Ericsson muốn tạm cấm Apple bán iPhone ở Mỹ vì vi phạm bản quyền

sonlazio
27/2/2015 14:31Phản hồi: 215
Ericsson muốn tạm cấm Apple bán iPhone ở Mỹ vì vi phạm bản quyền
EricssonApple từng có thời gian hòa thuận với nhau, và giờ thì họ đang kiện nhau ra tòa vì những thất bại trong quá trình đàm phán. Thông tin từ Bloomberg cho biết Ericsson sở hữu rất nhiều bằng sáng chế cơ bản về điện thoại, bao gồm cả bằng liên quan đến LTE. Apple đã đóng tiền khá đầy đủ cho Ericsson cho đến tháng 1 vừa qua, thời điểm mà hợp đồng cũ giữa hai công ty kết thúc. Khi này, Apple và Ericsson phải ký một đồng mới và mọi rắc rối bắt đầu từ đây. Apple muốn được tính tiền dựa theo các linh kiện có liên quan chứ không phải tính theo phần trăm chi phí của toàn bộ chiếc điện thoại như hiện tại, còn Ericsson mong muốn họ sẽ thu được từ 250-750 triệu đô la Mỹ mỗi năm từ Apple.

Apple bắt đầu kiện Ericsson trước vào 12/1 vừa qua, họ cho rằng các bằng sáng chế liên quan đến công nghệ LTE bị Ericsson định giá quá cao, sau đó thì Ericsson kiện lại đòi cấm bán các sản phẩm Apple. Theo Ericsson thì Apple bị cáo buộc vi phạm 41 bằng sáng chế của họ. Được biết chỉ riêng năm 2014, số tiền mà Ericsson thu được thông qua các bằng phát minh là 1.18 tỷ đô la Mỹ. Ericsson là nhà tiên phong trong việc chế tạo điện thoại cũng như các thiết bị mạng, và họ đang nắm trong tay hơn 35.000 bằng phát minh liên quan đến lĩnh vực này. Gần như không một công ty nào không ký thỏa thuận với Ericsson, dù là trực tiếp hoặc chéo nếu muốn chế tạo điện thoại. Mới đầu năm ngoái thì Samsung đã phải trả tiền cho Ericsson để chấm dứt việc kiện tụng lẫn nhau. Bản thân Ủy Ban Thương Mại Liên Bang Mỹ FTC cũng từng cho rằng việc cấm kinh doanh các sản phẩm có liên quan đến những bằng sáng chế cơ bản FRAND là không thích đáng hồi năm 2012.

Tham khảo: Bloomberg, Re/Code, ảnh: WSJ
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bupbesat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
cấm sao được, cha khong cấm con đâu, Ap luôn dc bảo trợ trên đất mỹ
@bupbesat3 nghĩ theo cách của cq việt và tàu
haiduong87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Táo chơi khôn à, bán ra thì tính giá thành SP, trong khi tiền bản quyền thì lại đòi tách ra rạch ròi @@
Kiện apple là hơi khó rồi, đâu phải ko có lý do đang yên đang lành mà apple đòi hỏi này nọ.
@mot minh chưa chắc đâu bác, ericsson không phải dạng vừa đâu, toàn nắm trong tay những sáng chế thuộc loại cơ bản của điện thoại nên dù Apple có rất nhiều tiền cũng mệt đấy.
vd: bác xem hiện tại có rất nhiều phần mềm nhắn tin miễn phí nhưng có ai thay thế được sms đâu.
cái gì thuộc về cơ bản đa số là giá trị cốt lõi, Apple là người đi sau phải chịu thôi.
aauran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ha_lo_no những cái cơ bản thuộc về FRAND..dù không muốn bán cũng phải bán, như apple phải bán cho samsung mấy cái sáng chế cảm ứng
demonkl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@aauran Thì thằng Ericsson nó bán chứ không phải không đâu? Này là hai bên chưa thống nhất được giá cả thì đem ra tòa để tòa phân xử giá cả! Trong thời gian phân xử thì Ericsson muốn Apple bị tạm dừng bán iPhone.
Kaolu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mot minh Mấy bố đừng có thần thánh nó.
...
Erisson vs Nokia là 2 thằng mà ai bi nó kiện là xác định xì tiền ra chứ ở đấy mà khó với không.
cuticuti
TÍCH CỰC
9 năm
ở Mỹ thì ko khéo vỡ mật với anh ấy
Châu chấu đá xe à.

