Evernote cập nhật ứng dụng trên Android với thiết kế Material Design, chia sẻ notebook, Web Clip

Duy Luân
7/9/2014 4:56Phản hồi: 44
Evernote cập nhật ứng dụng trên Android với thiết kế Material Design, chia sẻ notebook, Web Clip

Evernote mới đây đã cập nhật ứng dụng của hãng trên Android với giao diện theo phong cách Material Design nhằm chuẩn bị cho sự ra đời của Android L. App giờ đây có thêm một nút dấu + nằm ở góc dưới bên phải màn hình để tạo ghi chú văn bản, ghi chú âm thanh, hình ảnh cùng vài chức năng khác. Ngoài ra, khoảng cách giữa các đối tượng đồ họa cũng lớn hơn, nút nhấn to hơn, menu được làm rộng hơn, hiệu ứng chuyển động mượt hơn. Cũng trong bản update này, Evernote cho phép người dùng Android chia sẻ cả một notebook của mình với bạn bè, lọc kết quả tìm kiếm theo nhiều mục khác nhau.

Tính năng Web Clip cũng đã có mặt trên Android để cho phép bạn lưu nội dung một trang bất kì vào Evernote thật nhanh chóng. Để sử dụng, khi bạn đang chạy trình duyệt, hãy nhấn nút Share > chọn nút "Add to Evernote" là xong. Trang web sẽ được đưa vào tài khoản Evernote của chúng ta dưới dạng một ghi chú mới, có đầy đủ hình ảnh và các link luôn.

44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiết kế đệp quá
chrome mới uplate cũng đú theo phong cách này và nó xấu hơn. android L vẫn chưa đủ đẹp với mình 😁
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
@kieuminhtien994 Android B sẽ làm bạn hài lòng :D
@kieuminhtien994
qloved
CAO CẤP
10 năm
@Xperia. chắc k có android b đâu, mà sẽ là android M
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@kieuminhtien994 chrome mới xấu hơn, nản :eek:
@kieuminhtien994 Máy mình 2gb ram mà dùng chrome thấy chán chán sao đâu luôn. Dùng UC có tính năng back khi kéo từ trái sang rất tiện
OneNote ngon hơn :p
sao thanh status bar và navigation bar không đồng màu xanh luôn cho đẹp nhỉ 😆
Không quá hào hứng với giao diện này dù nhìn thân thiện hơn, nhìn lâu đỡ nhức mắt hơn, nhưng kém sang
alihieu
TÍCH CỰC
10 năm
cái này ko có chức năng khóa 1 tập tin nào đo nhỉ? Có những ghi chú nhạy cảm không muốn người khác vào xem hay đọc khi cho mượn máy mà tìm hoài ko thấy
Đã dùng cái này từ lâu lắm rồi thay cho mấy app ghi chú mặc định.
ray-rung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em còn cái acc evernote premium exp hơn một năm rưỡi nữa bác nào quan tâm pm. Em change email. Trước mua cho dự án giờ chả cần dùng đến nữa @@
@ray-rung Nghe rất hấp dẫn. nhưng mà em dùng bản free vẫn thấy thừa thãi rồi. Toàn lưu txt, chẳng biết bao giờ full
@phamxuanchin Chuẩn, toàn lưu văn bản, thỉnh thoảng lưu thêm mấy tệp hình ảnh là cùng, mãi không dùng hết được đống dung lượng free của bọn nó, còn chả biết dung lượng free nó cho là bao nhiêu cơ chỉ thấy xài mãi không hết thôi.
@ray-rung E rất quan tâm nhưng chưa hiểu làm thê naào chuyển từ tài khoản của bác sang của em được. Em k thể dùng email của bác được đúng k ạ?
ray-rung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tereda đổi email thôi bác, dữ liệu thì chuyển dễ rồi ;)
lamchanhuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá...
Ps : cho em xin mã màu của everynote với. Thanks 😃
thật sự chưa thấy ấn tượng lắm, để cài vào dùng thử cảm nhận nó thế nào. bt chỉ dùng note mặc định của máy là đủ với mình.
dqt123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình vẫn thấy Google keep tốt hơn, và đặc biệt là còn có dung lượng thoải mái hơn nhiều.
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
ko lẽ giờ tải cái này về ngắm cái giao diện chứ, đẹp quá mà ko có nhu cầu xài
mình nhớ có cái ứng dụng handy call giao diện Material nó đổi màu thanh status luôn mà mấy app này ko đổi, cái chrome mới cũng vậy
@Mmonster Dùng cái này được cái sau này có đổi máy cũng vẫn lưu giữ được dữ liệu, không thì cứ dùng nó như 1 app viết note bình thường cũng được mà. 😃 Mình hay đổi máy nên có cái này quá tiện luôn, từ bb cho đến android cho đến ios.
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
@alakazam1994 mình dùng GG Keep, đồng bộ dc vs chrome, mà cũng ít xài lắm nên ko muốn cài thêm cái này
@Mmonster Có vẻ nhiều người dùng, mình cũng muốn xài thử lắm nhưng mà do số lượng note bên evernote của mình bây giờ khá lớn, có cách nào để chuyển sang gg keep không nhỉ? Có đến gần trăm cái note cơ, đủ thứ trong đấy mình phân loại khá cẩn thận rồi giờ chuyển sang cũng ngại nhỉ 😁
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
@alakazam1994 theo mình thấy thì evenote vẫn nhiều chức năng hơn, keep thiên về đơn giản
ko thấy đẹp!
Mình xài Evernote đã lâu và cũng đã thử nhiều NOTE khác nhau nhưng chưa có Apps nào hài lòng bằng Evernote. Mình dùng nó để ghi chú công việc và nhiều thứ khác, ghi chú = bút/bàn phím, đang ghi chú có thể chụp hình lại và hiện ngay trong note, ticker & nhiều chức năng tuyệt vời....... có thể đồng bộ ngay trên điện thoại sang máy tính & ngược lại trong vài giây, sang máy khác vẫn cứ thế đồng bộ qua tài khoản, chỉ có Note có hình sẽ hơi lâu hơn chút tầm 10s-1 phút tuỳ vào Note có bao nhiêu ảnh. Thuận tiện vô cùng.
Vẫn chưa lưu được dữ liệu offline trên SD Card với KiKat 4.4, chán quá.
@DangTuanVK Vứt lên mây đi bác lưu offline làm gì 😃 Sync nhanh không ý mà.
Mặc định nó đã lưu trên mây rồi, nhưng phải mất tiền thì nó mới cho lưu offline, lưu offline tìm kiếm và hiển thị rất nhanh bạn ạ, không phụ thuộc 3G và tiền 3G.

