Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử ứng dụng Vietcombank v2.1: thêm tính năng thanh toán, chuyển tiền ngoại mạng

Trung Dt
21/5/2015 18:6Phản hồi: 214
Dùng thử ứng dụng Vietcombank v2.1: thêm tính năng thanh toán, chuyển tiền ngoại mạng
Ứng dụng Vietcombank trên Android và iOS được anh em dùng khá nhiều. Vì vậy mình xin chia sẻ trải nghiệm ứng dụng phiên bản mới 2.1 vừa được ra mắt. Giờ đây chúng ta có thể làm được nhiều thao tác hơn như đóng tiền điện, điện thoại, chuyển tiền liên ngân hàng... Giao diện được bố trí lại với 6 nhóm chức năng chính, còn lại thì nó vẫn giống với phiên bản trước đây.

Nói về những điểm mới trên phiên bản Vietcombank 2.1, giờ đây bạn có thể chuyển tiền đến hơn 30 ngân hàng tại Việt Nam. Khác với giao diện web, ứng dụng di động liệt kê các ngân hàng chính và không cho chọn chi nhánh. Giả sử như Citibank thì bạn chỉ cần chọn rồi nhập số tài khoản chuyển, khỏi lo về lựa chọn chi nhánh. Danh mục này có vài ngân hàng chỉ có 1 chi nhánh như ACB CN Hà Nội, thì mình chưa rõ nếu chuyển cho tài khoản tại TP. Hồ Chí Minh thì có nhận được hay không? Hy vọng ứng dụng sẽ được nâng cấp để có nhiều tuỳ chọn hơn. Đối với tuỳ chọn chuyển tiền nhanh qua thẻ, mình chưa thử được tính năng này do khả năng là thẻ ATM của mình đang bị khoá.

Cho đến thời điểm viết bài thì mình vẫn chuyển khoản nội mạng số tiền dưới 10 triệu đồng và không mất phí giao dịch 3,300 đồng như trên trình duyệt. Mình chưa thử chuyển trên 10 triệu nên không rõ hệ thống có chấp nhận hay thu phí giao dịch hay không.

Phần thanh toán tiền cước hiện có dịch vụ của EVN, VNPT, nạp tiền cho MobiFone, Vinaphone, Viettel trả trước. Trong mục này có phần mã dịch vụ thường sẽ là số điện thoại của bạn cần đóng tiền, hoặc số hợp đồng internet, điện lực, phần mật khẩu thường để trống hoặc có thể nhập từ một số đơn vị như MobiFone.

Mục truy vấn thông tin bạn có thể xem được thêm tài khoản tiết kiệm, bao gồm cả tiết kiệm tại quầy và tiết kiệm online. Ngoài ra phần tài khoản vay và tài khoản thẻ tín dụng cũng được liệt kê.

Một số hạn chế khi sử dụng:
- Chuyển tiền liên ngân hàng còn thiếu nhiều tuỳ chọn tỉnh / TP, chi nhánh...
- Phần liệt kê lịch sử giao dịch tài khoản thanh toán vẫn chưa diễn giải ghi chú như trên web. Nó vẫn chỉ hiện số tiền ghi nợ / ghi có như phiên bản cũ.
- Hiệu suất hoạt động vẫn ở mức tập, độ trễ cao khi chọn ứng dụng.
- Mật khẩu M-Pin vẫn chỉ dừng lại ở 6 ký tự, chưa hỗ trợ OTP ngoài (SMS...)
- Bắt nhập lại số điện thoại đăng nhập khi sử dụng.
- Giao diện quá xấu.

Với những bổ sung về tính năng, hy vọng ứng dụng Vietcombank do Smartlink phát triển sẽ hoàn thiện hơn để đáp ứng nhu cầu của người dùng.

