Facebook ra mắt Scrapbook: album chuyên dùng để chứa ảnh con cái

Duy Luân
31/3/2015 23:9Phản hồi: 23
Facebook ra mắt Scrapbook: album chuyên dùng để chứa ảnh con cái
Facebook vừa ra mắt một tính năng mới mang tên Scrapbook cho phép cha mẹ tạo ra những album ảnh của con mình. Tính năng này sẽ hiện diện trên cả Facebook nền web lẫn trên app di động. Điểm khác biệt chính của Scrapbook so với một album ảnh bình thường trên Facebook đó là mặc định nó đã được thiết lập chia sẻ với vợ hoặc chồng (trong khi ở album thường thì bạn phải chỉnh tay). Những người đó có thể cùng đóng góp ảnh của em bé để bộ sưu tập trở nên sinh động và phong phú hơn. Cha mẹ được quyền giới hạn ai có quyền xem Scrapbook và con của mình sẽ được tag như thế nào. Trong trường hợp không muốn tên còn mình xuất hiện trên Facebook, họ có thể sử dụng chữ viết tắt của tên hoặc nickname.

Để sử dụng tính năng nói trên, cha mẹ phải thiết lập mối quan hệ với con mình trên Facebook (tính năng này thì có sẵn từ trước đến nay), sau đó truy vập vào mục About > Family and Relationship. Tại đây sẽ có tùy chọn tạo Scrapbook. Những thành viên khác vợ hoặc chồng, ví dụ như ông bà nội chẳng hạn, sẽ không có quyền đóng góp ảnh nhưng vẫn có quyền xem nếu cha mẹ em bé thiết lập quyền truy cập. Ngay cả những người đã ly dị hay cha mẹ mà không thiết lập quan hệ với nhau trên Facebook cũng không có quyền upload hình.

Hiện chưa rõ bao giờ thì Scrapbook sẽ được cập nhật cho người dùng, Facebook chỉ hứa hẹn sẽ làm điều đó "sớm nhất có thể". Trong thời gian tới Scrapbook cũng sẽ có thêm tính năng "đăng kí theo dõi" một quyền Scarpbook nào đó để nhận cập nhật khi ảnh em bé được upload lên.

Nguồn: Facebook
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn qua tưởng Crap Book
kuluoj
TÍCH CỰC
9 năm
Ghét nhứt bọn phụ huynh up ảnh con cái hàng loạt mà không giới hạn người xem, unfollow hết mịa.
@kuluoj @@ chắc người iu cũ post hình con cái hả bác :p:p:p:p:p
redwine08
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bảo sao dạo này đi đâu cũng bảo vệ hình ảnh con cái 😆
Facebook sau hội nghị, h ra hàng loạt ứng dụng mới luôn.
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì up có chọn lọc, xem fb như cuốn nhật ký của con mình...
Blessa
TÍCH CỰC
9 năm
01/04, không biết tin được ko 😆)))
FB 1/4 đấy mà =))
Ho ho, đc đấy
Không có gì đặc sắc lắm 😁
sau không có bài hướng dẫn sử dụng thiết lập vậy ?
chưa có con. hé hé
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy người mới có con rất hay úp hình con mình lên mà không biết rằng người khác nhìn vô chẳng thấy hứng thú gì, nhiều khi còn bực mình vì suốt ngày phải nhìn thấy em bé
@CloudNine Hơi bị đụng chạm admin luôn :v từ hồi follow fb thì hơi bị nhiều loại hình này 😁
chưa có con chưa cần, mà đúng là nhìn hình em bé của người khác hoài riết cũng bực thật
mình đâu thấy FB thoái trào đâu mà thấy nó còn phát triển....
Có cái FB for Work nữa thì FB thâm nhập mọi ngóc ngách cuộc sống rồi,,,
minhhq1980
TÍCH CỰC
9 năm
Đành dấu để đấy, mai coi =))
móa, hôm nay đọc báo mà hoang mang quá. éo biết nên tin hay ko tin cái nào. 😁
nambun
TÍCH CỰC
9 năm
Nhiều cha mẹ giờ k ý thức được FB nó rất mở. Họ tưởng Homepage là riêng của họ, nên thành ra giống bãi rác chứ k phải nhật kí.
TuanGT
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao nhiều bạn tỏ vẻ khó chịu với những content người khác up lên vậy? Bạn thân profile của họ thì họ muốn up gì thì up... Cảm thấy ko thích thù cứ unfollow, unfriends quách đi.

Giờ up cái gì lên profile của chính mình trước khi up còn phải đắn đo suy nghĩ xem nó có giống rác không? xem nó có phù hợp hết TẤT CẢ mọi người không? ...các bạn phiền quá, coi đc nghỉ chơi FB đi hoặc đừng kết bạn với ai cả cho khoẻ ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019