Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Nokia Here Maps trên Android, cần lưu ý khi cài đặt!

vuhai6
30/9/2014 1:11Phản hồi: 330
Dùng thử Nokia Here Maps trên Android, cần lưu ý khi cài đặt!

Bản đồ Here Maps cho Android có các tính năng hoàn toàn tương đồng với phiên bản trên Windows Phone Lumia. Bạn cũng có bản đồ offline với khả năng tìm kiếm không cần kết nối mạng, ngoài ra tính năng Here Drive là cái mà người dùng qua tâm nhất thì cũng có trên phiên bản này. Đáng tiếc là hiện tại phiên bản beta này chưa có giao diện tiếng Việt và chưa có dẫn đường bằng giọng nói Việt. Mình thích nhất tính năng dẫn đường bằng giọng nói, vì từ khi Google không cho sử dụng Navigations ở Việt Nam nữa thì có thể nói Here Maps là phần mềm dẫn đường hỗ trợ tốt nhất cho người dùng trong nước.

Cài đặt như thế nào?

Trước mắt Nokia mới chỉ (chính thức) phát hành Here Maps cho điện thoại Samsung Galaxy, và cũng chỉ giới hạn trong một số mẫu máy mà thôi. Để chắc chắn là máy Galaxy bạn đang dùng có tải được phần mềm bản đồ nay không thì chỉ cần truy cập vào phần mềm GALAXY APPS và tìm kiếm Here Maps, nếu có tức là cài được. Còn không thì phải làm theo cách dưới đây:
  • Trong trường hợp bạn dùng Samsung Galaxy nhưng vẫn không cài được Here Maps từ Galaxy Apps thì cần root máy -> sau đó chỉnh sửa trong build.prop -> tìm dòng ro.product.model=SM-Nxxx (tuỳ máy mà xxx khác nhau) và sửa thành ro.product.model=SM-N910S
Trong trường hợp bạn không dùng Samsung Galaxy thì có thể tải file apk về và tự cài đặt. Chỉ cần tải file apk của Here Maps, còn data thì sau khi cài phần mềm vào máy xong chúng ta có thể cho nó tự tải data được. Tuy nhiên lưu ý là file Here Maps apk được chia sẻ trên mạng đều từ những nguồn không tin cậy, có thể bị dính mã sms âm thầm ăn cắp tiền của bạn. Chính vì thế mình sẽ không chia sẻ file apk ở đây, nếu bạn muốn cài thì tự quyết định và nhớ: Cần phải kiểm soát permision cẩn thận. (tham khảo thêm về permision: [Root] Quản lý permission trên Android bằng phần mềm LBE Security Master)
  • Phiên bản mình đang sử dụng: Here Maps beta 1.0.124 - tải trên mạng và nó có yêu cầu một số quyền khá nhạy cảm (mình dùng oppo find 7 có sẵn phần mềm để quản lý permision)

Cách sử dụng? - Như đã nói ở trên, Here Maps cho Android giống với Here Maps trên Windows Phone hay Nokia X. Bạn có thể tham khảo 2 bài viết dưới đây về tính năng cũng như cách sử dụng:
Hi vọng Nokia sẽ sớm chính thức phát hành Here Maps cho Android, trong thời gian chờ đợi thì bạn nên cẩn thận khi cài đặt từ những file được chia sẻ trên mạng. Chúc các bạn may mắn!
330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dưới đây là link tải Nokia Here Maps beta 1.0.124. Tuy nhiên như mình nói ở trên, hiện tại tất cả những file cài Here Maps beta đều không chính chủ Nokia vì thế bạn cần cẩn thận khi tải về cài, và nhớ coi kĩ permision.
@congltce Đọc xuống dưới, mình có giải thích rồi đấy, nó là glympse thôi
@JerryKist =.= cái đấy mình xài galaxy trích apk ra đó 😃
@karson Lùi lịch về tháng 9
Stop nó rồi chạy lại là được, đưng qua tháng 10 là ok
Có Google maps rồi, xài cái này làm gì?
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 đâu ,bạn kia nói là có gm rùi thì dùng here làm gì . cho nên em nói là bạn ý ví như kiểu trièu tiên với hàn quốc ý , em đang dùng N8 nói chung bạn đồ rất là ngon hihi
@Meteor Cry he he. Hàng nokia mà 😁. Mình vẫn mong nokia có cơ hội trở lại và ăn hại hơn xưa =))~
vanhiep2941
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duchaitp Em đang thắc mắc là bác này sao lại đi lạc vào thread này :p
Hay bác này comment để câu "reply" rẻ tiền 😔
dontcry0512
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để tải thử xem sao !
Bóc tem em nó trên s3 hàn xẻng 😁
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
chiến luôn, chờ chính hãng lâu lắm. thanks a vuhai.
Một lý do quan trọng để mình dùng Lumia - offline map quá tuyệt vời khi đi du lịch. Giờ có chuyển sang Android cũng đỡ ngại. Có thể là bước đi tốt cho Nokia, nhưng không tốt cho Microsoft...
ssngoclan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bao giờ có chính thức đây bác
Cái gửi tin nhắn chính xác là cái chức năng này đây. Dù tải từ Galaxy App cũng sẽ có permission này. Nó là để gửi tin nhắn cập nhật địa điểm tự động.
s.club2
TÍCH CỰC
9 năm
Nokia giờ bán phần mềm thì việc phổ cập bộ ứng dụng here là không ngạc nhiên, hãy để những người chỉ dùng Google map mà biết here map qua Google trực tiếp cảm nhận!
levu136
CAO CẤP
9 năm
Về maps ở VN thì thích mỗi cái này.
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon thế :p
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Z1 của em cài phát ăn luôn, ko fai chỉnh chọt gì cả
Nhắc đến Nokia chỉ còn 1 chữ "Buồn" ngày nào còn ước mơ có 1 chiếc N95, N82...
ôi dĩ vãng
travinhnho
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá, down về dung thôi, thanks
Tiến là bản đồ offline không có tại Nhật Bản, ngay cả Gmaps 😔(
@warmboy24 Mình cũng không hiểu tại sao luôn, mấy nước Châu Á cùi bắp cũng có, riêng Japan thì không -_-
@ngochan011290 Bọn Nhật lúc nào cũng khác với phần còn lại của thế giới! Mà không biết là offline ko có thì Here có bản đồ Online bên Nhật ko ta?
@warmboy24 Ko có Nhật đâu. Thị trường Nhật ko tiềm năng mà. Dân Nhật >70% xài iPhone(tỉ lệ iPhone cao nhất thế giới), phần còn lại là Sony, Sharp, LG, SS. Vậy làm HERE làm gì cho mệt. Trong khi giao thông ở Nhật thì dày đặc và rắc rối. 😁
@warmboy24 CÓ bạn, online thì Gmap cũng có, nhưng internet bên này khá khó, phải đăng ký này nọ, sim cũng thế nên nhu cầu offline là thiết yếu 😃
haind
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cài vội quên không xem nó đòi quyền gì, có tự gửi SMS không
@haind nó đòi quyền gửi sms đấy
Thử cái xem
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
buồn quá, cài đc ăn ngay nhưng định vị sang Thái Lan các bác ạ

Xu hướng

Bài mới