Exciter 2006 đến 2013 quá thất vọng

leminhchau169
30/8/2015 15:2Phản hồi: 187
Dear các anh chị em, mong a chị em gạch đá ít thôi.

Mình cũng thích chơi xe, mình từng chạy qua tất cả các dòng của exciter từ 2006 đến 2013, từ không côn đến có côn, từng ăn ngủ dầm dề ở tiệm sửa xe, từng rong ruổi khắp SG, cả HN để tìm đc con ex 2010 mẫu cũ.

Các con xe mình chạy qua đều có đặc điểm: lỗi vặt, mình ra tiệm mấy ông ở tiệm ko biết cách fix, mình đưa topic cách fix mà ngta ko chịu làm, mình đã mày mò và bắt mấy ông thợ sửa xe làm cho mình để fix các lỗi của nó. Nhìn chung exciter chạy bốc nhưng mình không đua bơi gì nhiều, chỉ thích max speed tầm 110 120 để hơn mấy con wave ghẻ của Honda. Nhưng ex lại không cho mình được trải nghiệm tốc độ đó. tất cả các con xe của mình đều chỉ cho mình tốc độ max speed = 104km/h, thua cả con wave ghẻ của thằng bạn chạy đc 110km/h. Mình nói thật ex đời 2006 đến 2013 có côn lẫn không côn đều không êm = chiếc wave s cùi mía mình chạy thời sinh viên, lên max speed thì cũng ko đầm hơn con wave ghẻ của mình ( cảm giác tương tự nhau).
Danh sách các xe mình đã và đang sở hữu:
Wave S 110: chạy đầm, êm, cảm giác lái phê hơn ex, nhưng max speed = 90km/h và kiểu dáng thì ko đẹp.
Exciter 2011 côn tự động: chạy đầm,êm, tuy nhiên sau 1 thời gian thì lại bị tiếng sên kêu lạch cạch khi qua gờ giảm tốc mình lúc đó ko fix đc + max speed = 100, mình nản quá nên chuyển qua chơi côn tay xem khá hơn không.
Exciter 2011 côn tay, ex citer 2012 côn tay, ex 2013 côn tay: chạy khá bốc, nhưng bị nhiều lỗi vặt, có lúc kêu dàn mũ, có lúc kêu sên, có lúc bể bạc đan, + max speed cũng chỉ đc 100 (mình chạy bt, cứ kéo bt mà ko khi nào lên hơn 100), nản quá nên bán, lỗ trung bình mỗi chiếc 2, 3 chai.
Exciter 2009: mình rong ruổi khắp mấy quận ở SG cuối cùng cũng mua đc em nó, côn tự động, nhìn mới cứng, tuy nhiên max speed = 104km/h. Mình bấm bụng chơi con ic rextor + mobin sườn xe tải nhưng max speed cũng = 104km/h + bị lỗi kêu sên, kêu bạc đạn, phuộc nhún bị nhão, mình fix xong đã bán cho ngta, lỗ 5 chai.
Exciter 2006: nghe nói dòng này máy thái, ko hãm tua, mình bay ra tận HN để săn và mua, max speed = 103km/h (đo bằng GPS, còn đồng hồ nó ảo, chỉ đến 120km/h) nản quá, đang định bán.
Exciter 2010 côn tay: mua cùng với con 2006 ở HN: phuộc nhún nhão, bị dư xăng nên kéo mạnh là ra khói đen, đã test lên max speed =120km/h. Cũng tạm hài lòng nhưng cảm giác lái ko tốt bằng exciter đời mới (côn tay, tay ga cứng, giảm sốc kém, tốn xăng)
Exciter 2014 rc màu đỏ mới keng odo 2000km: gắn thêm cái ic zin của exciter malaysia vô vít 1 phát lên 110, đá số 5 lên 120. Mình rất hài lòng với kết qủa này vì nó dư sức cho mấy chiếc wave, sirius, future hít khói trong 2 nốt nhạc 😆

Chốt: con exciter 2014 côn tay là lên cao nhất với tốc độ là 120km/h. Cao nhất trong tất cả các con exciter mình từng sở hữu. Cảm giác lái cũng khiến mình hài lòng vì nó khá đầm, êm, giảm sốc khá tốt khi đi trên đường ghồ ghề.