Một vài lưu ý:

Quảng cáo

- Để đăng ký dịch vụ, bạn cần phải ra ngân hàng để giao dịch, vì nó sẽ dính liền với 1 số điện thoại bạn dùng
- Ứng dụng chỉ chạy được trên 1 máy điện thoại. Bạn có thể tháo SIM trên chiếc điện thoại đó ra vẫn dùng được, nhưng nếu reset máy thì buộc lòng phải thực hiện thao tác cài đặt lại ứng dụng.
- Cài đặt lại ứng dụng để xài trên điện thoại khác (hoặc máy cũ vừa reset) bằng cách đăng nhập vào website > Đăng ký sử dụng dịch vụ > Mobile Banking > Cài đặt lại ứng dụng. Sau đó chọn số điện thoại, nhập mã captcha để xác nhận. Bạn sẽ dùng mật khẩu cũ để đăng nhập trên máy điện thoại mới.

Tải về:
Phiên bản dành cho iPhone (iOS): https://itunes.apple.com/us/app/vietcombank/id561433133?mt=8
Phiên bản dành cho Android: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.VCB
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cài trên Android thì báo sai pass, trong khi pass vẫn dùng được trên trình duyệt.???
@vidia.vn bạn có thể truy cập face add nick vietcombank jsc hoac goi hotline de ktra
@vidia.vn cái này phải đăng kí riêng không dùng iBank đâu bạn ơi
phuan79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn 2 id & pass khác nhau nha bạn

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn Phải ra NH đăng ký, tốn phí hàng tháng và dc cấp pass với app. Chứ k fai pass như web

