Facebook xây dựng trung tâm dữ liệu chạy 100% bằng năng lượng gió, làm mát bằng gió trời

Duy Luân
7/7/2015 23:20Phản hồi: 76
Facebook xây dựng trung tâm dữ liệu chạy 100% bằng năng lượng gió, làm mát bằng gió trời
Facebook vừa cho biết rằng họ đang xây dựng một trung tâm dữ liệu tại thành phố Fort Worth, bang Texas với diện tích 111 hecta, và điểm đặc biệt đó là cơ sở này sẽ hoạt động 100% bằng năng lượng gió. Hãng nói thêm rằng nơi sản xuất điện gió nằm cách trung tâm khoảng 144 km, nó có thể sản sinh ra 200 megawatt điện, nhiều hơn mức Facebook cần nên hãng sẽ chia sẻ bớt nguồn điện này lên lưới điện thành phố. Ngoài ra Facebook còn tận dụng gió trời để làm mát các máy chủ chứ không dùng máy lạnh như hầu hết các trung tâm dữ liệu hiện nay. Ken Patchett, giám đốc vận hành trung tâm dữ liệu cho Facebook, nói rằng việc cơ sở này đi vào hoạt động sẽ giúp Facebook củng cố thêm hạ tầng cho mạng xã hội này, cũng như hỗ trợ cho dự án Internet.org với tham vọng mang kết nối mạng đến mọi nơi trên thế giới.

Cơ sở tại Fort Worth là trung tâm dữ liệu thứ 5 của Facebook, trước đó hãng từng đặt data center ở Iowa, Oregon, North Carolina và Thụy Điển. Ngoài Facebook, Google, Apple, Microsoft đều đang có nỗ lực xây dựng trung tâm dữ liệu sử dụng năng lượng sạch.
Nguồn: Facebook
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Welcome to Vietnam.
Việt Nam có bờ biển dài nè, khu vực ven biển gió quanh năm tha hồ mà xây mấy trung tâm dữ liệu. Bác face về VN xây giùm em, rồi có gì em xin bác khuyến mãi làm thêm vài cặp cáp quang truyền dữ liệu để em phòng thủ với mấy con cá mập ạ.
@puppyacc việc đầu tiên là facebook phải cung cấp thông tin người dùng 😁 :D
@puppyacc Tuy em chỉ nhìn thấy cáp quang biển qua ảnh nhưng nói thật chứ cá mập có lắp răng sắt chắc gì đã đủ sức mà cắn đc vào lõi cáp quang. Nói suy nghĩ tí đi bác 😆
zippi
TÍCH CỰC
9 năm
Xem tin này trên FB của Mark mới thấy lượt likes và lượt cmt chạy như xổ số ^^ vùn vụt vùn vụt luôn 😁
@zippi sếp của FB mà đương nhiên là nhiều rồi. Ơ mà comment nhiều với like nhìu có đc nhận xiền quảng cáo từ Facebook không nhỉ 😆))))
@congzing Anh ấy chỉ nhận tượng trưng 1$ thôi còn bao nhiêu quy ra cổ phiếu 😁
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
@congzing Chắc đến mùa đông bố Mark lại lấy FB đi bán quần áo hay hàng xách tay đó mà.
Sao họ không làm cái trung tâm quạt năng sát bên luôn cho tiện. o_O
bulate
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SoGetSu
LMVuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SoGetSu Còn tuỳ vào nơi có lượng gió lớn nhỏ chứ bạn.
vosskarr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào cho em cái lý thuyết làm mát trung tâm dữ liệu bằng gió trời cái. Em chưa hình dung được việc đảm bảo nhiệt độ cho phòng máy bằng gió trời.
