Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook bị kiện về việc phát hành cổ phiếu IPO

babybungbu
25/5/2012 9:56Phản hồi: 178
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
facebook ko phải dễ chơi đâu một công ty nhỏ kiện facebook thì chưa chắc đã được xu nào
h chỉ có ăn vs đi kiện nhau ...
Mấy bố ấy định lướt sóng nhưng giá lao dốc k phanh nên đâm đầu kiện thôi. K kiện thì "cạp đất mà ăn" à
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thông tin không đối xứng mà...😁
CloudNine
TÍCH CỰC
12 năm
IPO giống như vé số thôi, có gì to tát đâu.
tại sao mua cổ phiếu của nó xong lỗ lại đi kiện nó nhể. cái mợ gì cũng kiện được

Bạn làm gì mà nóng vậy. Bạn có thể đọc qua bài báo ở đây để rõ hơn.
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2012/05/co-phieu-facebook-gap-kho-trong-ngay-dau-giao-dich/ .

Minh trích ra 1 đoạn: " Ban đầu, cổ phiếu của Facebook tăng giá, với mở cửa ở 42 USD, cao hơn 11% so với đề nghị của nhà phát hành ở 38 USD. Lượng giao dịch có lúc nhảy lên mức cao kỷ lục tại sàn Nasdaq. Tuy nhiên, các nhà đầu tư có vẻ đều nôn nóng muốn thu lời nhanh nên ít người đặt cược vào cổ phiếu Facebook trong dài hạn "
" Đây là một trong những lý do khiến giá cổ phiếu bắt đầu rơi xuống, dần lùi về mức mở cửa 42 USD .."
" Cuối cùng, cổ phiếu mã FB đã chốt phiên ở 38,27 USD, tuy cao hơn chút ít so với mức đề nghị nhưng thấp hơn lúc đầu phiên. ".
Như vậy giá đóng cửa ngày giao dịch đầu tiên là xấp xỉ 38USD còn gì. Nhà phát hành cũng chỉ đề nghị 38USD. Mình không học sâu về chứng khoán nhưng cũng hiểu mấy vụ bảo lãnh phát hành. Do giá giảm sâu quá nên công ty bảo lãnh phải mua vào để giá không giảm quá 38USD. Vậy đây là giá chào sàn chứ còn gì nữa?
@yhnmju Mình vừa search qua WSJ có bài này:
http://online.wsj.com/article/SB10001424052702303448404577411903118364314.html.
Mình đọc qua thấy nó ghi chả khác gì vnexpress cả. Tất cả các bài báo đều viết offering price hoặc ipo price là 38$. Không hiểu WSJ bạn đọc là bài nào mà dám bảo 42$ :p
@yhnmju Đọc qua mấy bài thấy ông này sĩ thật. Ông hiểu nhiều mà cái giá chào sàn ông còn ko hiểu. Và lý thuyết và thực tiễn là khác hẳn. Mấy công ty chứng khoán vn cứ đi dạy đời toàn thằng bằng này cấp nọ mà đánh vẫn còn lỗ lòi ra nữa là. Còn ngày trước thị trường đi lên thì thằng chăn trâu nó vào nó đánh cũng lãi!
@azulgranas Đó là giá IPO. Mà thôi coi như tôi sai vậy.
@azulgranas Nãy tui không cãi mà ông nói tôi hơi quá đấy. Thêm thằng ngu kia ăn ké. Ông ghi giá chào sàn, tôi tưởng là opening price. Còn $38 là giá IPO chứ. Lúc nó open là $42.
chuyển dùng từ máy tính sang điện thoại mà cũng giảm doanh thu là sao nhỉ ?
@datinhkiemkhach2010 Chưa upgrade lên có ads trên phone khi sử dụng FB, công với một số phone nó bảo mật, ads không vô được.
phuong2787
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko quan tâm, chừng nào ko vào face được rồi tính 😁
hungse7en
ĐẠI BÀNG
12 năm
dung di dong vao face book thi sao nhi ? phai chang la khj dung di dong vao face book thi nhung baner quang cao se ko co .neu ko co quang cao thi coi nhu face chang co gja tri la gi trong kinh doanh nhj
Juno8992
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu đúng thật như thế thì FB ăn "hành" nặng. Cổ phiếu thường có giá trị lớn và người chơi cổ phiếu cũng phải hứng chịu rủi ro lớn, từ giàu có thằng trắng tay. Do vậy chắc tiền phạt về vấn đề này sẽ chất ngất lắm đây :|
Nếu thực sự đúng như trên thì vấn đề ở đây ko chỉ là do người mua cổ phiếu bị lỗ mà còn vì FB đã tiết lộ thông tin cho 1 số khách hàng "thân thuộc" ngoài ra thì cả thị trường đều ko biết. Rõ ràng đã thể hiện FB ko minh bạch và thiếu công bằng trong việc này. Những ng bị lỗ-->bực tức vì mất tiền và bị đối xử ko công bằng--->kiện !
@Juno8992 FB thừa biết là sẽ bị kiện, chịu phạt còn hơn là chịu sự trừng phạt từ preferred investors. Đấy mới là ông lớn của nước Mỹ đấy. Họ chỉ cần short FB thì bạn sẽ thấy ngay thôi. Còn retail investors, cho kiện thoải mái, mệt nghỉ, và cuối cùng at most $50M
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ha ha , bác zuckerberg nhanh tay bán 1 phần cổ phiếu của mình giá hời . Cũng tại người ta kỳ vọng nó lên đến 60 hay 100 dollar gì đấy sau đó , nhưng nó giảm sâu. Đúng là lỗ thật . Biết từ đầu nó là bong bóng mà. Lãi suất có 1 tỉ dollar 1 năm mà công ty trị giá 104 tỉ lận , rõ là ảo.
Hiểu khả năng của bạn. Theees
Hiểu trình của bạn. Cho hỏi 2 câu:
1/ UBCKNN là gì?
2/ Ở VN, CK có phải tính nữa à? Mình nghe bảo không cần equity research mà.