Mà cấm bán sản phẩm Apple chẳng khác nào thằng Mỹ bắn vào chân mình,

Thằng Ericsson này mơ mộng hão huyền. Đó là chưa nói bị Apple kiện ngược lại cái tội vu khống thì khổ.
itzuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doinho Vu khống gì bạn? chất xám, sự nghiên cứu của bạn bị kẻ khác đánh cắp rồi bán bạn thấy sao? Bạn ăn thì phải trả cho công sức của họ chứ? sao lại có chuyện vô lý thế được. Trong việc này ai đúng ai sai thì bạn đã thấy, đừng có tát nước theo mưa. Đã không biết thì dựa cột mà nghe, chưa biết ai châu chấu ai xe đâu
bibo311
TÍCH CỰC
9 năm
@gianghcmzzz Apple là xe máy thì Ericsson cũng là cái xe đạp xịn chứ không phải châu chấu đâu. Apple hút máu khách hàng thì cũng phải chấp nhận để thằng khác hút lại thôi
@doinho Không phải trong ngành không hiểu được đâu bạn ạ. Ericsson không hão tí nào (Mình dân ericsson đây). 😁
@doinho chưa biết ai là châu chấu ai là voi. hết hợp đồng rồi. hét hợp đồng rồi. thỏa thuận 2 ben thích thì mua ko thích thì thôi. còn ko mua nữa mà cứ thế xài thì nó kiện cho vỡ mặt
gianghcmzzz
ĐẠI BÀNG
9 năm
apple toàn xài bản quyền của ng khác. 😁
mapmapuu
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 vậy thì trả tiền rồi dùng. Apple kiện người khác thì đồi bồi thường trên từng dthoai. Còn Giờ đòi Ericsson tính tiền trên linh kiện. Bố gì mà khôn thế
@gianghcmzzz Thằng nào cũng xài bản quyền của Erisson hết, kỳ này Ericsson ngồi kô hưởng phước.
@gianghcmzzz Các hãng khác cũng vậy bạn ạ 😆 Thốt ra được câu như bạn là đủ biết bạn "thông minh" cỡ nào rồi 😃)
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gianghcmzzz Nói vậy thì chả ai muốn trả lời bạn cả 😃
fansamsung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các cty đều muốn xài nhưng đôi khi dù cố ý hay vô tình đều vi phạm. Giờ mà ai cũng kiện thì chắc ngân hàng chuyển tiền qua lại cũng lòi tòi phòi.
hình như vụ này có mùi cố ý muốn giảm tối đa chi phí.
mà chắc cũng vô ích. ko cấm dc đâu. Ảnh ghê gớm và có kinh nghiệm nhiều rồi. Cùng lắm là đóng tiền thôi.
@fansamsung đọc bài cho kĩ bạn ơi
Vụ này mà thành công thì thế giới công nghệ lại có chuyện vui để xem rồi 😁
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Apple là công ty bẩn tính nhất từ trước đến nay
@devilkut3 Bài nào cg cố vào anti nói ra toàn những điều vớ vẩn. Khổ thật
Jay D
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Vì bẩn nên nó mới giàu 😁
lo gì, bị cấm thì táo lại cầu cứu Obama xin bán lại. thằng apple bẩn tính nhỉ, kiện công ty khác thì tính theo máy, bị kiện thì đòi tính theo linh kiện
@conankcbn7 Cái này Obama không can thiệp được vì được xử qua toà chứ không phải bộ máy giúp việc cho Obama như ITC. Obama là bên hành pháp. Toà là bên tư pháp.
Apple chỉ là công ty thuê mướn các phát minh của hãng khác là chủ yếu, được mỗi cái phát minh có vẻ sáng tạo nhất đó là đt hình chữ nhật và bo tròn 4 góc...
mapmapuu
TÍCH CỰC
9 năm
@Hanoicuatoi vậy bạn kể xem apple phát minh được cái gì về phần cứng đi( sóng radio, wifi, LTE...). Nói có sách mách có chứng. Google xem số lượng bằng sáng chế về smatphone Apple có bao nhiêu và đang ở vị trí nào nhé. Nhớ nhìn xem SS ở vị trí nào luôn. Mở to con mắt ra.
@Hanoicuatoi Bạn này để tên nick nghe có vẻ tri thức mà sao phát ngôn đầu đường xó chợ thế này, ngta anti Apple thì có ảnh hưởng gì mà nặng lời nhau ghê vậy.
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phi_hung Và rất tiếc cái tôi đó ko phải là bác, bác đang tự hào vì cái tôi ko liên quan chút gì đến bác
Kenny
CAO CẤP
9 năm
