Ép xung N9 sử dụng Inception.

soleil14
1/4/2012 1:17Phản hồi: 97
Ép xung N9 sử dụng Inception.
Với các thành viên lâu năm trong box Maemo/Meego thì việc ép xung chiếc N900 đã là quá quen thuộc. Đối với chiếc N9 thì mọi việc lại phức tạp hơn nhiều do các giới hạn an toàn của Nokia ( aegis). Nhiều thành viên kỳ cựu của talk.maemo.org và meego.com mặc dù cũng đã tìm ra cách để ép xung ( overclock N9 ) nhưng họ đều không đưa ra hướng dẫn cụ thể do lo sợ việc ép xung là không an toàn đối với những người sử dụng ít kinh nghiệm. Ngày hôm qua một thành viên trên talk.maemo.org đã có bài hướng dẫn đầu tiên về việc ép xung N9 sử dụng Inception . Hướng dẫn này được cho là tương đối an toàn và có thể áp dụng cho mọi người . Sau đây mình xin hướng dẫn ép xung theo phương pháp này ( dịch lại theo bài viết trên talk.maemo.org) nhưng trước hết mong các bạn đọc kỹ các lưu ý :

1. Tuy việc ép xung N9 đã được thử nghiệm và chạy tốt với nhiều máy N9 của các thành viên talk.maemo.org ( xung nhịp 1.1 Ghz) nhưng việc ép xung vẫn tồn tại những rủi ro không thể lường trước. Mình sẽ không chịu bất cứ trách nhiệm nào nếu máy các bạn xảy ra sự cố khi làm theo bài hướng dẫn ép xung này ( YOU DO IT AT YOUR OWN RISK)

2.Việc ép xung dành cho những bạn yêu vọc và đã có nhiều kinh nghiệm sử dụng maemo cũng như xử lý các sự cố . Do vậy mình sẽ không làm một hướng dẫn từng bước ( step by step) mà chỉ hướng dẫn sơ lược đủ để các thành viên có kinh nghiệm có thể tiến hành.

3.Việc ép xung N9 này sử dụng Inception , một công cụ giúp can thiệp sâu và chiếm toàn quyền điều khiển N9. Trước hết mong các bạn đọc kỹ về Inception tại :
https://endno.de/~itsnotabigtruck/inception/
http://talk.maemo.org/showthread.php?t=82835&highlight=inception

Trong khuôn khổ bài viết này mình sẽ không hướng dẫn thêm về Inception. Các bạn có thể tự nghiên cứu thêm qua các link trên.

4.Đây là những giai đoạn ban đầu của cộng đồng maemo để có thể đưa đến cho mọi người sử dụng N9 một công cụ ép xung dễ dàng. Chắc chắn trong tương lai sẽ có những công cụ giúp các bạn ép xung dễ dàng hơn với giao diện và hướng dẫn cụ thể. Do vậy nếu các bạn không chắc về những gì mình sẽ làm thì có thể đợi thêm 1 thời gian để có phương pháp đơn giản, tiện lợi hơn.

5. Việc ép xung lần này dựa trên stock kernel của PR1.2 ( kernel gốc) . Do vậy bạn nào đã flash kernel dual boot để cài Android thì mình khuyên là nên flash trở về kernel gốc trước khi thử nghiệm. Nếu các bạn vẫn thích thử nghiệm ép xung với kernel dual boot thì mình và mọi người chắc cũng đều hoan nghênh . Hoan hô tinh thần chuột bạch cho cộng đồng 😃

Phần mềm Conky kiểm tra các thông số của N9
Các bước tiến hành :
1.Đầu tiên là tiến hành cài đặt Inception( nếu các bạn chưa cài đặt) theo hướng dẫn từ trang chủ Inception. Yêu cầu là các bạn phải cài đặt Inception thêm vào đó làm đầy đủ các hướng dẫn , cài và incept đầy đủ các packages phụ trợ (openshaegisctl) từ trang chủ Inception :
https://endno.de/~itsnotabigtruck/inception/

2.Down modules để tiến hành ép xung tại đây :
http://www.appcheck.net/storage/oc-modules-pr1.2.zip
3. Giải nén và copy 2 file opptimizer_n9.ko và symsearch.ko vào thư mục MyDocs của N9.

4.Mở Terminal của N9 và gõ các lệnh sau :

Quảng cáo

Code:
opensh
cd MyDocs
cp *.ko /lib/modules/2.6.32.48-dfl61-20115101/
/usr/sbin/aegisctl -k
/sbin/insmod /lib/modules/2.6.32.48-dfl61-20115101/symsearch.ko
/sbin/insmod /lib/modules/2.6.32.48-dfl61-20115101/opptimizer.ko
echo 1100000000 > /proc/opptimizer
Câu lệnh echo ... sẽ viết xung nhịp bạn muốn . Hiện tại mình mới thử nghiệm chạy ổn định với xung nhịp 1.1Ghz . Các bạn có thể tiến hành thử nghiệm với các xung nhịp khác bằng cách thay số 1100000000 bằng các xung nhịp mong muốn. Nếu máy không chịu được thì sẽ tự động reboot và trở về xung nhịp ban đầu.