giavy0209
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vosskarr chắc có thể đó là vùng tuyết rồi tạo lỗ thông gió để thổi gió lạnh vào, mình thấy có 1 sever của gg cũng dùng cách này
Justin Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
@destjny87 Làm khô ko khí thì nhiệt độ giảm chứ bác, nhue điều hòa khi làm lạnh là tụ nước ấy. Nghe nhiều làm mát bằng nước mà lần đầu nghe thấy bằng gió trời. Chắc thời tiết ở đó khô và mát quanh năm.
destjny87
TÍCH CỰC
9 năm
@Justin Long Sở dĩ điều hoà cho ko khí khô và lạnh vì nó trao đổi nhiệt với công chất lạnh ở dàn bay hơi , ở quy mô phòng ngủ của hộ gia đình thì đc chứ nếu trong công nghiệp như vậy rất tốn năng lượng và phải cõng thêm 1 đống hệ thống , đặc biệt là máy nén là thứ tiêu hao nhiều năng lượng nhất , khi có các nguồn phát nhiệt và cần làm khô ko khí người ta tận dụng nhiệt thải , như thế mới gọi là xanh , là bền vững
Justin Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
@destjny87 Mình thấy điều hòa công nghiệp làm mát bằng nước với tháp ngưng.
Càng ngày em nó càng thân thiện !
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Thế này Facebook được lòng mọi người lắm, rồi sẽ lớn mạnh đến mức nào đây....
Xây ở Mỹ thì còn gió mát, chứ thử xây ở Quỳ Hợp, Tương Dương xem nào. Mùa hè gió 40 độ thì làm mát bằng răng, toàn gió Lào.
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Cố gắng đáng ghi nhận để lớn mạnh, cơ mà mình nghĩ fb sắp pt đến giới hạn r, ko thể tạo ra cuộc CM như Tesla đc đâu, càng ko thể cạnh tranh vs Google đc
Swift
ĐẠI BÀNG
9 năm
bọn nó hết điện xài rồi bày đặt vẽ chuyện, giãy chết thì nhận đi
@Swift botay với những comment kiểu này.
Shine...
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn Bác này không biết troll là gì à?
Mình là mình rất khoái những nguồn năng lượng tự nhiên như vầy 😁:D:D
bocua
CAO CẤP
9 năm
Đúng là Mỹ giờ toàn dùng năng lượng xanh . Chứ ko như thiên đường 😆
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
@NhaLauXeHoi không phải thiên đường nào cũng giống nhau, có thiên đường cũng mạnh về năng lượng xanh lắm đấy ;)
bocua
CAO CẤP
9 năm
@vitunet Thiên đường mình đang sống mạnh về gì thế cậu ơi 😆
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
@NhaLauXeHoi Không phải thiên đường mình mà thiên đường bên cạnh mình cậu ạ 😃
FB: 100% gió ngoài, 100% gió trong
😃
nampv
ĐẠI BÀNG
9 năm
làm mát = gió thì lại died sớm 😁
Phải làm mát bằng gió do cộng đồng chém gió facebook mới hiện đại
brits
TÍCH CỰC
9 năm
trước giờ vẫn thắc mắc ko biết máy chủ FB đặt ở đâu vì lượng dữ liệu lớn khủng khiếp @@
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Đem internet free về việt nam đi, tốc độ 512 Kbps cũng đc, đủ để mấy thằng *** mobi vina viettel ăn sh!t hết
Người ta nói móc thôi ông ơi.
bác fb cứ sáng tạo ý 😁
heocon20044
ĐẠI BÀNG
9 năm
VN mình đi sau thế giới cả 20 năm. vì sao thế?
anhtt1987
TÍCH CỰC
9 năm
@heocon20044 Đi sau khoảng 200 năm em còn nghe đc chứ 20 năm thì mới chỉ so vs thái lan thôi bác
world2015
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heocon20044 nếu bạn nói về kinh tế thì cái con số 20 năm đấy là so sánh của miền bắc với miền nam vn thôi,chứ vn so với thế giới thì vài thế kỷ rồi,kể cả khoa học kỹ thuật
boycaonguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@world2015 mình chưa hình dung đc câu nói nguy hiểm của bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019