Đừng ỷ bạn có danh mục, có strategy thì bạn ok. Đưa danh mục lên đây, và đưa return lên, xem bạn có alpha không? CK ở VN, ba mẹ tui không cần hiểu, mà vẫn có lời. Không cần hiểu commodities, vẫn có lời. Không cần hiểu real estate, và không biết model valuation ra sao, vẫn có lời. Vì thế, đừng ngồi đấy khoe này khoe nọ. Lên mở account, trade bên Tokyo, HK hoặc NY tui xem nào. Đừng ngồi đấy trade mấy stocks ở VN và la là biết tính. Có CFA chưa nhỉ? Quăng CFA lên coi chơi cái. Thử liệt kê tui xem chơi vài cách valuation tui coi nào?
Hiểu khả năng của bạn. Theees
Hiểu trình của bạn. Cho hỏi 2 câu:
1/ UBCKNN là gì?
2/ Ở VN, CK có phải tính nữa à? Mình nghe bảo không cần equity research mà.

Đừng ỷ bạn có danh mục, có strategy thì bạn ok. Đưa danh mục lên đây, và đưa return lên, xem bạn có alpha không? CK ở VN, ba mẹ tui không cần hiểu, mà vẫn có lời. Không cần hiểu commodities, vẫn có lời. Không cần hiểu real estate, và không biết model valuation ra sao, vẫn có lời. Vì thế, đừng ngồi đấy khoe này khoe nọ. Lên mở account, trade bên Tokyo, HK hoặc NY tui xem nào. Đừng ngồi đấy trade mấy stocks ở VN và la là biết tính. Có CFA chưa nhỉ? Quăng CFA lên coi chơi cái. Thử liệt kê tui xem chơi vài cách valuation tui coi nào?
@yhnmju T không dây dưa với mày thì đừng có chỏ mõm vào sủa. Giờ mấy chú còn chửi nhau cái CK thì có m gì mà khoe, thằng nhóc kia thích t dẫn thì t dẫn cho nó chứ đ phải cho mày, đừng có ti toe. m lôi mấy cái thuật ngữ đó ra để khoe mày cũng biết CK ah?
Xin lỗi chú, chú còn gà lắm. Người ta nói ra như vậy là biết người ta làm tới đâu chứ chẳng cần phải khoe mà t sợ t nghèo hơn m nên tao không dám khoe đâu.
Bày đặt to mồm. Nội cái câu hỏi thứ 2 của m là t thấy hết tôn trọng nổi rồi thằng ngu ah.
@yhnmju Nhân tiện nói đến cái CFA, bạn cho mình coi ké với coi có giống với mấy cái của nhân viên mình không? tự nhiên bạn nhắc tới mình mới sợ mấy cái kia bằng giả!
Anh em cẩn thận kẻo có ngày hàng xóm kiện vì tội khinh bỉ gặp mà ko chào.
.
Tôi hỏi để xem cái trình UBCKNN là cái gì thế thôi. Tôi không dùng thuật ngữ, tôi không muốn tự dịch sang để lệt nghĩa. Thế thôi.

Đơn giản bây giờ tui là học sinh thôi nên nhiều thời gian lên đây viết chơi, còn trình như anh mà có thời gian lên đây thì tôi hiểu rồi. CFA thì tôi chưa có, nhưng nhân viên anh có hết rồi thì quá giỏi. Cái firm anh chắc cũng phải hàng đầu ở VN, tui nghe đâu tầm 10 người ở VN có CFA designation.

Ở đây, tui nói chuyện với alumni làm trong ngành, tôi không nghĩ họ nhiều thời gian như anh lên blog và nói ngu cộng với khoe cai UBCKNN 😆 Nói thẳng ra, cái UBCKNN chả là gì, thì đừng viết tắt thế thôi. Đủ trình như GS, JPM, MS, CS thì viết tắt. Còn mà đủ nữa thì ghi là Fed hoặc NYSE ai cũng hiểu là gì và ở đâu. Còn anh ghi UBCKNN, chả ai quan tâm.

