Everest không phải là ngọn núi có chiều cao lớn nhất thế giới?

MinhTriND
5/6/2015 9:52Phản hồi: 152
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài này nên đổi tiêu đề thành "Everest không phải là ngọn núi có chiều cao tính từ chân đến đỉnh lớn nhất thế giới" mới là đúng
ậy thiì trước tiên định nghĩa lại "chân núi" là cái j đã

nói vậy thì tui tính chân của everest là đáy của Ấn Độ Dương cũng đc vậy 😆
xuanthuyvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bạn đề nghị đổi tên mình thấy quá hợp lý mà lại chưa thấy sửa, sai về ngữ pháp quá.
Có thể muốn gây sự chú ý khi để tên như vậy cũng được, nhưng mà chữ "chiều cao" từ tiêu đề Everest không phải là ngọn núi có chiều cao nhất thế giới? là danh từ, mà "nhất thế giới" là sự so sánh, phải dùng tính từ chứ. Vậy đề nghị sửa là: ...chiều cao lớn nhất thế giới.
zlam
ĐẠI BÀNG
9 năm
tính từ chân núi đến đỉnh núi. cái này có chiếu trên TV rồi. giờ vào Tinhtế lại đc đọc tin.
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zlam Em chưa xem TV cái này, nhưng định nghĩa thế nào là chân núi?

Theo đoạn trên wiki em trích bên dưới thì tính chân núi Everest sẽ là đáy khe Mariana, chiều cao sẽ là gần 20km. Nên kiểu gì thì Mauna Kea cũng ko có cửa 😃

The dry prominence of Mount Everest is, by convention, equal to its wet prominence (8848 m) plus the depth of the deepest hydrologic feature (the Challenger Deep at 10,911 m), or 19,761 m. The dry prominence of Mauna Kea is equal to its wet prominence (4205 m) plus the depth of its highest col (about 5125 m), or about 9330 m; this is the world's second greatest dry prominence after Mount Everest.[4] The dry prominence ofAconcagua is equal to its wet prominence (6962 m) plus the depth of the highest col of the Bering Strait (about 50 m), or about 7012 m.
người viết bài này như cc vậy, the núi everest nổi trên mặt nước hay sao?
mấy bác thông não em cái thế everest nó ko có phần chìm ạ
Có ai biết Everest âm dưới lòng đất bao nhiêu (m) ko mọi người hihi ( giỡn chút thoi)
xoehoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
ĐỈnh núi Phan Xi Păng của Việt Nam mình cao 3.143 m , nên cao hơn ngọn núi Kosciuszko (2.228m) của Úc. Trong khi tiêu đề dưới bức infographich ghi : các đỉnh núi cao nhất thế giới, Như vậy là sai so với tiêu đề : "ĐỈnh núi cao nhất mỗi châu lục" của tờ infographich. Ghi vậy người đọc dễ hiểu lầm.
Làm gì có ngọn núi nào có một triệu năm tuổi nhỉ? Trái đất chỉ trên dưới 6000 tuổi thôi làm sao có vật thể nào trên trái đất lại lớn tuổi hơn nó được?
@lychanhhao mình đọc hết câu bigbang là đúng. thôi...hiểu. 😁
không nên tranh cãi nữa.
mình bổ sung thêm tí: một mây thuẩn trong các mâu thuẫn bigbang,tồn tại điểm với mật độ lớn đến thế. nó còn mâu thuẫn với nhiều thứ khác nữa.
@dktran01 Mình không phải tranh cãi, mình nói big bang là đúng khi nào, mình chỉ nói là không chứng minh được big bang đúng hay sai ngay tại thời điểm này. Mà thôi, có lẽ bạn không muốn trao đổi thì chấm dứt vậy.
@lychanhhao đây là ý cuối cùng nhé.
thứ nhất: trong cmt của bạn 'bigbang là đúng' mà bạn nói không có nói
thứ 2. bigbang chưa từng đúng nhất trong mắt các nhà khoa học. vì nó là sự mâu thuận giữa thuyết tương đối và thuyết lượng tử và nhiều thứ khác. trong khi đó cộng đồng đã chấp nhận những thuyết này là đúng. sở sĩ khoa học "tạm chấp nhận" vì nó là thuyết duy-hay-dễ thời điểm này. bây giờ tồn tại lý thuyết dây trong thế giới nhiều chiều phức tạp nhưng khá thuyết phục hơn.
@dktran01 Mình viết khó hiểu quá chăng:' big bang thì 'ĐÚNG LÀ' không kiểm chứng được' có nghĩa là thuyết big bang không thể kiểm chứng với trình độ khoa học hiện tại chứ mình nói Big bang là đúng bao giờ?
vht.hcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Everest là đỉnh núi cao nhất. Vì ko có đỉnh nào cao hơn. Nhưng chiều cao thì ko phải là nhất. Vì chiều cao được đo từ đỉnh đến chân núi
LeLan_09
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko ảnh hưởng gì tới hòa bình thế giới cả
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LeLan_09 nhưng mà ảnh hưởng đến khí hậu thế giới đấy 😃
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế nếu tính từ dưới đáy của lòng đất thì làm sao, everest cũng có 1 phần nằm dưới đất đó
Hic, nghĩ lại thì cách đây chỉ tầm 200 năm thì ở đâu cũng như Mauna Kea , trời quang đãng, ít khói bụi, không khí sạch và không bị ô nhiễm. Chỉ trong thời gian ngắn con người đã hủy hoại Trái Đất một cách khủng khiếp.
Ba
Bạn cần 1 trình gì..?
Kiniem14
ĐẠI BÀNG
9 năm
công nhận cao thật, nếu không phải everest cao nhất thì chính là nó rồi.
giờ thì em đã biết. dù gì vẫn biết everest là ngọn núi cao nhất thế giới rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019