì đc
@VietT Thks bạn nhé, hình như ME294 mới có Card mà hình rời 2GB mà GDDR5 phải không nhỉ hì.
Nếu đổi sang em này chắc phải bù đống tiền luôn nhỉ 😃!
darkera13
ĐẠI BÀNG
9 năm
1. Cái split view dùng rất bất tiện, hoặc là mình chưa biết cách dùng.

Của windows cho phép kéo thanh phân cách để thoát khỏi chế độ này nhưng Mac thì chưa biết cách ngoài cách bấm vào nút fullscreen nhưng sau đấy nó lại bị fullscreen rồi là bị nhảy sang desktop khác, nói chung là khó chịu và rối.

Chưa tìm ra cách để đổi các app trong cửa sổ split view 😔

Thích cái kiểu giống của Windows hơn, giữ Windows + nút điều hướng, nhanh và hiệu quả.

2. Cái con chuột thì mình cực thích vì cái màn full HD của mình chuột nó cực bé, nhiều khi tìm hơi nhọc, giờ chỉ cần ngoáy chuột 2 vòng là phát hiện được mục tiêu 😃
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
9 năm
@darkera13 Bác thử esc chưa nhỉ . . .

Em cũng chưa dùng tới nên không biết . . .

. . .

Tiện đây cho hỏi safari có đỡ nóng chưa các bác . . .

Safari trên con Mid 2012 từ đợt lên 10.10 là đã phải bỏ ngỏ, chuyển qua dùng Opera mát rười rượi . . . T_T
JaGV
ĐẠI BÀNG
9 năm
bá đạo " đưa tinh tế có traffic đỉnh nhất hệ mặt trời"
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
cái icon bản đồ khi đc share qua note đáng lẽ nên cho to ra tí nữa giống embed bản đồ của google map thì tuyệt, không quá to cũng không quá nhỏ đủ để thấy cái điểm đánh dấu luôn mà không cần click vào để xem
Hay quá nhưng nghe ngóng vài hôm nữa xem có ổn không thì em upgrade luôn !
earl_grey
TÍCH CỰC
9 năm
Hết mèo rồi lại đến thiên nhiên, tên ngày càng có đọc.
Cái split view sida mà giờ mới có trong khi Windows 7 đã có lâu lắm rồi ... Ubuntu còn trước đó nữa ... Đợi đến lúc mình xài cái betterTouch thì nó ra ... sida vô cùng

Bạn nào chưa muốn lên bản beta mà muốn có split view thì xài betterTouch cũng khá ổn

anticafe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nhớ là Chrome đã có tính năng Pin Tab và hiển thị cái loa trên tab có âm thanh từ lâu lắm rồi. Giờ Apple mới lấy ý tưởng này và hiện thực trên Safari 😁
@anticafe "Apple đang học tập của các hãng khác, không sao chép nhé" Một fan của Apple cho hay
ko biết hỗ trợ từ mac đời nào nhỉ ???
mail mặc định đơn giản hiệu quả rất nhanh. Tuy ko dùng mail nhiều nhưng rất ấn tượng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019