Facebook Q4/2014: doanh thu 3,85 tỉ USD, lời 701 triệu USD, 1,39 tỉ người dùng tích cực mỗi tháng

Duy Luân
28/1/2015 23:4Phản hồi: 46
Facebook Q4/2014: doanh thu 3,85 tỉ USD, lời 701 triệu USD, 1,39 tỉ người dùng tích cực mỗi tháng

Facebook mới đây cho biết rằng trong quý 4 của năm tài chính 2014, hãng đã thu về 3,85 tỉ USD doanh thu và 701 triệu USD lợi nhuận ròng, tăng lần lượt 49% và 34% so với cùng kì một năm về trước. Nếu tính chung cả năm 2014 thì tổng số tiền mà hãng thu về là 12,46 tỉ USD, tăng 58% so với năm 2013, còn lợi nhuận là 2,94 tỉ USD, tăng mạnh đến 96% so với năm trước.

Trong Q4 vừa qua, thiết bị di động mang lại cho Facebook hơn 69% doanh thu, tăng so với con số 53% của cùng kì năm ngoái. Đây là một tin vui đối với công ty và nó cho thấy rằng chiến lược đặt thiết bị di động lên hàng đầu vẫn đang tiến triển tốt. Tính đến cuối tháng 12 vừa rồi, Facebook có tổng cộng 890 triệu người dùng tích cực hàng ngày, còn nếu chỉ xét về lượt truy cập từ thiết bị di động thì con số này là 745 triệu người.

Số lượng người dùng tích cực hằng tháng của công ty hiện là 1,39 tỉ người và khu vực Châu Á - Thái Bình Dương chiếm tỉ trọng lớn nhất: 32,2%. Ngoài ra Facebook còn sở hữu thêm 300 triệu người dùng ở Instagram, 700 triệu người bên WhatsApp nhưng hai con số này không được tính chung vào báo cáo tài chính ngày hôm nay.

Facebook cho biết thêm rằng vì giá trị của đồng đô la đã tăng cao nên điều đó ảnh hưởng đôi chút đến kết quả của hãng. Cụ thể hơn, Facebook nói doanh thu của công ty sẽ cao hơn khoảng 4% nếu không tính đến các thay đổi về tỉ giá.

Có một điều cần nói rằng biên độ lợi nhuận hoạt động của hãng đã giảm đi 15% so với cùng kì năm 2013. Đây là điều không quá ngạc nhiên khi mà CEO Mark Zuckerberg từng thông báo rằng trong năm 2014 Facebook sẽ chi rất mạnh tay để tuyển người, mua lại công ty khác cũng như đầu tư cho công tác nghiên cứu & phát triển. Trong đó, chi phí của riêng mảng nghiên cứu phát triển đã tăng 10% so với một năm trước.

