Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Windows To Go: chạy Windows 8 trực tiếp từ USB

cuLong
21/11/2012 15:34Phản hồi: 163
Dùng thử Windows To Go: chạy Windows 8 trực tiếp từ USB
_TMH9087 2.jpg

Khi ra mắt Windows 8, Microsoft cũng đã giới thiệu một tính năng rất thú vị đó là Windows To Go: làm một phiên bản Win8 chạy trực tiếp từ USB. Thực ra, đây không phải là một chức năng gì cao siêu hoặc mới mẻ, bởi các hệ điều hành khác như Mac OS X hoặc Linux đã có từ khá lâu rồi, tuy nhiên gần đây Microsoft mới chính thức đem nó lên Windows 8 sau khi giải quyết được vấn đề tương thích phần cứng, một phần cũng bởi vì nền tảng này bị phân mảnh rất nhiều do có đến hàng triệu phần cứng của hàng ngàn hãng sản xuất khác nhau.

Hiện tại, chúng ta chỉ có thể tạo USB chạy Win8 bằng một máy tính chạy Windows 8 Enterprise, phiên bản cao nhất của hệ điều hành này. Theo khuyến cáo của Microsoft, để đạt hiệu quả tốt nhất, chúng ta cần có 1 USB nhớ dung lượng từ 32GB và sử dụng giao tiếp tốc độ cao USB 3.0. Khi thiết lập, phiên bản Windows To Go (WTG) sẽ được tạo gần giống một bản sao của máy tính gốc đó, tức là sẽ có bản 32bit hoặc 64bit tùy theo Windows 8 Enterprise tạo ra nó là loại nào, và bản WTG cũng sử dụng bản quyền được cấp từ hệ điều hành mẹ. License này sẽ tự động được kích hoạt trên máy tính đầu tiên ta sử dụng cái USB, và nó có thể sử dụng được trên nhiều máy tính khác nhau, tuy nhiên khi cắm qua một máy tính khác, chúng ta phải kích hoạt bản quyền lại cho nó.

Với Windows To Go, Microsoft đã khắc phục vấn đề tương thích phần cứng trên máy tính chạy bản Windows 8 lưu động này. Hệ điều hành sẽ tự động nhận driver cho phần lớn phần cứng của máy tính, trừ những phần đặc biệt như card đồ họa rời, WWAN, nhận dạng vân tay... thì chúng ta phải cài driver riêng. Mình cũng có thử và thấy WTG chạy rất tốt trên máy Macbook Pro 15" Retina, tuy nhiên chúng ta cần cài bộ driver BootCamp để có đầy đủ trình điều khiển cho các phần cứng của máy.

Khi cắm USB vào máy tính, nó sẽ được hệ điều hành nhận dạng như một ổ cứng gắn trong của máy, từ đây mọi dữ liệu phát sinh từ quá trình sử dụng Windows 8 sẽ được lưu vào bộ nhớ của USB, ví dụ chúng ta hoàn toàn có thể chạy phần mềm, xem phim, nghe nhạc, lướt web, thậm chí là cài driver cho máy tính đều được. Vì vậy Microsoft khuyên chúng ta nên dùng USB tốc độ cao có dung lượng 32GB trở lên.

Chiếc USB mà mình dùng để thử tính năng WTG là Kingston Data Traveler Workspace, dung lượng 32GB. Dòng USB này đã được Microsoft cấp chứng nhận hỗ trợ tốt Windows To Go, nó có tốc độ đọc/ghi dữ liệu rất cao, lên đến 250MB/giây, (với giao tiếp USB 3.0), tức là tương đương các ổ SSD sử dụng giao tiếp SATA II. Nhờ tốc độ này mà chúng ta có thể thấy khả năng khởi động Windows 8 của nó rất nhanh, chỉ mất khoảng 20s mà thôi.

Kingston Data Traveler Workspace có 3 dung lượng là 32, 64 và 128GB, được thiết kế theo đơn đặc hàng đặc biệt cho Windows To Go, không dùng để lưu trữ dữ liệu bình thường. Được biết sắp tới sẽ bán ở VN với giá tương ứng là 118, 195 và 424 USD.