Cuối cũng là chúc các bạn thành công và cùng hy vọng thêm nhiều trò vui với Inception 😃

Nguồn : talk.maemo.org
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mạn phép cho hỏi ép xung lên thì có lợi và hại thế nào thế?
@thelap_boy86 Lợi hại thì cũng còn tùy mục đích với nhu cầu sử dụng của bạn nữa . nhưng tóm gọn lại thì thế này :
Lợi :
- Việc đưa xung nhịp lên cao sẽ giúp máy thực hiện các tác vụ nặng ( như chơi game , xử lý ảnh, xử lý đa nhiệm,..) một cách mượt mà và nhanh chóng hơn . Nếu bạn thấy máy mình chạy vẫn nhanh chóng ổn định đáp ứng được mọi nhu cầu thì có thể không cần quan tâm đến việc ép xung,
-Việc ép xung kết hợp với tùy biến xung nhịp, tùy chỉnh kernel sử dụng điện thế thâp ( low voltage ) có thể giúp có một chiếc điện thoại vừa đáp ứng tốt các nhu cầu sử dụng khác nhau hơn và vừa tiết kiệm pin hơn ( việc này đã được cộng đồng làm rất tốt với n900 ultra low voltage và đa xung nhịp 150Mhz- 1.2Ghz)
Hại:
-Có nhiều rủi ro khi tiến hành ép xung và thường thì các bạn không được bảo hành và phải tự chịu mọi trách nhiệm khi máy thành cục chặn giấy .
-Việc thường xuyên sử dụng xung nhịp cao cũng sẽ làm giảm tuổi thọ của con chip cũng như gây tốn pin.

Ngoài những điều trên thì nhiều người tiến hành ép xung chỉ vì một lý do là muốn trải nghiệm cảm giác chuột bạch , hồi hộp và sung sướng khi ép xung thành công 😃
@thelap_boy86 máy nhanh them 1 chút xíu xiu
hao pin nhiều hơn gấp nhiều lần xíu xiu
máy mau hỏng hơn
@soleil14 đồng ý về khoản giảm tuổi thọ chip, và hại pin. thêm khoản sung sướng khi ép xung thành công ^^
hiện mình đã có thể down app trên google play rùi,chờ ép xung cho android nữa là đủ
mà mình tháy chip 1Ghz cũng chưa đến mức cần ép xung lắm
Giả sử ép xung lên 1,5 tới 1,8 Ghz mà dùng ổn định thì anh em đa số test
chứ ép lên có 1,1Ghz thì chắc ko ai rón rén làm đâu
1,1 so với 1,0Ghz coi như vô ích bác àh `😁
@satthumuhn 1.3 , 1.4 thì còn mơ tới chứ 1.8 chắc chắn ko có đâu bác.
Phải có thử nghiệm ban đầu rồi mới dần dần đi lên được chứ bác
humadat3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@satthumuhn sặc, tham vừa thôi, thành cục chặn giấy bi giờ🆒
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau Khi mình làm xong thì muốn biết máy đang chạy xung bao nhiêu thì xem ở đâu.
@soleil14 k,ý em hỏi là ép xung có tác dụng cho android k hay chỉ có tác dụng trên meego thôi
em đang hoàn thiên topic này http://www.tinhte.vn/threads/1173749/hôm qua vừa update những fix mới nhất,anh vào ủng hộ nhé😆
@kaothenhi máy bạn bị sao vậy
mình dow 3 cái đó cài bằng Terminal chạy phè phè mà (cài theo cách cài opera ấy)
trả báo thiếu thành phần gì cả 😁
@kut3_prince_9x Meego sài 1 kernel, Nitdroid sài 1 kernel khác => ko cái nào đụng chạm tới nhau.
@satthumuhn máy thì không bị sao, người mới có vấn đề thui, tại em chưa biết cài băng x-tẻ,mò mãi giờ mới cài được :D
lên đc 1,4 Ghz là ổn rùi,chả đòi cao hơn
Mình có nói trong bài là chưa thử nghiệm với kernel dualboot . Muốn biết thì phải có người dũng cảm thử nghiệm 😃 . Hiện tại ép xung thì cũng mới thử nghiệm ổn định ở 1.1Ghz . Còn ép lên 1.2Ghz thì chưa bảo đảm ổn định
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài xong conky rồi nhưng sao chưa thấy lên 1100, Vì mình dùng câu lệnh của linux chưa quen có phải như thế này không ? Sau từng câu lênh trên là enter phải không? Có câu lệnh nào trên viết liền không?
@hung09 Bạn hỏi vậy mình cũng chịu . Bạn đã làm gì rồi ? Đã cài Inception chưa ? Đã "incept" các packages cần thiết chưa ? ...
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soleil14 Mình đã cài đầy đủ xem trong ứng dụng đã có đầy đủ, chỉ còn phần đánh code nhưng không hiểu câu 3 và 4 ghép chung hay đánh từng câu rồi enter.
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soleil14 Bạn hướng dẩn cho mình phần "incept" các packages cần thiết với, mình đã cài Inception rồi và cài đầy đủ như bạn nói nhưng "incept" thì mình đọc nhưng không hiểu hết, bạn hướng dẩn cho mình với.
pepocoyo
ĐẠI BÀNG
12 năm
wow N9 đã ép xung được rùi hẻhéhé 😁 để lát nữa thử :D dù rằng con n9 này mượt mà quá rùi, chả cần ép xung, nhưng vẫn thích thích sao ấy, nhưng sống lại 1 thời n900 ép xung rồi bị crash liên tục :D có ae nào bị reboot liên tục chưa :|