Cá nhân mình thích exciter ở kiểu dáng (ghệ mình cũng thích). Với cảm giác em ex 2014 côn tay mang lại cho mình thì mình rất hài lòng với em nó. và sẽ không đổi xe nữa, nếu có thì mua thêm 1 chiếc để thỏa mãn đam mê thôi.
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thachthuv
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ex 2007 max speed chưa thử nhưng lên 80 nhẹ nhang,,còn dream Thái đã test max speed 110,tuy nhiên dream lên 80 ko nhẹ nhàn như ex
@binbin1989 Tóm lại là xe nào cũng max speed ở tốc độ 100 giống em. đúng là lên 100 nhẹ nhàng nhưng không hơn 100 được.
@leminhchau169 Hơn được bạn,mình kéo lên đến 115 và rất khó lên nữa,tất nhiên trên đồng hồ báo
@thachthuv Rsx 110 toi len 80 cung con chưa vit het ha cung phai mot doan nua moi het ga
@thachthuv Ic ex malay bao nhiêu tiền bạn, gắn vừa 2010 k
ex150 mình kéo nhẹ nhàng cũng lên trên 100 với đồng hồ zin, mới lên 110 ko thử nữa, sợ chết. Vấn đề đang lo là linh kiện kém chạy tí nó tạch cái là đi luôn, đợi xác nhận các thông tin xem sao rồi tính tiếp.
@ThienHa_^VoSong Mình có dư tiền để xúc con này, nhưng mà nghe mấy bác bảo nhiều lỗi quá, không dám múc. định múc con fz thì tiếc tiền.
@leminhchau169 K có lỗi gì đâu bạn.... của ngon tại người thôi. Tốt hơn hết bạn nên trải nghiệm.
Lúc mua mình cũng rất hoang mang, nhưng cho tới thời điểm hiện tại odo cán mức 10k
Nhớt motul 300v + mở tua bạn k cần hỏi thêm sức mạnh của chiến mã mình nữa ha 😁
@ntt008 Vậy thì bác hên. Nhiều người bị lỗi nồi + côn phải làm máy lại @@
Không biết chủ thớt đo bằng cái quái gì chứ ex2012 lên được 120, ex2015 lên được 128, xe zin toàn tập.
@playboom Chắc chắn là đo bằng gps nó sẽ thấp hơn rồi, xe nào cũng vậy thôi ngay cả oto cũng k chính xác được. Ý của tôi muốn nói vậy là để cho thớt biết thực tế nó ntn thôi, chứ bảo ex135 các đời chạy thua chiếc wave ghẻ thì bó tay.
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhtu1988 Nói chung là hơn wave,chỉ có điều lên tốc cao thì sợ bỏ mẹ ra,cảm giác bay bay cái đầu,cái vụ sàn đít khi thốc ga cao nữa,đau tim chết hụt mấy lần,mua về chạy bt đi bt thì ko sao,chứ gặp nhiều tình huống bất ngờ thì khó đỡ lắm,mồ hôi vã ướt áo mới biết mình còn sống :p
@leminhchau169 Bạn lấy máy bắn tốc độ của csgt ra thử nhé
Đo bằng GPS điện thoại lệch đó , việt nam GPS nó có khỏe đâu mà đo @@ , 3G thì chập chờn
Bật cái GPS lên lệch cả cây số
@playboom Ex 135 5 số max speed 115km, chưa bao h qua hơn
hoang tưởng, ex mà chê vs thất vọng thì nên xuống đi wave của honda đi
@PhanNguyen.its xe mình bỏ vài chục triệu ra mua thì có hài lòng hay không là ý kiến cá nhân, bạn nên nc lịch sự nha.
rocly1103
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leminhchau169 thằng đó nó để con ex lên bàn thờ rồi nên bác kemeno đi cho khoẻ 😁
cuticuti
TÍCH CỰC
9 năm
xì po hoặc fx thử đi bác. kéo cảm giác có lực hơn ex150 , cảm giác rất phấn khích. ex thì kéo lên nhanh nhưng mà lại ko có cái cảm giác hổ báo như vậy. ko biết tại sao nữa :|
@cuticuti Mình không thích 2 chiếc này bạn ơi, chắc xúc con Fz cho thỏa đam mê.