Thông số:
  • Tốc độ đọc/ghi tuần tự tối đa: 250/250 MB/s
  • Tốc độ đọc/ghi ngẫu nhiên liên tục 4k: 3,750/9,800 IOPS
  • Hỗ trợ TRIM và công cụ điều khiển S.M.A.R.T
  • Kích cỡ: 75,3 x 23 x 16,5 mm
  • Nhiệt độ hoạt động: 0°C to 60°C
  • Nhiệt độ bảo quản: -20°C to 85°C
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này phải có usb cực chuẩn rồi 😁
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dân ta có cái usb 8g là quá ngon roài @@
con này cắm vào mấy cái máy cũ core i3 đời đầu chạy nổi không ta?
@lamquoctien Chạy được, chỉ cần máy cài nổi win 7 hoặc win 8 là chạy được
@lamquoctien duo core . Pentium 4 chạy cũng nổi .
Windows 8 pro không tạo được ah

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Mr.Fox
TÍCH CỰC
11 năm
Hay, rút usb ra máy ở chế độ chờ, cấm usb vô lại thì tiếp tục sử dụng bình thường. Rất tiện dụng
liltjkay
ĐẠI BÀNG
11 năm
toàn USB 2.0 nên boot chán lắm
atro027
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá tuyệt. khổi phải cài thêm Win chạy song song với Mac.....
@atro027 mất công khởi động thể thà cài thẳng bootcamp cho nhanh mà theo mình thì cái này chắc phù hợp với kiểu dung đến cơ quan thì dung hdh cùa mình trên usb về nhà lại mang ra cắm pc đây mà 1 kiểu điện toán usb mây 😆
tậu mấy cái usb rùi cho mỗi cái mỗi cái OS là xài.khả thi ko ta
tuyhoacbkit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá anh Long ạ
cũng hay , nhưng không ấn tượng cho lắm . tự nhiên tốn tiền thà cài vào dùng thử không thick thì cài lại win thôi
@biahoi5ngan Dạ thưa bác , ở trên này không có chuyên gia đâu bác ah , mọi cm đều là ý kiến cá nhân cả , không cần bác phải nói vậy đâu . Nên chả cần phải nói rỏ làm gì . Hết
@ThanhNgoc_521 nói như dậy cũng không ổn đâu bác....như em cần cái này lắm nè bác, công ty cấp cho mỗi người 1 cái máy bàn cố định mà có được bao nhiêu lúc em động tới đâu, em toàn dùng máy cá nhân của em không thôi...vì 1 lần tổ em bị đột nhập hay sao mà toàn bộ dữ liệu sau 1 đêm trắng xóa, hên mà ông sếp Tây hiểu chuyện biết không phải tại tụi em mà tại có người vào phá, nên không bắt lỗi, nếu em cài cái win này vào cái SSD 128gb của em thì em vẫn còn dư hơn 100gb để lưu dữ liệu, em làm bên marketing nên dữ liệu không quá ngốn như ngành khác...thế là đi làm em chỉ cần xách 1 cái SSD nhỏ gọn theo rồi cắm vào máy của công ty mà boot thì quá gọn nhẹ và tiện lợi rồi, không sợ virus, hay có người phá nữa, tiện phải không bác...
@shady2501 Thank bác đã nói rỏ cho em biết , thế cũng tiện thật nhưng ổ cứng mất hay hỏng cũng Quang tèo bác nhỉ 😃
@ThanhNgoc_521 mat thi khong lo, chi so no hong thoi bac, boi day em moi dang do ne bac, cam chay khong biet no co nong qua ko, bn em thi bao cha sao ca, no lam the quai cha sao, va lai o cung trong may cung hoat dong nhu the thoi....ssd dc cai it nong hon han so voi hdd.....xl em khong go tieng viet duoc..
xài win7PE là qá đủ rồi
bài viết rất bổ ích.
Vấn đề đau đầu nhất là tìm ra driver để dùng@@
usb 3.0 nhưng máy chạy cổng 2.0 thì cũng không ăn thua lắm đâu, vẫn chờ đồng bộ về mặt bằng phần cứng có lẽ tốt hơn
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mac OS chạy từ USB kiểu j vậy nhỉ..:|
@lollipop8x Chắc là như khi cài lại os từ usb giữ phím fn ấy

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
cugieo
TÍCH CỰC
11 năm
sài Windows 98SE là đủ rồi 😁
@cugieo tệ lắm cũng XP nlite lại chứ nhĩ.
tsonmodelch
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước là nói về win chạy từ usb sao là quảng cáo usb. Tiếp thị ghê quá
lx_0290
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tsonmodelch Chuẩn.đúng là quảng cáo usb
xách ổ cứng đi làm cho nó lành.
@Coffee Of Dream hình như ổ cứng thì phải có thêm nguồn rời mà anh 😃 ko có nguồn rời sao boot nổi
KySiRong
TÍCH CỰC
11 năm
@0906362464 Ổ 2.5" ko cần nguồn
@KySiRong thật ko ạ ? em cài win vào 1 ổ 2.5, gắn vào box và cắm cổng usb vẫn ko boot đc, anh biết cách cho nó boot đc ko chỉ em với 😃
@0906362464 hem. ý mình là xách cái ổ cứng đi gắn máy khác luôn cho nhanh. dù gì nó cũng quét lại cấu hình máy 1 lần. mấy lần sau thì vô tư. cái này thì nên mua ssd chứ xài hdd mau hư lắm. nếu có dock rời càng tốt. mở boot của mainboar từ usb drive là xong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019