Facebook đang phát triển Moments, ứng dụng cho phép quản lý, chia sẻ nội dung với nhiều nhóm bạn bè

ND Minh Đức
17/9/2014 14:28Phản hồi: 17
Facebook đang phát triển Moments, ứng dụng cho phép quản lý, chia sẻ nội dung với nhiều nhóm bạn bè
Ảnh minh họa

Theo báo cáo mới nhất, Facebook đang phát triển một ứng dụng mới có codename là "Moments" cho phép người dùng dễ dàng chia sẻ nội dung với một nhóm người trong danh sách bạn bè. Nói một cách nôm na, ứng dụng trên cho phép tạo thêm các Facebook phụ bên trong Facebook chính của người dùng. Báo cáo cho biết thêm rằng ứng dụng trên tương tự như Cluster, một ứng dụng mạng xã hội cho phép người dùng có thể tạo ra những "không gian riêng" cho các nhóm như gia đình, bạn bè,... và chia sẻ hình ảnh, thông tin với họ.

Ứng dụng của Facebook được cho là có chức năng quản lý, chia sẻ theo nhóm tương tự như ứng dụng mạng xã hội Cluster​

Từ trước đến nay, vấn đề khá lớn của Facebook chính là danh sách bạn bè luôn ngày càng tăng lên một cách nhanh chóng. Từ đó, những gì mà người dùng chia sẻ lên sẽ trở nên bị loãng và mất đi ý nghĩa ban đầu. Theo nhận định, Moment sẽ là một ứng dụng khá hữu ích, người dùng sẽ không cần sử dụng nhiều tài khoản để phục vụ cho những mục đích khác nhau. Bên cạnh đó, hiện tại, nếu bạn đăng một nội dung nào đó lên Facebook và muốn chia sẻ một số người nhất định, nội dung đó sẽ được hiển thị trên mục News Feed của họ và đồng thời cũng sẽ hiển thị lên trang tin của tất cả bạn bè của cả 2 bên. Cũng vì thế, những người bạn chi sẻ có thể sẽ cho rằng những nội dung đó đơn giản là để chia sẻ với tất cả mọi người chứ không phải hướng tới họ.

Dù hiện tại để giải quyết vấn đề này, Facebook đã cung cấp 2 hướng giải quyết nhưng cách thực hiện vẫn khá phức tạp và không được rõ ràng. Hướng đầu tiên là có thể tạo sẵn một danh sách bạn bè, sau đó khi người dùng muốn chia sẻ sẽ chọn nhóm người này và chỉ những người thuộc danh sách mới thấy được nội dung đó. Hướng thứ 2 là đứng dưới góc độ người nhận tin, trên trang new feed của người dùng cũng có thêm một biểu tượng nhỏ ở dưới mỗi status của bạn bè (có thể public, hội nhóm,...). Tuy nhiên, giải pháp trên vẫn chưa thật sự trực quan, hữu dụng và ứng dụng moment mà Facebook đang phát triển sẽ hứa hẹn giải quyết vấn đề trên.

Tham khảo Techcrunch, Theverge
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Facebook, gây hao pin nhất, lại mất nhiều thời gian. Càng nhiều tính năng càng nặng máy
@vythanh Chính xác , sau gần 7 năm chơi fb thấy nó khá là mất time và toàn "rác là rác" , và cách đây 2 ngày mình đã chính thức chia tay FB
@vvl192 Mới 2 ngày thì chưa nói được gì đâu bạn 😁
@vythanh Đã xác định là chia tay luôn rồi mà ^^ . Bạn bè , công việc thì chủ yếu là mail và skype , 2 cái đó là đủ , còn những ứng dụng MXH thì cũng chỉ lướt qua 1-2 lần cho biết

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
hbct87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng htc 8X đang có hiện tượng k hiện thị bảng tin k biết bị lỗi j. Bác nào biết cách khắc phục chỉ mình với nhé. Mình đã gỡ cài đặt và tải lại 3 lần nhưng k được. hjc.
@hbct87 B khôi phục cài đặt gốc lại xem,chúc b thành công
hbct87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DLP375 để mình thử xem
@hbct87 Bán thận, hoặc cho thuê vợ sắp cưới đi 😁
@huaphatduy 😁:D:D
Z1 mà vẫn lag nè,haiz...
Winn Phan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật sự thì Facebook message chạy lag trên mọi máy android thì phải.
Hiện tại mình sử dụng M8 mà vẫn thấy lag ... mà cái FM nó lúc chạy lúc không chưa ổn định mà ra nhiều tính năng mới làm gì không biết -_-
lekhoabao
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thực tế thì không đợi FB làm cái này thì mình vẫn chia sẻ được thông tin cho từng nhóm đối tượng riêng biệt, chính là sử dụng các nhóm được tạo sẵn trong FB: Người quen, Bạn thân, và Gia đình. Tuy vậy, cách mình làm là lồng vào nhau, nghĩa là trong nhóm Người quen sẽ có các thành viên của cả 3 nhóm trên; trong khi nhóm Bạn thân chỉ bao gồm thành viên của Bạn thân và Gia đình. Cuối cùng thì nhóm Gia đình sẽ không có thành viên của 2 nhóm kia.

Cách quản lý này mình dùng thấy tiện. Post một tin mà muốn cho nhóm Bạn thân và Gia đình xem thì ở mục chia sẻ chỉ cần chọn Bạn thân là được. Còn nếu muốn phân loại sâu hơn, chẳng hạn bạn bè có giới tính Nữ, thì tạo một nhóm mới là mọi chuyện đâu vào đấy. Nhóm Nữ mới này sẽ giao (phép toán giao trong tập hợp) với nhóm Người quen, Bạn thân và cả Gia đình. Như vậy khi post stt mà chỉ muốn cho nam giới xem, thì chỉ cần chia sẻ cho nhóm Người quen, và loại trừ nhóm Nữ là xong. Rất gọn nhẹ
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
@lekhoabao Mình thì chẳng hiểu lý do gì mà Fb kg cho post 1 bài đến 2 nhóm bạn khác nhau. Cách của bạn là cách đối phó với tình trạng này!
Làm cái này làm gì nữa ai cài nhiều vho chạy ngầm. Nên làm Facebook ngon cho Windows Phone thì hơn. Mấy cái galaxy cài vài game và ứng dụng thấy lang quá. Cấu hình cao. Ram 2g chip 800>

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019