Nguồn: Facebook
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa đọc báo cáo apple hôm qua 😆
liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
ngon
Thích nhất anh facebook này, lịch sử ngắn mà sao bá đạo dữ dội quá, chỉ có thể khởi nghiệp ở mĩ mới có thể thần tốc như thế
pisa
TÍCH CỰC
9 năm
@duc90 Dân mình là trung tâm vũ trụ hay sao, cái gì dân mình dùng thì mới là tiên tiến, còn 1.3 tỷ người dùng thì gọi là cá biệt. Cứ đọc báo chí thấy đăng tin Mỹ thì cứ biết mỗi Mỹ, báo chí VN chỉ toàn dịch từ báo tiếng Anh (vì có biết thứ tiếng nào khác đâu), thì làm sao nhìn ra được cái khác. Và cũng đừng quên, Nhật cũng chỉ có hơn 100tr dân, họ mạnh hơn 90tr dân VN vì không suốt ngày ngồi đổ thừa TQ đông dân phát triển.
duc90
TÍCH CỰC
9 năm
@pisa Trung tâm vũ trụ sao bạn không nói "Trung" Quốc ấy tự cho mình là Trung tâm đấy, bạn hãy trở về sự thật đi sự thành công của Facebook, Google, Apple trên toàn thế giới là không chối cãi được, bây giờ ai lên mạng mà không sử dụng mấy thứ đó có ai nhắc đến weibo ximao gì đó không ;)) ngay cả cái điện thoại trung quốc cũng phải chạy android của google ;)) Nước mỹ không phải là thiên đường dậy chắc Triều Tiên là thiên đường quá, người ta thích "Giấc mơ Mỹ" chứ không thích "Giấc mơ Trung Quốc " đâu ;)) đâu phải tự dưng ai cũng thích sang Mỹ để đổi đời, ngay cả giới nhà giàu Trung Quốc còn cho con sang Mỹ học. Còn cái 1.3 tỷ dân là số dân của Trung Quốc số lượng càng đông thì tỷ lệ sử dụng Weibo càng nhiều vì nó cấm facebook, goole. Còn cái vụ tiếng Anh thì tại sao người Việt Nam mình đa số bây giờ đua nhau cho con học tiếng Anh vậy, sao không đua nhau học tiếng Trung ấy, lấy tin tức của báo Trung Quốc mà đưa lại đi toàn là kiểm duyệt ;)) Tóm lại đó là sức mạnh "Mềm" của nước Mỹ .
pisa
TÍCH CỰC
9 năm
@duc90 Bạn đi quá xa rồi, tôi chẳng phản đối gì cái Facebook, Google mà bạn công nhận. Tôi chỉ thêm ví dụ để phản đối luận điểm của bạn gì đó mà tôi trích dẫn cho rằng chỉ có ở Mỹ mới có được những công ty như vậy. Và bạn điên cuồng bảo vệ cái nước Mỹ mà cá nhân bạn mơ tưởng. Tôi cũng không rảnh so sánh FB với weibo các kiểu, bạn thích cái nào thì dùng, nhưng đừng phát biểu những câu ngờ nghệch kiểu như vậy, Mỹ hay Trung chẳng có cái nào là quê cha đất tổ của bạn để mà đặt lên đầu mơ tưởng, họ chẳng bố thí cho bạn được cái giày cái gạo mà ăn đâu.
duc90
TÍCH CỰC
9 năm
@pisa Bạn cũng điên cuồng bảo vệ Trung Quốc quá à. Cái nào phải thì nói thui không bảo vệ cái hết, à trong chứng minh của tôi để là nguyên quán Quảng Đông Trung Quốc nhé là quê cụ tổ lun :d không bênh vực nước náo hết sự thật là vậy. Ít ra cũng có những đồng đô la từ ngoại quốc gửi về cũng phụ giúp tôi trong cuộc sống bạn nhé :d
FB vẫn thua Google về donah thu nhỉ
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
@iloveyoutoo Lậy thím, so với Google thì chịu 😁
levu136
CAO CẤP
9 năm
1,39 tỉ người dùng tích cực mỗi tháng hẵng có mình trong đó 😁
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@levu136 MS doanh thu cao hơn nhiều
càng ngày càng ra nhiều luật qoái gỡ, riếc người ta cũng bỏ thôi.
Vừa đọc báo cáo của App xong nên zờ đọc của a Face này thấy sao hơi bèo nhèo 😁 mặc zù cũng là 1 núi tiền.
Mong là Việt Nam có một công ty to cỡ này
@ ict
TÍCH CỰC
9 năm
@huygapro M đoán sau này sẽ có :v
@dual1 Giời ơi bác nghiêm túc quá, bác biết anh Quảng nổ đi trước Mic, Google, Fb cả 10 năm k ạ ;))
dual1
CAO CẤP
9 năm
@The avengers Cảm ơn bác đã nhắc tui nhớ về "nhân vật huyền thoại". Bác Quảng thành thực mà nói cũng giỏi đó nhưng nhiều khi bác cũng làm quá.
@dual1 Thì bạn kia bản troll ổng đấy
Hút tiền kinh khủng luôn vậy mà doanh thu cũng tàng tảng nhỉ? chứng tỏ chạy hệ thống khủng cũng ngốn.
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
@ePlay Team Hút gì thế bác, FB ngoài quảng cáo ra còn có nguồn thu khác sao? Bác nộp xu nào cho FB chưa ạ 🤔
@TuanHanu Rồi chứ bác, bh ai muốn phát triển mà chẳng phải nột tiền cho nó. Không ít thì nhiều, thế mới khổ.
@ePlay Team nộp tiền để mua qc của nó, chứ chẳng lẽ nó QC frê cho page của b à
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Facebook quá thịnh vượng 😁
th4nlinh
TÍCH CỰC
9 năm
Thằng snapchat với thằng whatsapp tuổi gì đòi đe doạ vị thế của fb. Ngoài mấy cái nhắn tin miễn phí mà ott thì đâu thiếu.
xversion1
TÍCH CỰC
9 năm
Vừa bỏ FB vì nó đòi CMND, bố khỉ! Ngày trăm hàng tỉ cái Tag quảng cáo, hàng tỷ lời mời chơi mấy cái App rác rưởi, thử cái nọ cái kia, đến nỗi chán chả muốn xem chả muốn Block nữa (mà dạo này còn không Block được App rác) vậy mà đòi tên thật, nộp CMND cho các bố để mà loạn à.
whatsapp h là của facebook nha bạn. đo dọa j` nữa ta???
một núi tiền >"<
chau á đông nhỉ, cơ mà đấy la bọn Khựa k dùng fb chứ nó mà đc dùng thì cọc châu á dài gấp rưỡi nữa r 😁
facebook mình ko thích chút nào ăn tiền quảng cáo một mình của doanh nghiệp mà ko chịu chi cho người sáng tạo một tý nào ko giông như anh google
Ngon đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019