Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook xin lỗi vì Year in Review mang lại nỗi buồn cho nhiều người dùng

bk9sw
28/12/2014 2:7Phản hồi: 128
Facebook xin lỗi vì Year in Review mang lại nỗi buồn cho nhiều người dùng

Year in Review là một tính năng rất hay của Facebook giúp bạn xem lại những sự kiện nổi bật trong 1 năm qua. Tuy nhiên, Facebook cũng là một nơi chứa những kỷ niệm vui buồn và Year in Review đã vô tình nhắc lại cho người dùng những điều không muốn nhớ đến khiến họ trở nên buồn hơn. Chính vì điều này, giám đốc sản phẩm phụ trách Year in Review - Jonathan Gheller đã gởi lời xin lỗi cá nhân đến người dùng.

Year in Review sử dụng thuật toán để chọn các hình ảnh và khoảnh khắc được tương tác (like, comment) nhiều nhất trên Facebook của người dùng. Và dĩ nhiên nó cũng bao gồm cả những khoảnh khắc buồn. Mặc dù người dùng có thể tùy biến Year in Review trước khi chia sẻ lên tường nhưng có vẻ như cách thực hiện của Facebook vẫn chưa thật sự tối ưu và thuật toán này vẫn chưa "thông minh" khi khiến nhiều người dùng xem lại một năm với tâm trạng không mấy vui vẻ. Nhất là khi thông điệp mặc định của Year in Review là "It's been a great year! Thanks for being a part of it" hay "Đó là một năm thật tuyệt vời! Cảm ơn vì đã là một phần của nó" trong khi toàn là những hình ảnh về người yêu cũ, mất mát người thân, v.v…

Rất nhiều người dùng đã phản hồi tiêu cực về tính năng này. Eric Meyer - một nhà cố vấn thiết kế web đã bày tỏ thái độ tức giận khi nói Facebook sử dụng "thuật toán cẩu thả một cách ác độc". Year in Review của Meyer toàn là hình ảnh về người con gái đã qua đời của anh (hình trên). Jonathan Gheller đã gởi lời xin lỗi đến Eric Meyer, ông nói: "Year in Review là một tính năng tuyệt vời đối với nhiều người nhưng rõ ràng trong trường hợp này chúng tôi đã đem đến cho anh ấy nỗi đau thay vì niềm vui. Chúng tôi có thể làm tốt hơn và tôi rất biết ơn khi anh ấy dành thời gian và kìm nén nỗi đau để chia sẻ về Year in Review trên blog của mình."

Ngoài ra, nhiều người dùng còn cảm thấy bực mình với Year in Review vì nhiều lý do, chẳng hạn như tiết lộ những hình ảnh không được chia sẻ, khiến họ rắc rối khi cập nhật toàn hình ảnh bạn gái cũ, … Hy vọng trong thời gian tới, Facebook sẽ cải tiến Year in Review để nó thông minh hơn, ý tứ hơn để tính năng này có thể đem lại niềm vui, xua đi nỗi buồn cho người dùng.