Đã xong ko có phím cứng gõ mệt quá. 1000 với 1100 chênh lệch ko cao nên chưa biết nó thế nào.
Mình test thử 1 vài bài benkmark như BrowserMark và Sunspider Javascript thì với BrowserMark không có khác biệt nhiều lắm . Với Sunspider Javascript thì khác biệt rõ rệt , chênh lệch điểm số cũng tầm 10% như chênh lệch xung nhịp 😃
Bác vip có test ép lên cao hơn thì để ý hướng dẫn bên talk nha . Em cũng chờ các bác bên đó test ổn định mới lên cao hơn 😃
ép đc lên 1.5 ko nhỉ.chạy cho phê 😆
Để biết có xuống dòng hay ko bạn copy xong dán vào notepad là rõ ngay.
Lưu ý incept ko phải dpkg packages nhé.
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình chưa cài inception, nên mình cài inception_0.1_armel.deb và sau đó cài tiếp opensh_1.00_armel.deb và aegisctl_1.2_armel.deb, tiếp tục copy hai file opptimizer_n8 và symsearch vào MyDocs và chạy code trên nhưng không được. Mình thấy hình như trong phần cài inception_0.1_armel.deb còn làm thêm gì đó nhưng mình làm chưa chuẩn nhờ các bạn chỉ giúp với.
Đầu bài viết đã nói rồi, vì lí do an toàn nên cách ép xung này ai rành mới nên dùng.
/usr/sbin/incept tênpackages
@accountvip cái này mình đang tính thử nghiệm trên NItdroid mà có vẻ như chưa đủ cam đảm,đêm qua vừa flash 3 lần trong 1 tiếng để ngồi cài lại NITDroid cách mới
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@accountvip Mình dùng /usr/sbin/incept awesome-package_1.0_armel.deb có đúng không? mà sao cũng không được.
devel-su
pass
/usr/sbin/incept opensh.....
Cái awesome chỉ là ví dụ thôi.....
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@accountvip Mình nhập hai cái /usr/sbin/incept aegisctl_1.2_armel.deb
/usr/sbin/incept opensh_1.00_armel.deb có phải không, nhưng vẫn chưa được
@hung09 Bạn cứ nói chưa dc khơi khơi vậy thì chỉ có chúa hoặc kira mới giúp dc thôi.
Chụp 1 tấm ảnh post lên đây cho nó trực quan.
hung09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@accountvip sau khi mình dùng /usr/sbin/incept aegisctl_1.2_armel.deb được đáp lại incept: No such file or directory
các bác làm chuột bạch đi, ép lên đc 1.3 thì em cũng làm phát 😁
aegisctl_1.2_armel.deb bạn để ở đâu thì phải di chuyển đến đó rồi mới gõ lệnh, hoặc:
/usr/sbin/incept /đường dẫn/aegisctl_1.2_armel.deb
Anh Giang có để ý:
- Nếu để máy bình thường thì ko sao.
- Nếu chạy 1 ứng dụng bất kỳ thì xung nhịp luôn ở mức 1100, mặc dù vẫn có 3 mức là 300 600 1100.
Pin kéo ghê gớm em reboot rồi
@accountvip Mình thì sử udngj ở mức bình thường như mọi ngày tức là chỉ nghe gọi , lướt web , email thì pin không tốn hơn bao nhiêu .
Nhưng bị một cái lỗi với phần mềm chụp panorama. Mở nó lên thì ra đen thui nhưng vẫn chụp ảnh được như thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019