Xe của mình toàn chạy thế này @@
Trình còn kém lắm, đừng đổ cho xe vội ;)
@Dick.Winters chủ thớt đã chịu lỗ đổi qua nhiều đời chứng tỏ ex ko đc như mong đợi, và chia sẻ những cái ko hài lòng của mình chứ động chạm gì bác đâu mà bác nói nghe vẻ thiếu ý thức vậy, nên tôn trọng bạn ah. còn nếu ex hoàn hảo như các bạn nghĩ thì chủ thớt chịu lỗ mua đi bán lại chi cho phí công, phí của.
@leminhchau169 Bạn quote lại đoạn nào chửi hộ t, nếu có t out vĩnh viễn cái tinh tê này, còn bạn phải xin lỗi tôi ok?
@Dick.Winters Cái này là bạn đang khen tôi ah?
@leminhchau169 Thế theo bạn đây gọi là chửi à?
Bạn định nghĩa hộ tôi chửi chì câu cú phải như thế nào???
Không biết nói gì hơn, mình chỉ muốn nói cho bác hiểu là vấn đề maxspeed của 1 con xe nó liên quan tới khá nhiều yếu tố! Chứ đâu phải cứ leo lên xe vặt 1 phát 1 là đạt được tới maxspeed ngay đâu 😁! Trong đó yếu tố nài và yếu tố chuẩn của xe rất quan trọng 😃! Ngoài ra còn do yếu tố đoạn đường, Ex zin để đạt được maxspeed thì tối thiểu cũng cần tới đoạn đường dài tầm 1km! Bác test mấy khoảng ngắn rồi k dám ngâm tiếp và cho thế là max thì sao mà được :D!
Còn bác nói xét trên phương diện đầm chắc và tốc độ thì Ex cũng như Wave ghẻ thì cái này mình cũng thua với bác luôn r :D! Ex côn tay thì có thể máy nghe k êm bằng chiếc wave, chứ Ex côn tự động mà bác còn chê sự êm ái của nó thì cũng thua 😃!
Tặng bác tấm hình coi chơi! Ex 10 zin chỉ mở tua IC test trên đoạn 1km2, chạy hết số 3 thì xe cũng qua 100 r 😃! Ex 135 các đời nếu canh chuẩn chỉnh + nài ok thì GPS bèo lắm cũng phải trên 11x bác nhé :p!
Còn bác muốn quặn 1 phát lên 12x nhẹ nhàng thì chọn mua xe 150cc như Fz là đúng, chứ xe 135cc thì thực lực của nó chỉ tới đó thôi! Và bác có hiểu tại sao con xe có khối động cơ 135cc nhưng mức tiêu thụ cũng chỉ bằng với 1 con wave ghẻ 110cc k :D!
@sillybi.kind Cám ơn bác. ngày mai con ex 2010 côn tay của em về đến SG r :D:D nôn nao quá ko ngủ đc =))
@leminhchau169 Mấy con Ex này quan trọng là phải được bảo trì thường xuyên và canh chỉnh chuẩn, nhất là tỉ lệ xăng gió. Thì may ra xe nó mới có gia tốc và maxspeed hoàn hảo được 😃! Chứ xăng gió mà đang hụp hụp vì dư xăng hay thiếu xăng thì cảm giác của bác cũng sẽ như em wave ghẻ thôi :D!
con ex côn tự động máy thái date 2007 zin toàn bộ máy! chỉ đi Bugi Idirium và dây tăng áp Nology HotWires,canh xăng gió đạt chuẩn cho bugi ra màu gạch đi 2 khoảng 140kg số 2 đã lên dc 85km/h rồi đấy! chơi xe là 1 chuyện,nhưng vừa chơi xe vừa tìm hiểu khắc phục nhược điểm của xe và bảo trì thưỡng xuyên thì lại là chuyện khác.Quan trọng là kỹ thuật ra xe,shock tua,đá số v.v.v.v
@takumi2011 Bác làm ở đâu chỉ mình với. thanks bác.
@leminhchau169 mình tự làm bác ah! xe mình trước giờ mình tự canh chỉnh,ít mang ra tiệm lắm
@takumi2011 Mình không biết làm.hichic.
