Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook trên trình duyệt đã dùng HTML5 để phát video

Nam Air
15/5/2015 4:39Phản hồi: 41
Facebook trên trình duyệt đã dùng HTML5 để phát video
fb html5.jpg
Facebook không có thông báo gì về việc sử dụng HTML5 khi xem video trên mạng xã hội này bằng trình duyệt trên máy tính, còn nếu bạn dùng trình duyệt mobile thì tính năng này đã có cũng khá lâu rồi, có vẻ sau khi hoàn tất thử nghiệm, tính năng xem video bằng HTML5 đã mặc định được kích hoạt. Trước giờ mỗi lần muốn xem video mình thường phải mở Chrome (vì máy mình không cài Flash), nay thì thậm chí không cần Chrome để xem video trên Facebook nữa rồi, vì mở bằng Safari thì trình phát video bằng HTML5 đã tự động được kích hoạt.

Như vậy là tuy muộn, Facebook cũng đã đưa tính năng đáng có này lên webapp của mình. Thêm một bước nữa tiễn đưa Flash về miền dĩ vãng.
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xem video trên facebook cực kì lag luôn.
@vidia.vn lag là do đường truyền thôi, nó ko nhiều server ở châu á được như Youtube nên chậm hơn là điều tất yếu, xem vimeo rồi dailymotion cũng chậm rề chứ hơn gì đâu
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
Xem video trên facebook ư? Bớt giỡn đê....!
Giờ thì gỡ Flash trên con macbook ra được rồi
@nhuyhoatronggio Đúng ý luôn hihihi
yooy22
ĐẠI BÀNG
9 năm
game flash :eek:
mình hơi lơ mơ chỗ này, mặc dù đang dùng máy tính lẫn mobile đề hỗ trợ tốt HTML5,
HTP@87
TÍCH CỰC
9 năm
Video trên facebook chỉ có 2 từ: tạm bợ. Coi thì lag mà nó còn mờ 😔
@GW007 Mờ thì tùy vào chuẩn video mà người up lên chứ bác, với lại bác phải kích vào HD thì mới nét được !
HTP@87
TÍCH CỰC
9 năm
@SCE Team Vụ đó mình biết, nhưng có click HD cũng chẳng khá hơn là bao
Quá tuyệt... em chán flash lắm òi.
Mong Facebook sớm bổ sung chơi file gif
@Sơ mi nam Nhật Bản 😁 chắc mình nghĩ không bao giờ đâu....mặc dù cái này mình và đa số người dùng rất rất rất muốn ;) nếu ko thì cho up ảnh động cho ảnh bìa hoặc ảnh đại diện thôi cũng mãn nguyện rồi :D
@Sơ mi nam Nhật Bản Đồng ý 2 tay 3 chân với bác :3
@Sơ mi nam Nhật Bản Mình cũng chờ mãi cái này, nhất là trong avatar 😃
hsta94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SCE Team có ảnh động rồi nhưng ko cho up chỉ gắn link thôi
@Sơ mi nam Nhật Bản Nếu vậy thì lumia với cinemagrahp sẽ bá đạo 😁
Thảo nào hôm nay xem mượt thế, HD đc bật sẵn và load trước ầm ầm. Chả bù cho mọi khi ko bật HD mà như sên!
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
mong tất cả trang trang xem video đều dungf html5 nhất là mấy trang jav :p dùng flash hay bị giật quá:oops:
flash nặng và hay lỗi bảo mật, bản thân adobe cũng không còn mặn mà gì nữa nên fb xài html5 cũng chuyện thường tình
MrTy85
ĐẠI BÀNG
9 năm
flash or html5 gì mà mạng chậm là lag à

HTML5 giờ bá cmn đạo rầu.
Youtube giờ cũng html5 hoàn toàn rồi, chả thiếu tính năng gì của flash :p:p
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế là tốt hơn trc nhiều rồi
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
Thêm cái ảnh gif trên FB nó trẻ trâu thế nào ấy, nhìn rối rắm lung tung, nói chung không nên.
Nupanachi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@plusvn Ý bác đúng như ý em. thêm cái ảnh GIF nữa thì Fb nó loạn mắt.
@plusvn gif cũng đc nhưng để kiểu hover to display, bác lên imgur thì biết
vẫn lag như thường
Và tốc độ thì cực kỳ tệ hại, độ phân giải để ở HD mà chỉ tương đương youtube 360p, thế mà suốt ngày genkẹc tung hô sẽ đánh bại youtube =))
Căm thù flash

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019