Có thể dữ liệu bạn còn ít và chỉ thuần text nên nó không thành vấn đề. Nhưng dữ liệu của tôi đã hơn 6G và dữ liệu không chỉ text mà còn hình ảnh, âm thanh, file pdf... nên tìm kiếm và browse online rất lâu và tốn nhiều tiền 3G.
@DangTuanVK Wifi hay edge cũng sync được dữ liệu mà 😁 Nhưng lưu được offline nghe bác nói cũng có cái hay của nó, chắc tại em quen để trên mây với lúc nào cũng có wifi nên không để ý, với lại từ xưa đến nay toàn xài bản free không mua gì cả nên ít quan tâm tìm hiểu đến tính năng lưu offline.
denhun
TÍCH CỰC
10 năm
Mình vẫn dùng Keep của Google các tính năng cũng tương tự 😃
@denhun Keep quá ư là thô sơ so với evernote, với số lượng notes ít và thuần text thì Keep cũng đáp ứng, nhưng với hàng nghìn notes, với khả năng tổ chức thành các notebook hay gán thẻ tag cộng với khả năng tìm kiếm theo key word, hay khả năng lưu trữ có đầy đủ định dạng các trang web cần lưu trữ của evernote, thì Keep không có cửa để so sánh.

Đối với tôi Evernote không phải chỉ là công cụ để lưu các ghi chú mà nó thực sự là cơ sở dữ liệu cá nhân trên cloud với đầy đủ các định dạng khác nhau, hoặc nó cũng có thể coi là web server cá nhân, có thể chia sẻ với thế giới bên ngoài những mục hay những thành phần nào tùy ý.
@DangTuanVK Nghe bác nói em lại thấy có lẽ cứ để nguyên evernote mà dùng không cần đổi sang keep nữa 😁 Dù sao đến thời điểm này evernote chưa có điểm gì để em phải phàn nàn hết nên không việc gì phải thay đổi.
denhun
TÍCH CỰC
10 năm
@DangTuanVK Evernote phục vụ cho cộng tác nhóm làm việc, dự án nên mới cần nhiều chức năng vậy.
Còn Keep được làm ra với mục tiêu đơn thu ần là lưu giữ những ý tưởng của cá nhân người dùng. Vì vậy nó chỉ cần tạo được ghi chú, đính kèm ảnh, ghi âm và check list đã là đủ dùng rồi. Nếu cần chia sẻ hay đính kèm file hay lưu trữ tài liệu thì đã có Google Driver, Dropbox rồi. Tôi thực sự không nghĩ rằng mình nên phân tán các file của mình lên evernote nữa. Tìm kiếm trong Keep cũng rất nhanh. Bạn chỉ cần gõ từ cần tìm là Keep sẽ liệt kê tất cả note có từ đó cho bạn. Đâu cần tag hay keyword chi cho mệt khi Keep có bảng phân màu cho note? Còn chức năng mà Evernote gọi là Web Clip thì Keep có lâu rồi.
Một điều quan trọng không kém là dung lượng ứng dụng và data của Keep nhỏ hơn everNote rất nhiều.
binzhaha
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng android nên mới xài hàng của google keep

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019