Đừng lôi max speed của ex 4 số ra khè, hồi trước mấy thanh niên ảo tưởng lôi ex4 số ra nói đi được 140, ha2 thực tế có hơn 120 thôi, kể cả spark135i của thái cũng hơi ảo nha, nhẹ thì 5km/h mà nhiều lên cỡ 15 20km/h ý
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
T135 4 số chạy mạnh hơn 135 5 số,đồng hồ nó có thể ảo nhưng lực máy khi hai xe ra xe cùng chắc chắn ko ảo dc,cùng ra xe quãng đường 450m 4 số ăn 5 số hơn 1 xác xe,trước tét với đám bạn là ex 2009gp odo 53k và êx2013 odo 7k,nhưng xác nhận là lên 100 nhanh
- Đúng là quá thất vọng cho dòng 135, có con chạy gần chục năm rồi mà mỗi năm hỏng 1 bộ xích, 2 năm hỏng 1 cái lốp, 3 tháng nhớt đã bị đen, phải thay, đâm vào đầu xe ̀tải làm móp đầu oto phải đền cho họ.. còn gì nữa nhở ? 😁
@daigia_hp Ex 135 mới ra năm 2011 lấy đâu ra gần chục năm hả thánh. Nói như bạn thì wave tàu mà chăm kĩ đi cũng chẳng hỏng hóc gì
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@pham duc quyen T135 ra năm 2005 rồi bác,hàng nhập thái,năm 2007 chính thức phân phối tại vn,năm 2009 sản xuất lắp ráp tring nước
@playboom Năm 2007 mấy ai biết đến ex đâu, mãi sau này 2009 mới bắt đầu rộ lên thôi, nói chung tuổi đời dòng ex còn trẻ lắm
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM 😁 thực ra thì e ở biên hòa năm 2006 dưới e cũng có nhiều người chạy rồi bác,sg thì nhiều,tới năm 2007 e lên sg học thì đã thấy khá nhiều người chạy,năm 2009 thì wá trời luôn,ko liên quan nhưng hồi năm 2010 toàn lấy sonic chạy têst với êx 2009 và 2010 :D
thấy ex lên 110 dễ mà, đồng hồ zin nha còn theo gps hơi khó😃
Mấy bác cho hỏi ngoài lề tí. Mình mới mua con Ex135 cũ máy vẫn còn zin (đi hỏi thợ nói vậy) khi mình đi 1 mình dưới 60km/h thì tiếng máy khá êm nhưng đi hơn là tiếng máy thay đổi nghe như kiểu rồ rồ. Như vậy có bình thường không vậy o_O
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@pham duc quyen Là xe bác bị dọng nồi rồi,bệnh quen thuộ
@playboom Mấy xe khác cũng vậy hả bạn có cách nào khắc phục không nhỉ (thay bugi, chỉnh xăng gió ... ) ?
Thực tế thì nó k qua nổi 120 đâu, hơn 115 thì chắc được 😁! Mình test còn Ex của mình nhiều lần đến nổi lòi cả những gì cần lòi, mà k khi nào GPS báo hơn được 12x cả :p! Cứ loanh hoanh 113-115-118 thui!

He he và đây cũng là lí do em chuyển từ Ex 2012 xuống Ex 10 :p! Maxspeed 2 con này quả thật k quá chênh nhau là bao, cái tạo nên sự khác biệt là gia tốc từ 0 -> Maxspeed :D!
Raider, FZ150 đo GPS thực tế cũng loanh quanh 12x đến hơn 13x tí, Ex vậy thì có gì lạ đâu. Quan trọng là độ bốc và gia tốc chứ nhỉ. Chứ max speed mấy khi cần
Nghe cái review chứng tỏ bạn ko hề hiểu về ex trên mọi phương diện dù đổi 5-7 đời xe.để m phân tích cho ban thế này.
1.Về max speed với 1 con xe zin có những yếu tố ảnh hưởng lớn ngoài máy móc và Cách chạy,khoảng cách chạy và trọng lượng nài.cùng 1 con xe đó mà bạn chạy đc có 100 nhưng cho mình chạy đảm bảo hơn.Đó la chưa kể các yếu tố liên quan đến máy như dàn hơi,bình xăng,nồi.bạn ko biết canh chỉnh và hiểu sâu về chơi máy nên đảm bảo bạn cũng ko hiểu về máy xe bạn nó đang ở tình trạng nào.Bạn gắn IC,dàn lửa từa lưa là đủ hiểu rồi
2.Về các lỗi lặt vặt như kêu sên,phuộc sau sàng,chén cổ kêu là những cái lỗi hoàn toàn có thể khắc phục bằng thay thế phụ tùng aftermarket.bạn kêu dàn mủ kêu,khắc phục đơn giản tháo ra chêm băng keo 2 mặt là xong.chẳng qua bạn ko chịu khó làm thôi xong đổ cho xe dỏm.
