Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

eMarketer: trong năm 2015 sẽ có hơn 1 tỉ người dùng tablet, tốc độ tăng trưởng chậm dần

Duy Luân
8/1/2015 22:57Phản hồi: 47
eMarketer: trong năm 2015 sẽ có hơn 1 tỉ người dùng tablet, tốc độ tăng trưởng chậm dần
Công ty nghiên cứu eMarketer dự báo rằng trong năm nay, 15% dân số thế giới sẽ sử dụng máy tính bảng, tương đương với hơn 1 tỉ người và con số này tăng gấp đôi so với 3 năm về trước. Sang đến năm 2016 thì con số này tăng thành 1,06 tỉ vào năm 2016 và đến 2018 thì đạt 1,43 tỉ người (tức khoảng 20% dân số thế giới). Trong nghiên cứu này, eMarkerter định nghĩa rằng "người dùng tablet" là "những cá nhân ở bất kì độ tuổi nào có sử dụng tablet ít nhất một lần mỗi tháng". Trung Quốc sẽ có lượng người dùng tablet đông nhất với hơn 328 triệu người, Mỹ đứng ở vị trí thứ hai với khoảng một nửa lượng người so với Trung Quốc

Mặc dù vậy, mức tăng trưởng của mặt hàng này sẽ chậm dần đi, vốn là một xu hướng mà chúng ta đã phần nào thấy được trong năm ngoái. Tổng số lượng người dùng máy tính bảng được dự báo sẽ tăng 17,1% trong năm nay, một con số tốt nhưng thấp hơn nhiều so với mức 54,1% hồi năm 2013 và 29,1% của năm 2014. Đến 2018, con số này chỉ còn là 7,9% mà thôi.

Một trong những nguyên nhân chính dẫn đến sự chậm lại của thị trường đó là do các nước phát triển đã dần quen với loại sản phẩm này và ngày càng nhiều người sở hữu tablet. Với các thị trường mới nổi, mức tăng trưởng của chúng được dự báo là sẽ không thể kéo lại đà suy giảm chung. Ngoài ra còn có 3 yếu tố khác:
  • Tablet được xem như một mặt hàng xa xỉ, từ cả khía cạnh tài chính lẫn thời gian mà người dùng sẽ dành ra để sử dụng nó.
  • Tablet đang chịu sự cạnh tranh mạnh mẽ từ smartphone màn hình lớn và nhiều loại thiết bị kết nối khác, chẳng hạn như wearable, Smart TV, máy chơi game.
  • Các tình huống sử dụng tablet không phải lúc nào cũng rõ ràng, nhất ở những thị trường mà smartphone và phablet đang bùng nổ.
Nguồn: eMarketer
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có ip5s và mac air. Thật sự thì máy tính bảng với mình là thừa. Nếu dư giả tài chính thì mua dùng chơi chứ k thật sự cần thiết lắm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@phạm xuân thao Mình dùng iPhone 6+ và cũng có Macbook Air nhưng ko thấy iPad thừa chỗ nào cả (mình dùng iPad mini).
Macbook để làm việc cần gõ nhiều, phone đùng khi di chuyển còn những lúc có thời gian (cà phê, nằm trên giường buổi tối) thì iPad mini quá chuẩn.
Có hand-off lại càng ngon, về nhà yên tâm vứt iPhone 1 góc, dùng iPad như cái phone màn hình 8" quá đã
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
do điện thoại 1,2 năm chán, hư r thay đc chứ máy tính bảng thì quá bền, xài mãi chả hư
Shinnosuke
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng Z3 và Ipad air 2 thấy rất tốt. Ultrabook với mình là thừa. Dư dả tài chính cũng không mua, để tiền đi du lịch sướng hơn.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@Shinnosuke dư dả tài chính thì có đi du lịch vẫn còn thừa tiền mua nhe bạn.
Từ khi có ipad thì laptop hầu như chỉ dùng mỗi autocad và một vài ứng dụng chỉnh sửa ảnh, video