Theo: Mashable
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xem lại 1 năm thì cũng phải có cả niềm vũi nỗi buồn chứ sao
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
@trongvongbankinh Vui thì ít mà buồn thì nhiều bạn ạ.
@trongvongbankinh đâu phải là 1 năm vui, hay là những điều vui trong năm (đăng stt mặt cười thường là vui) thì FB có thể lọc đc mà, nhưng đây là tổng hợp 1 năm
Thấy ai cũng đăng cái này chẳng bao h click... sợ nhiễm virus.
kapskymen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đến khi thực tế mới phát hiện ra. Vậy chứng tỏ các tướng ĐẦU MỌC SỎI vẫn thể chưa tính đến chuyện này
Coldplay.XY
ĐẠI BÀNG
9 năm
:lol: lại nhìn cuộc đời màu hồng à 😁
Lợi 95
ĐẠI BÀNG
9 năm
Một năm đều có vui và buồn
Chúng ta nhìn lại một năm của mình để sang năm mới chúng ta phấn đấu hơn, rút ra nhiều điều kinh nghiệm cho bản thân mình hơn.
Tôi hoàn toàn ủng hộ Mark Zuckerberg.
Chúc các bạn đón năm mới vui vẻ bên gia định và những người thân yêu của minh!
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hypous Nói gì thì nói, hình người quá cố chẳng nên đưa lên mạng xã hội làm gì, và nếu lỡ đưa mà ko muốn xoá thì chuyển về chế độ only me là được, còn đã đưa lên và public thì phải chịu trường hợp trên. FB đâu gõ cửa từng nhà để hỏi bạn về những bức hình nhạy cảm đc.
@lyhuynh2008 Bạn ơi? Không bắt để nhưng cũng không có nghĩa là được quyền khơi lại nỗi đau của khác. Nhiều thứ nếu đã xoá (mất) đi thì sẽ không bao giờ có cơ hội lấy lại được đâu bạn ạ!!! Như mình có rất nhiều ảnh chụp con gái mình khi bé vẫn còn, giờ đây khi bé đã không còn nữa, và đã có những lúc mình đã định xoá ảnh đi, nhưng..... Bạn biết không??? Giây phúc đó mình đã rất phân vân và nghĩ rằng nếu mình làm vậy thì mình sẽ không bao giờ có cơ hội có lại những hình ảnh đó nữa ( cho dù đó là 1 ký ức rất đau buồn, nhưng mình vẫn không bao giờ có thể quên được )
PS: Có lẽ các bạn không ở trong hoàn cảnh đó nên có thể bạn chưa hiểu được! (Mình không thích và cũng không Share, nhưng nó lại làm gợi lại chuyện đau buồn của người khác....)
qloved
CAO CẤP
9 năm
@quang125 nhưng chắc chắn bộ album của bạn để tiêu đề rất là vui, thuật toán chỉ đánh giá dựa vào cmt và tiêu đề thôi chứ chả hiểu cái ảnh của bạn là gì đâu, nên đừng nói nói nó gợi chuyện đau buồn mà nó nhắc lại cho bạn nhớ bạn đã từng có niềm vui gì
@Lợi 95 Người thân chết thì có cái quái gì mà rút kinh nghiệm, kinh nghiệm làm đám ma hả bạn. Vớ va vớ vẩn. Người ta chia sẻ nỗi buồn để có được sự đồng cảm thì cái YIR lại nói đây là những điều tuyệt vời nhất trong năm, thử nghĩ coi ai mà không điên lên được. Khi nào bạn mất người thân rồi sẽ biết nhé, đừng có mà ngồi đó rồi chém bừa chém loạn. Lời nói vô tình chính là những lưỡi dao độc ác nhất đấy, chỉ trách FB làm ăn không cẩn thận thôi.
Năm nào của mình cũng vui. Cứ kêu buồn thì ai mới là người vui. Phật cũng nói rằng Ai cũng than khổ vậy người nào mới hạnh phúc. Ta kêu khổ thì sẽ có người khổ hơn ta, chi bằng hài lòng với hiện tại.
chả buồn dùng !
GragonV
CAO CẤP
9 năm
Cách reply thật hay 😃
Bản thân mình cũng có người thân qua đời nhưng cố tình dùng một phần trong year in review để vượt qua nỗi buồn đó.
Không nên ỷ lại vào tính năng "tự động" quá

Cmt trên tinhte chán quá, cứ giật giật lác lác _ _"
Mềnh đã kg thèm đăng cái này
Mềnh đã kg thèm đăng cái này
@qwaytoiben Có 2 nguoi giống nhau
beend
ĐẠI BÀNG
9 năm
2 mặt của 1 vấn đề!
kale64
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko thích chút nào, ra ứng dụng cho nguoi dung tu làm tự chọn hình thì hay hơn
@kale64 ai nói nó ko cho chọn đâu, click vô lần đầu nó pick random thôi, nhưng vẫn có option mình thích xoá thích sửa vẫn đc
Không tạo YIR nên cũng chả thấy buồn 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
Cũng từng thử và kết quả là cái Year in Review của mình ra toàn hình gì đâu không, thế là dẹp luôn.

Cơ bản là chẳng có kỷ niệm quái gì để đăng trên Facebook cả.
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
tại người dùng ỷ lại nhiều quá tính năng tự động quá, chứ mình có thể tùy chỉnh để có những hình ảnh đẹp, những status hay, ngay câu mở đầu và câu kết mình tùy chỉnh lại cũng được mà! 😃
Nhìn lại một năm của mình chắc là nó trắng bóc, vì mình có chia sẻ cái ảnh nào lên đó đâu :p
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
nếu App này cho phép người dùng custom hình ảnh và vị trí mình muốn dùng thì sẽ hay hơn nhiều là dùng thuật toán
qloved
CAO CẤP
9 năm
@Eazy tất nhiên là có cho tự custom nhé, nó tự tạo sẵn trước 1 cái cho xem thử và có nút sửa to lù lù, muốn sửa j thì cứ việc, chẳng qua ai lười đăng luôn thì sẽ có những cái k như ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019