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
hoanle147
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thử cái xem thế nào
Vẫn chưa thấy gì ngon lành để dùng cả.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Bắt nhập lại mật khẩu mỗi lần đăng nhập là vấn đề bảo mật mà là nhược điểm sao, giao diện trực quan thế mà, xấu với chả đẹp...
caongtan
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9 Bắt nhập lại TÊN ĐĂNG NHẬP , bảng cũ không yêu cầu điều này.
@kungfu9 Giao diện xấu thật mà. Quá xấu là đằng khác. Icon thì cũng không đồng bộ với nền tảng, không đồng màu status bar luôn
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy ngân hàng ở VN làm mấy cái app cho có thì phải. Chức năng thì thiếu, giao diện thì ko có gì để nói ngoài 3 từ xấu kinh tởm. Một số app còn thậm chí ko chạy được nữa, chắc là ít người xài nên bị bỏ rơi luôn 😁
@Red Man dùng ACB ok lắm có huong dan nhung giam gia do an khi su dung thẻ ACB luôn, noi chung ngon lắm
Alanwu
ĐẠI BÀNG
9 năm
đaã thưử và thua xa ipay của Vietinbank nhiều
hieuving
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Alanwu Hoàn toàn đồng ý với bác.
iPay đỉnh cao, giao diện hiện đại, không mất phí nội mạng. 😁
@hieuving Vietcombank chuyển trên mobile banking có mất phí nội mạng đâu nè.
Nong_Dan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thecuong_87 Nhưng mất phí cố định 11.000 đ/tháng trừ thẳng vào TK
@Nong_Dan Mất phí hàng tháng đó thì ai cũng biết mà. Đang nói đến chuyển tiền cùng hệ thống mà. Chứ có NH nào mà miễn phí hàng tháng trọn đời đâu.
mtnvnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này mình dùng lâu lắm rồi, khá tiện.
Acc la sdt của mọi người. Pass là pass mới, tự cài đặt ban đầu. Mọi người đừng nhầm với pass trên trình duyệt. cái này là Moblie Banking ko trùng với internet banking đâu
Sao không phát triển cho windowsphone nhỉ 😔 buồn
"Một số hạn chế khi sử dụng:
Bắt nhập lại tên tài khoản mỗi lần đăng nhập"
Cái này là bảo mật chính xác rồi bác, ko có gì hạn chế cả. App ngân hàng chứ phải dạng thường đâu mà mở lên xài liền. Lỡ bác mất điện thoại thì sao 😁
sumoss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Đình Tường Uyên Nếu nó cho đăng nhập bằng Toud ID thì tiện hơn rất nhiều, mỗi lần vào lại gõ ngại ghê
@Nguyễn Đình Tường Uyên Mình dùng app trên smartphone, còn số nhận OTP trên 1 điện thoại khác, cũng đỡ phần nào. :D
Cuns2ga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Đình Tường Uyên app GP-M của GP bank, mình đang dùng ko cần đăng nhập mỗi lần vào, mà chỉ nhập mật khẩu khi thực hiện mỗi giao dịch, mình thấy như thế hay hơn @@
sumoss
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cài cái này dùng để check lương với nạp thẻ điện thoại khá tiện, thỉnh thoảng chuyển khoản cùng ngân hàng cũng không mất phí
giao diện chán nhỉ. chả buồn dùng
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
9 năm
chờ cả nhà dùng thử đã, khi nào mượt mà thì em dùng 😆
cài này dùng tài khoản internet banking để đăng nhập hả mọi người
@Rain9x Đăng nhập bằng số điện thoại, mà bạn phải đăng ký với NH mới được.
Đa số các ngân hàng, trừ nông nghiệp thì chỉ cần đúng số tài khoản, ko cần chi nhánh là tiền vẫn sẽ đến.
Em làm bên vietcombank, bác nào có gì chưa rõ em xin giải đáp ạ 😃
@mtz8x doi free nhe ban mang qua bat cu ngan hang nao cung duoc
caicoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp Sao phải chấp nhận mất tiền hả bạn, bạn có thể truy Vietcombank hoặc chính nhà mạng luôn, phải đòi lại chứ! Vietcombank họ có tình trạng thanh toán của bạn, bạn cũng nó tình trạng lệnh đấy trong tài khoản. Tiền vào tk đt của bạn hay không, ngày giờ nào bạn cũng có qua tin nhắn. Nếu bạn có account trên trang chủ nhà mạng bạn cũng có thể theo dõi tình trạng tài khoản mà!
@caicoi Số tiền chỉ hơn 100k, gọi cho bên Viettel thì nó bảo không nhận được định gọi cho bên ngân hàng nhưng nghĩ lại mất thời gian, tốn tiền đt nên thôi bạn ạ 😁
caicoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhthien-pp Đúng là số tiền ko lớn nhưng nếu 100 người hoặc 1000 người chấp nhận thế thì số tiền lại khác. Bên cạnh đấy thì mình gọi cũng để giúp các bên liên quan đến quy trình này họ khắc phục lỗi hệ thống cho người ta. Thực tế thì chính hôm mình gọi VCB, họ cũng phải thừa nhận hôm đó có rất nhiều người gọi lên hỏi về việc nạp tiền điện thoại mà ko nhận được trong khi tài khoản VCB vẫn trừ tiền như bình thường!
jonny17_2003
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này VPBANK nó có lâu rồi
@jonny17_2003 Vietcombank cũng có lâu rồi, còn phiên bản này là mới update.
@thecuong_87 Những tính năng "mới" này thì VPBank cũng đã có lâu rồi, thậm chí là còn nhiều hơn 😁
@jonny17_2003 VCB cũng có lâu oy, cái này bản úp đết bác ạ
ypmv2
TÍCH CỰC
9 năm
@jonny17_2003 Vietcombank cũng có lâu rồi. Nhưng đây là bản nâng cấp, có thể chuyển khoản ngoại mạng...
tamkfc
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng được nhưng quá chậm, bực cả mình
@tamkfc cái animation của app nó chậm thôi, chứ app chạy thì ok lắm, chuyển tiền hay nạp tiền dt là có ngay
PS: khá hơn bản cũ nhiều rồi
vuanhk10
TÍCH CỰC
9 năm
các bác cho em hỏi thằng Agribank có mobile banking ntn ko ạ?
Dragon9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuanhk10 Của bác đây nhá: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.vnpay.Agribank

Còn mấy cái nữa, cứ vào tra Agribank là ra.
vuanhk10
TÍCH CỰC
9 năm
@Dragon9x hình như không phải official apps bác ơi dùng ko biết có an toàn không
minh.pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng app này của Techcombank xong nhìn của VCB chán luôn
Cái ứng dụng này thì chỉ nhớ pass thôi, vì tên đăng nhập là số đt mình đăng ký rồi( thường thì đăng ký số đt liên lạc chính có 3g) pass có 6 số thôi, nên rất dễ nhớ mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019