Extension tự động tạm ngừng các tab không sử dụng dành cho Chrome, giúp tiết kiệm RAM hơn

Duy Luân
18/5/2015 22:32Phản hồi: 112
Extension tự động tạm ngừng các tab không sử dụng dành cho Chrome, giúp tiết kiệm RAM hơn
Nhiều bạn than phiền rằng Chrome chạy quá hao RAM và khiến máy tính chậm đi, đặc biệt là những lúc cần mở nhiều tab khác nhau. Để giải quyết vấn đề nói trên, các bạn có thể thử qua extension Great Suspender. Extension này sẽ tự động "tạm ngưng" những tab nào không sử dụng sau một quãng thời gian do chính bạn thiết lập (tùy chọn từ 20 giây đến 3 ngày) nhằm tiết kiệm tài nguyên hệ thống. Khi quay trở lại tab đó, bạn chỉ việc reload để làm mới nội dung, không cần phải tắt hẳn tab như cách mà chúng ta thường làm nữa. Bạn cũng được quyền thêm một số website vào "danh sách trắng" (whitelist), ví dụ như trang email công việc, Facebook, YouTube, Tinh tế. Những trang này sẽ không bao giờ bị Great Suspender tạm ngừng cả nhằm hạn chế tình trạng công việc bị gián đoạn.

Còn có khá nhiều tùy chọn khá liên quan đến Great Suspender, ví dụ như chỉ kích hoạt khi pin xuống thấp hay chỉ tạm ngưng tab khi có kết nối Internet (để không làm hỏng các Chrome app có khả năng chạy offline). Mời anh em dùng thử.

TẢI VỀ EXTENSION GREAT SUSPENDER CHO CHROME (MIỄN PHÍ)

Trang thiết lập thời gian và nhiều thứ khác

Tab nào bị vô hiệu hóa thì sẽ trông như thế này, nhấn vào để load lại
Tham khảo: The Next Web
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hàng từ đời nào của firefox với opera mà.
các bạn dùng chrome tân tiến quá :rolleyes:
@daoluong1991 Cứ yên tâm là Google sẽ cọc cái gì hay 😁
@cuhiep cái này là 1 ông ltv viết chứ gg viết đâu :3
đọc và tìm hiểu trước khi cmt nhé
RAM tầm 4GB thì quan tâm làm gì, mà giờ 4 GB trở lên cũng phổ biến quá rùi
@qk7 mình đang nói cờ rôm, RAM 4GB ợ. k biết có đọc cái cmt mình dẫn không mà nhảy lên vậy,
@Ta Không Có tên cái đơn vị tab nó là không rõ ràng để thể hiện. ví dụ bạn mở 5 tab nhẹ nhàng kiểu đọc báo hay GG nó khác với tab có nhiều nội dung đồ họa nặng như Flickr hay Pixabay chẳng hạn. Mình mờ tầm 20tab Flickr và Chrome nó nhai sống tầm 4GB RAM. MÌnh chia sẻ vậy, đương nhiên là nhu cầu mỗi người mỗi khác
Gif
TÍCH CỰC
9 năm
@vnhat Đây nhé, còn trẻ thì học cách tin người đi chứ đừng chỉ biết gõ bàn phím, không tin nữa thì qua nhà mở FF lên cho xem
ntson
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com 4gb của bác to quá cơ, cái máy cùi nhách của em cách đây 3 năm đã dùng tần đấy rồi.
Về cơ bản thì Chrome càng ngày càng ngốn RAM và CPU, cho nên là càng nhiều RAM và CPU thì mới chơi được với Chrome
bustalyme
TÍCH CỰC
9 năm
máy 16GB ram cho ăn nhòe nhé CHÔM =]]]]]
baobao2602
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy mình RAM 6G 😃, mà cũng cám ơn anh đã có công viết bài cho anh em có lượng RAM hạn chế. Google Chrome ăn RAM kinh lắm 😔
Dương2014
ĐẠI BÀNG
9 năm
không dùng chrome không quan tâm
@Dương2014 xàm quá ;););)
cuoctinhxanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
2G đây còn chưa dám kêu ka gì. Ae 4G đã mạnh miệng gớm 😃
Chẳng những ngốn ram mà còn ngốn cpu. Lần cuối cùng xài chrome là nghe nó mắc lỗi ngốn cpu để chạy nhanh, ram 4gb cũng còn giật giật
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
kill page kill page......tui sợ lắm. cùng 1 website mà mở nó lên cái quạt lập tức hù hù. pin thì vù vù....chrome đại hạn.
cũng hay, nhưng vẫn quen dùng firefox hơn, đồng bộ ngon hơn 😁. ý kiến cá nhân.
P/S : cơ mà ai dùng android thì dùng chrome đồng bộ tốt hơn firefox
có tiện ích nào ngăn Chrome ngốn CPU và pin nữa không? Không phải vì khả năng đồng bộ tuyệt vời của nó em đã chuyển sang FF rồi
nhathaiduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy các bác ít nhắc tới Opera?!
@nhathaiduong opera hình như gắn liền với Blackberry thì phải ^^ ngày xưa dùng BB thì opera số 1 ^^
vinhtnk16
TÍCH CỰC
9 năm
8GB mac osx thấy chrome bình thường đôi lúc có lag tí 😁
chorm dùng theo thói quen rồi, hơi ăn ram tí nhưng mình thấy nó nhanh hơn mấy cái khác nên dùng ko để ý nữa. 😃 ram thì 8GB rồi cũng ko thấy gì bjo.
Máy mình 8G chắc khỏi nha
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
Link đâu nhỉ anh mod.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119