Khó lắm. Ko cấm là chắc 100% luôn đó. Có chăng thoả thuận giá cả thui. Thất thu từ ap thì eric có mà móm. Chưa kể mấy thằng khác noi theo nữa. Mặt khác thắng dc ap thì samsung có mà khóc tiếng máng, ss bán nhiều máy hơn ap
@Omerta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trangt2 Phải chăng bài viết chưa nói rõ ràng rằng Sam từng trả tiền để hai bên hòa giải vụ kiện rồi nhỉ? Khổ lắm cơ cái kiểu đọc đầu đề rồi vào mà phán :D
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@trangt2 Đọc hết xem có thằng ss trong đó k. Ss cũng cắn răng nạp mạng đó thôi mà thek quy định bình đẳng có tăng ap thì tăng lun ss và các hãng khác. Mà thôi giải thích vs ng k biết snghĩ mệt qúa. Vui lòng đừng quote nhé trừ khi bạn k biết đọc những dòng này.
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@maithang215 Cụ k đọc hiểu dc vấn đề sau. Ap vẫn nộp thek hợp đồng cũ và đang nói đến giá cả trong hợp đồng mới. Thek quy tắc bình đẳng nếu kì này có tăng giá của Ap thì những thằng khác cũng bị theo. Hiện tại đang ăn theo sp thì anh ss là thằng bán các đt 3G,LTE cao nhất nhì tg chẳng phải cũng nạng cả mớ à. Có ai nói ap chưa nộp k nhỉ. Thôi vui lòng k quote bài mình nhé. Ngại giải thích lần nữa. Tất nhiên trừ trường hợp bạn k thể đọc hiểu dòng này.
Haibus123456
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kenny mình lại thấy không có eric thì ap phải dẹp tiệm , SS nó trả giá đôi liền
hơ hơ...
bỏ mẹ rồi Apple ơi
Mua lai Ericsson luôn đi...
@cuhiep Erricson của Thụy Điển. Chính phủ TĐ và liên minh châu Âu cười cho =]]
@Típ Pờ Nờ Cái gì không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền bác ạ. hihi
@phi_hung vấn đề là nó có bán hay ko 😁
@cuhiep bác có 1 cái giếng nước ở giữa sa mạc . cứ 1 lít bác bán 2k . tất cả người dân xung quang đấy ngày nào cũng phải mua nước của bác , thử hỏi bác định giá cái giếng của bác bao nhiêu
con kiến kiện củ khoai, kêu thằng bố phạt thằng con 😆) quả này táo thắng chắc vì các cty khác trả phí ít hơn cho eric/ chiếc điện thoại thì ok thôi vì bọn mĩ rất hay chơi trò án lệ, việt nam qua đó nhìn phạt đập chết luôn là vì cái trò này 😔
con kiến kiện củ khoai, kêu thằng bố phạt thằng con 😆) quả này táo thắng chắc vì các cty khác trả phí ít hơn cho eric/ chiếc điện thoại thì ok thôi vì bọn mĩ rất hay chơi trò án lệ, việt nam qua đó nhìn phạt toi luôn là vì cái trò này 😔
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
@minhminh87 Đừng có chắc chắn như thế phải đợi kết quả chứ. Mình người ngoài ko hiểu được đâu
Đeó đấu được với Apple ở trên đất Mỹ đâu
@No mani Nó đâu có đấu gì đâu ... hết hợp đồng thì bán giá cao hơn thôi.... chắc giờ có ericsson và google là nhiều bằng sáng chế nhất..... vậy là toàn bộ iphone apple chỉ có mổi cái bằng thiết kế thôi à
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
@No mani
Vậy châu âu dc không? Chắc chưa tới đó đâu....đông á còn hên xui chứ châu âu thì bác bill còn chấp 2 tay nộp phạt.
letandat610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng khác nào cấm Obama làm tổng thống.
@Omerta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@letandat610 Công nhận so sánh này rất là ngộ. Bác cứ làm như ông Obama vi phạm bản quyền ấy nhỉ :p ? May chăng là Obama sẽ vi phạm vì nhái màu da mấy anh Châu Phi với lại để đầu trọc giống mấy thằng trong phim hành động 😃
nda.3157
ĐẠI BÀNG
9 năm
apple có bẩn mấy cũng chả làm gì dc nó trên đất Mĩ, kiểu gì chả được bảo kê :mad:
Vote mua luôn thằng Ericsson 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019