Facebook M: trợ lý ảo trong Messenger kết hợp giữa người và máy

Duy Luân
27/8/2015 1:39Phản hồi: 33
Facebook M: trợ lý ảo trong Messenger kết hợp giữa người và máy
Facebook vừa ra mắt tính năng trợ lý ảo cá nhân của mình, tuy nhiên nó không nằm trong một app riêng mà được tích hợp chung với Facebook Messenger. Với tên gọi chỉ đơn giản là "M", cô trợ lý này có khả năng hoàn thành các tác vụ và tìm kiếm thông tin thay cho bạn. Đặc biệt, nó được vận hành bằng công nghệ trí tuệ nhân tạo (AI) kết hợp với sự can thiệp của con người. Facebook nói: "Không như các dịch vụ AI khác [Siri / Google Now / Cortana], M có khả năng thật sự hoàn thành công việc. Nó có thể mua hàng, giao quà, đặt chỗ nhà hàng, sắp xếp chuyến đi du lịch, cuộc hẹn và nhiều hơn thế nữa".

Để tránh lỗi, Facebook có một nhóm nhân viên gọi là M Trainers (người huấn luyện M), họ chính là những người sẽ làm một số việc mà bạn yêu cầu M thực hiện. Không phải việc nào cũng phải nhờ đến M Trainers, chỉ khi cần thì họ mới nhảy vào, có điều bạn không biết khi nào thì máy đang giúp và khi nào thì người đang giúp bạn. Theo thời gian, M sẽ tự mình trở nên thông minh hơn và giảm sự phụ thuộc vào M Trainers.

Việc nói chuyện, trao đổi với M có thể diễn ra bằng một cuộc hội thoại trong Messenger, giống như cách mà bạn chat với bạn bè hiện nay. Trong một tấm ảnh đăng trên blog, người dùng có thể chat với M rằng "Tôi sắp đi đến Chicago vào tuần tới. Tôi đang muốn ăn bánh burger ngon thì nên đi đâu?". M trả lời: "Người ta khen tiệm Rave Burger nhiều lắm <kèm link đến page của tiệm>. Anh có muốn tôi đặt bàn trước cho anh không?". Trong một tấm ảnh khác, người dùng nói rằng bạn của anh ấy sắp sinh con và ảnh muốn tặng quà gì đó. M gợi ý là nên tặng giày, kèm theo hình ảnh, link xem thông tin và có cả nút mua hàng ngay trong cuộc hội thoại.

Hiện tính năng này chưa được phát hành rộng rãi mà chỉ có vài trăm người ở khu vực San Francisco là được mời xài thử. Facebook sẽ mở rộng M ra nhiều khu vực khác trong thời gian tới.

Nguồn: Facebook, Wired
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Vãi AI khác...:eek:trợ lí fb mới ra mà đã ảo tưởng, định vượt mặt 3 đàn anh thì còn phải đợi kết quả trải nghiệm từ người dùng ha:p
AI fb nghe là đã biết chả tuổi gì,
Cortana vs Siri thuộc loại thông minh. Gg now thì đơn giản. Đòi về vượt mặt
Mà cái thằng fb này, file ứng dụng của nó càng ngày càng nặng, suốt ngày đơ vs out
@tanvietbt83 Cáp quang Viettel 25Mbps 385k/tháng xem video facebook không giật lag nhé.
thanhmaikmt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tanvietbt83 Ko bạn. Mình đang Sài
Kahny La
TÍCH CỰC
9 năm
@quocanh_ltk (Cortana + Siri + Google Now) * 100 < Facebook M

vì 3 thằng đó k biết trên facebook bạn thích (like) những gì, những hoạt động nào, bạn hay vào những page nào, comment ra sao, thường hay up ảnh gì, thời gian bạn online facebook, mật độ truy cập facebook, bạn bè của bạn là ai...
@htevn Cáp quan fpt 32mb/357k 1 tháng coi lun 2k ko gựt ko lác
hd79
CAO CẤP
9 năm
Về VN hốt hết đống 175k sinh viên, thạc sĩ, tiến sĩ đang chưa có việc làm vào làm thay cho AI thì tốt quá
bkk127
ĐẠI BÀNG
9 năm
nghe hấp dẫn đấy nhỉ ? càng cạnh tranh càng phát triển , với kho dữ liệu khổng lồ của F thì M sẽ ngày càng thông minh vượt trội
...
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
mong là không phải M Nổ 😃
thêm chức năng này nữa thì cái app fb nó lại càng ngày càng nặng thêm
chắc phải thuê khoảng nửa triệu ông m trainer quá
nhuvu87
ĐẠI BÀNG
9 năm
M = Mark, nên hãy gọi là anh trợ lý nhé ^^
fb cũng lấn sân sang trợ lý, riết cái máy hú phát thằng nào cũng trả lời thì vui 😁 :D
Chắc lại không có nhiều ý nghĩa ở VN rồi
App fb nặng bỏ xừ ra, suốt ngày đơ, thêm vài cái app mới vào thì có mà ....
Zoro21
TÍCH CỰC
9 năm
Không liên quan nhưng em liên tưởng đến "SM", dây trói, roi da, đau đớn :oops:, khoái cảm 😁.
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Lại lấy iphone minh hoạ.
vậy là có lý do để cài Messenger rồi 😁 chứ thường mình ghét nó lắm
EscDuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em xài WP mà cũng chẳng có FB chính chủ để giật lag với out nữa. Có cũng thiệt thòi mà k có cũng thiệt 😔:(:(
không biết thời gian phản hồi có nhanh không nhỉ???
kutamitsu
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đã tắt FB msg thủ công bằng cách, đăng nhập FB phụ, vào fb msg cho nó đồng bộ với fb. Sau đó out FB ra vào Fb chính , khi nt trong app fb sẽ ko phải dùng đến sb msg nữa vì nó đang đăng nhập tk fb khác. NT bằng FB msg rất bất tiện, nó luôn thông báo linh tinh là 1 (lúc được lúc ko), lúc nhắn tin thất bại nhiều, chờ kết nối rất lâu. Còn nt trong app FB thì nhanh, đơn giản hiệu quả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019