Tôi đi thực tập tháng 6 này, sau đó tôi sẽ lên giúp anh hiểu thêm về tình hình ở đây. Mai mốt có gì tôi về xin việc công ty anh, công ty hàng đầu VN thì ai chả muốn làm.
@yhnmju Nên đọc lại cho kỹ, tay ấy bảo VN mà cần gì phải tính cứ vác sổ đỏ mà ném vô kìa! Quay ra hỏi tôi cách tính thế thì có phải ngu mà còn sủa là gì.
@retryvuhuy Thật ra tôi thấy nhiều người họ cũng thế còn gì. Hồi trước hàng xóm tôi có thông tin, rồi đưa mọi người mua stocks xong ai cũng lời còn gì. Mua vàng, mua USD, rồi mua đất đai. Có thấy ai tính đâu. Ông kia ông nói thế cũng một phần đúng thôi.
@yhnmju Đúng là 1 chuyện, còn lấy đó để tự hào, để khoe chiến tích thì là ngu. Vô hình chung làm cho người khác hiểu sai về CK. Và tôi cực ghét kẻ nào dùng từ "chơi CK" (hiện giờ nhiều quan chức trong ngành vẫn còn thói quen dùng từ như thế).
@retryvuhuy Chắc cũng phải một thời gian, đến Khi hết inside trading và dùng standard report thì Khi đấy tôi thấy mới tính dc. Còn giờ tôi ko biết mấy ông run model thế nào, chắc ông dùng discount rate tầm 30% à. Tôi đoán thôi ko phải chửi, hay là dùng relative value thôi?
Kiện để kiếm tiền đây 😆....
năm nay là năm của kiện tụng hay sao đó 😔
hlinh85
TÍCH CỰC
12 năm
Góp ý một chút, mình nghĩ hai bạn retryvuhuy và yhnmju nên pm nhau thì tiện hơn.
retryvuhuy: Bạn nên bớt nóng một chút, người lớn nói chuyện không nên nóng quá 😁 công nhận KIS mạnh thật, mình từng làm ở CTCK và quỹ ở Vn nhưng mà số lượng charterhodlers không nhiều lắm, tổng lại cũng chỉ được 10 người. Có lẽ vài năm vừa rồi số lượng charterholders tăng lên nhiều. Vài năm nữa chắc chứng khoán Vn sẽ được bài bản hơn 😃
yhnmju: Bạn chắc là sinh viên, học 4 năm thì chắc là hệ của US. Qua thuật ngữ bạn dùng thì chắc trường bạn cũng là trường có tiếng thì chương trình mới nhiều thế (hoặc là chăm chỉ đọc sách :D). Mình nghĩ bạn không nên aggressive quá khi tranh luận. Bạn học undergraduate thì năm cuối là được phép thi CFA level 1 rồi. Mình cũng hay khuyên sinh viên của mình nên thi level 1 vào năm cuối để lấy thêm kiến thức và tiết kiệm thời gian. Hiện giờ CFA charterholders ở Vn khá nhiều rồi. Tầm năm kia ở Vn đã có 17 charterholders, số ở nước ngoài còn nhiều nữa. Bạn bè mình người Vn (ở nước ngoài) nhiều người trước khi làm PhD đã có level 3, chỉ thiếu thời gian làm việc là được charterholders.
@hlinh85 Thì đó là ý em nói. Ra trường 3-5 năm lấy dc là rất giỏi rồi. Với lại chưa đủ kn thì ko dc điền CFA vào tên mình. Còn lv 1 thì em nghe bảo Khi nào thi cũng dc. Em vừa dc trường cho tiền đi thi nên Chc thang 12 hoặc tháng 6 năm tới. Còn lv 2 thì tốt nghiệp tháng 5 thì xin waiver tháng 6 thi luôn. Ở trường e họ khuyến khích thế tại lv 2 vẫn nằm trong chương trình học là nhiều.

Tất cả các trường dạy giống nhau thôi, chứ không khác gì đâu thầy. Hy vọng đến lúc đi thực tập e học dc thêm. Còn giờ em chỉ góp ý thế thôi.

Bạn thầy học luôn 5 năm PhD à? Chắc họ ra đi quant hoặc là professor rồi, không về VN đâu. Ở đây VN mình qua lv2 hết à, mà đa số thì họ ko về VN đâu.

KIS manh a thay. Em that ra chua nghe bao gio. No offense!
@hlinh85 Tui bỏ ngành và nghỉ đầu tư CK ở VN cũng vài năm rồi giờ chỉ còn trade qua etrade và fx thôi thực ra cũng chỉ để giữ kỹ năng và kiến thức thôi chứ giờ làm quản trị là chính. Nói đúng ra kiến thức giờ còn thua cả anh SV đang tranh cãi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019