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Chắc do ipad hút hết với lại nó bền quá,cái ipad 2 chơi wot hàng khủng mà chạy vù vù,qua Z ultra đại diện android chip snap 800 mà giật tung lên
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
@chavalier Vậy con snap 800 bây h thua con 400 của tab4 à bác? mình chơi tab4 mà chả thấy giật chỗ nào hết. Snap 800 mà thua snap 400 thì thật lạ bác nhỉ : )). Khó tin khó tin..
@Rij Quay lại cái hình coi,chắc lại kiểu như fb trên android mượt như ios😆,chưa rờ đc vào thì đừng phán,wot trên play store đc bao nhiêu sao?,trên appstore đc gần 5 sao luôn đấy
Chơi mượt vậy gặp trường hợp đi xuyên tường bao giờ chưa,hay đang đánh vòng sa mạc thì bị lún cát,mới đầu tưởng hiệu ứng quá đã hóa ra là bị lỗi từa lưa😃)
Xá Xị
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier Play store tính trung bình từ lần đầu đưa lên tới hiện tại app store thì theo version app thì phải,nhớ lúc fb bắt buộc dùng fb ms thì đc 1 2 sao j đấy
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
@chavalier lấy thiểu số mà nói đa số? Phải chi bác nói những dòng chip cùng thời với ipad2 chơi ko mượt WOT bây h thì mình ko nói. Chứ xin lỗi bác con Sony M đời đầu còn chiến tốt thì đừng có dìm như thế. Lộ lắm bác à! Mấy lỗi bác nói sao e ko thấy? Bác chắc con Z ultra của bác còn zin của sony ko? : )). Cái hình bác nói là sao? thời gian gia nhập diễn đàn à? Thế thì ảnh hưởng gì? Ko cố ý gây war với bác nhưng bác nói có nhiều điểm vô lý! Nếu bác có lớn tuổi hơn e thì e xin lỗi nhưng đại khái đó là ý kiến của 1 thằng nhóc có tí xíu kinh nghiệm xài android! Thân
@chavalier Thế là ZU của bác có vấn đề rồi. E chơi trên iron chíp 600 mà bay vun vút. Khám cho e nó coi. 😃
Khi có MacBook air thì iPad vô dụng. Hiếm lắm mới sử dụng. 😔

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Với laptop những người nào có nhu cầu chuyên sâu như photoshop hay autocad thì dùng nhiều. Chứ nhu cầu cơ bản thì iPad đáp ứng gần như ok cả, vừa tiện, kết nối tốt, pin trâu, app khủng.
Haoneymar
TÍCH CỰC
9 năm
To
Mình cũng không có nhu cầu xài tablet. Góp phần cho tăng trưởng sụt giảm 😁
Người dùng ko thay tablet nhanh như smartphone nên tốc độ tăng trưởng chậm dần là đúng rồi... Đến giờ Ipad 2 vẫn dùng tốt mà...
Mình đang dùng Nokia 100 và Tablet CRT Sony 17in ợ, đọc mấy cái comment đầu mà thấy buồn ghê gớm, nếu ai như mình chắc mảng tablet phá sản mất
Ba lý do:
W
1 - ipad một dùng vẫn ngon lành. Và không dùng nhiều bằng smartphone nên không có nhu cầu đổi
2 -Lỡ dại mua cái tablet android xong mất niềm tin vào tablet luôn nên không đổi nữa. Hoặc nó cũng vẫn dùng tốt nên không cần đổi
3 - đt to ngày càng nhiều nên không có nhu cầu dùng tablet

Mình vẫn thích dùng tablet hơn dt.
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
Khi nào tablet windows nhẹ và pin trâu như ipad thì số người dùng tablet sẽ tăng đột biến
Trừ ipad ra thì các máy tablet khác đều thiếu app trầm trọng. App mới là cái quan trọng
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vcivilen cậu dùng mà cậu có vể gà nhỉ ... cậu có hiểu app riêng tablet khác với App DT ko ??? ... cái mà câu dang dùng app trên con note8 la của dt ko phải riêng cho Tablet,
vcivilen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chitrung712 & comment của các bạn khác:
Cái chính là sự thoải mái thôi. Tớ vẫn thấy app cho android trên note 8 chạy ổn, mọi thứ vẫn dùng thoải mái tiện nghi là ok chứ ko phải là ko có app cho nó.
App cho ios thì dev phải viết 2 bản, 1 cho phone và 1 cho tablet, vì người dùng ko thích cái kiểu app cho ipad mà bị chạy trong cái frame con con của ipad. Còn người dùng android, không nói toàn bộ, như tớ thì thấy thế là ok rồi.
@vcivilen Bạn có đi xe đạp từ nhà đến trường và bạn thấy ok
Nhưng những người đã đi xe máy hay oto thì không thể xem việc đó là ok

Người ta thấy không ok người ta không trách bạn mà chỉ nói là nó không ok thôi. Còn bạn thì quay sang trách người góp ý cho mình 😁. Bất công quá. Bọn mình chỉ góp ý cho Android và các hãng làm app cho android thôi mà.
Vì tuổi đời của tablet quá cao nên tỷ lệ tăng trưởng của nó mới giảm xuống, do thị trường ngày càng bão hoà.
patienn
CAO CẤP
9 năm
Từ già trẻ lớn bé từ nam đến nữ đều thích ipad. Nhiều người còn nhầm lẫn khái niệm giữa tablet và ipad. Cứ nói đến tablet thì lại nói ipad

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi và chọt chọt của tập đoàn Sam Sụm
Với nhu cầu cá nhân thì thiếu iPhone được chứ khó mà thiếu iPad được 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019