3.Về chuyện so sánh với chiếc wave.Bạn thử đem 2 chiếc ra test cùng nhau là biết.mình từng chứng kiến 1 chiếc wave độ trái 58 dợt cùng ex zin bị ex bỏ 2 trụ.thế nên bạn đi ex mà thấy còn ko bằng wave là do tình trạng con ex của bạn quá thảm hại thôi.
Chơi xe người ta phải chịu khó mày mò và tự bắt tay vào làm mới có xe ngon.chứ dắt xe từ cửa hàng về đi tới kì rồi thay nhớt như dân thường thì ko có chuyện max speed cao đâu nhé.ex mình zin chạy gps 112 nè,đồng hồ thì 120.sai số ko có nhiều đâu.
@Dzuy89 Lâu rồi không chạy wave, nhưng nghe thằng bạn bảo con rsx lên đc 110km/h.
@leminhchau169 "Nghe thằng bạn bảo" chứ ko phải chính tay bạn lái đúng ko 😃 nếu nghe nói thì còn có người nói ex 4 số lên được 140 cơ bạn à😃 bản thân tôi đi ex 4 năm nay từ xe zin đến độ trái lớn cũng chưa bao giờ để con xe nó thảm hại như xe bạn cả.bạn test 600m chạy đầu dựng ngược ko núp gió,chưa hết tua đã đá số thì xin lỗi bạn muôn đời,bạn mua wave mà đi cho lành.
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@Dzuy89 Tui ko biết chủ thớt chạy thế nào,nhưng với êx 4 số 600m lên 120 đồng hồ xe là tương đối đúng rồi đấy ông bạn,hơn nữa xe ko có đồng hồ tua chạy lên mâx tua nó đờn ga thì sao mà đá số,chỉ cứng ga ở những số sau như 3 4 dc thôi
@Dzuy89 Làm sao bạn biết xe tôi thảm hại? Sao bạn biết tôi ko núp gió? Ko núp gió mà 600m lên đc 120 ah? Vài bữa mua fz mà đi cho lành 😁
ShadyL
ĐẠI BÀNG
9 năm
ex zin, ko thay j đến bugi, bxc, IC hết vẫn lên 115km/h là chuyện bt
test lần nào cũng vậy và rất nhiều xe vậy, nằm mức từ 110-115 thôi, lên 120 thì phải có dốc xuống
@ShadyL Vừa test con ex 2010 côn tay zin. Lại là 120km/h trên đồng hồ, nhưng gps báo là 98. Sẽ lên máy tính và up hình gps cho mấy bác xem.

Update hình:
@ShadyL Mình chạy lên 120 mà do đồng hồ ảo thôi, thực tế là ~ 100km/h bác à.
@leminhchau169 Trời ạ test có 600m thì xe zin lên nhiêu đây là phải rồi ông thần :eek:! Bữa nào bác kiếm đoạn đường dài gấp đôi (1km-1km2) bác ngâm ga hết shit + núp gió là biết ngay kết quả 😁! Khi nào thấy ĐH zin lết qua được móc 135 là bác đã thành công :p!
Xe zin chứ có phải xe độ đâu mà bác đòi chạy khoảng ngắn xe đạt được maxspeed nhanh 😃!
playboom
TÍCH CỰC
9 năm
@leminhchau169 Có 600m mà bác lên như vậy là đúng rồi,bác muốn lên hơn nữa phải kiếm khúc nào 1km rồi ngâm,tui đi rai hết số 5 đá wa 6 là ko lên nữa,phải ngâm mới lên,âxelo cũng vậy,mâx số 3 lên 100 đá wa 4 ko lên nữa,phải ngâm mới lên nổi
Demon8654
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với người mới chạy Côn tay lần đầu và mua Ex 135 (150) và theo tâm lý thì "không hài lòng" cũng phải "hài lòng" với con xe mình đang đi thôi. Phải chạy thêm qua những con xe khác thì mới thấy được cái "không hài lòng"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019