Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Falcon Northwest giới thiệu mini PC Tiki dùng chip Xeon 18 nhân

QuanNDD
2/5/2015 14:27Phản hồi: 123
Falcon Northwest giới thiệu mini PC Tiki dùng chip Xeon 18 nhân
tiki pc_2.jpg

Cụ thể thiết kế mẫu máy tính cỡ nhỏ mà Falcon Northwest vừa ra mắt người dùng thể hiện triết lý “càng nhiều nhân càng tốt” khi trang bị bộ xử lý Intel Xeon E5-2699 v3 có 18 nhân vật lý và 45 MB bộ nhớ đệm cấp 3 (L3 cache). Nếu tính cả công nghệ đa luồng Hyper Threading mà chip Xeon trên hỗ trợ thì người dùng sẽ có được một hệ thống có đến 36 nhân xử lý.

Cũng cần nói thêm là Xeon E5-2699 v3 là một trong số chip dành cho máy chủ mạnh nhất của Intel hiện nay. Thiết kế chip dựa trên vi kiến trúc Haswell-EP, hỗ trợ bộ nhớ tốc độ cao DDR4 và mạng Ethernet với băng thông lên đến 40 Gb/s.

Điểm đặc biệt của Tiki là sử dụng thùng máy đứng chuẩn micro tower với bề ngang chỉ 4 inch (tương đương 10,16 cm). Câu hỏi đặt ra là làm thế nào để nhà sản xuất nhét tất cả linh kiện phần cứng vào một thùng máy kích cỡ chỉ nhỉnh hơn một chút so với máy chơi game Xbox đời đầu.

Tuy Falcon Northwest không cung cấp thông tin cụ thể nhưng theo PCW Mỹ, có thể nhà sản xuất đã sử dụng nền tảng bo mạch chủ AsRock X99E-ITX/ac từng giới thiệu lần đầu tại triển lãm CeBIT 2015.

Asrock X99E-ITX.ac.jpg

AsRock là hãng đầu tiên và duy nhất tính đến thời điểm hiện nay phát triển mẫu bo mạch chủ chipset Intel X99 chuẩn mini-ITX. Vấn đề nằm ở socket LGA2011-v3 chiếm khá nhiều diện tích trên một bo mạch có kích thước nhỏ gọn chỉ 6,7 x 6,7 inch (khoảng 17 x 17 cm) và nhiều nhà sản xuất bo mạch chủ cho là không khả thi trong việc bố trí những thành phần linh kiện khác.

Dù thành công trong việc đưa ra mẫu bo mạch chủ X99E-ITX/ac chuẩn mini-ITX tuy nhiên do giới hạn về kích thước nên sản phẩm của AsRock chỉ có 2 khe cắm RAM DDR4 chạy ở chế độ kênh đôi và chỉ có 1 khe PCI Express 3.0 dành gắn card đồ họa rời. Trong khi đó, bo mạch X99 chuẩn ATX có đến 8 khe cắm RAM chạy ở chế độ bốn kênh (quad channel) và 4 khe PCI Express 3.0 x16. Dù vậy, tin tốt là những hạn chế này không ảnh hưởng đến hiệu năng đồ họa.

Ngoài cấu hình cao nhất trang bị chip Xeon 18 nhân và đồ họa GeForce Titan X, Falcon Northwest cũng đưa ra những phiên bản thấp hơn, dùng chip Haswell-E như Core i7-5960X, 5820K, 5930K cùng nhiều tùy chọn card đồ họa khác.

Nguồn tham khảo: PCWorld.com
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon !
Bác có thông tin giá không bác @QuanNDD ?
@Nokfev Cho minh` hỏi, làm thế nào để đăng bài viết vậy bạn ? Mình mới tạo, nên không biết chỗ đăng bài đâu cả. Cảm ơn bạn.
canon2004
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn cấu hình chỉ thốt lên từ "cha của khủng", mini mà đè bẹp mac pro
MihHoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canon2004 thế cũng nói, riêng cái cpu con này nó đã đắt hơn cả cái mac pro rồi :eek:
bkitnt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao ko cho tham khảo cái giá nhể? :v
@king_of_mar1311 bác ơi. z97 của asrock đã 6 chai r. con này em phán 6k. cơ mà nếu để mua em sẽ trả giá 30 chai :d
xitrumhonhu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canon2004
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@canon2004 cài máy mà bạn chỉ đánh giá ko dưới 2000$ thì quá bèo, ko nói đến Titan X và mấy thử khác, riêng con U Xeon E5-2699 v3 đã có giá hơn 4000$ rồi bạn àk:rolleyes:
http://www.amazon.com/Xeon-E5-2699-Octadeca-core-Core-Processor/dp/B00PDD1ZX0
prince8882
TÍCH CỰC
9 năm
@canon2004 GIá đó của bác chắc đủ mua con chip :p
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
Con này hơi dị, bới 1 khi đã dùng tới con Xeon E5 này thì người ta ko cần thiết phải dùng case ITX mini làm gì nữa ??? Trừ khi muốn build case khủng nhưng nhỏ gọn để hàng ngày mang đi khắp nơi...
khủng nhưng không tản được nhiệt thì có xài được lâu không? hay sản phẩm không tạo ra nhiệt năng :v
@wukong.afk Mua thêm cái tủ lạnh để vào nữa là khỏi lo nóng bạn ạ, chơi tới $2000 r mà kaka
@Thịnh Trần Design :eek:
Thắc mắc là đem con khủng long này về làm gì? Xem phim?
@phungtriminh
Bạn có suy nghĩ trc khi viết ra câu đó hok??
@phungtriminh Đồ họa, render, máy trạm, server hay chơi game khủng.....
canon2004
TÍCH CỰC
9 năm
Cứ lo bò trắng răng không ah!! Falcon là hãng lắp ráp pc nổi tiếng đấy
Razor11
CAO CẤP
9 năm
Rất tiếc khi phải thông báo giá 1 con cpu cho các bác
http://www.sieuthimaychu.vn/index.php/Thong_Tin_San_Pham/3792/Intel®-Xeon®-Processor-E5-2699-v3-(45M-Cache,-2.30-GHz)
thsttl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Razor11 èo, vãi thật
Tri Trung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Razor11 Tý ngất.
@Razor11 Vừa kiểm thấy giá ước tính tầm 10k$ (con chip giá 4,3k$)
@Razor11 èo, 99 chai có mỗi con chip
waxcitys
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này xài tản nhitệ nước
@waxcitys xem hình mà bạn tìm đâu ra cái tản nhiệt nước vậy
đã là khủng long thì hợp vs cái case hầm hố hơn!
@[J]ack Hoa mắt luôn
@[J]ack Khoe hàng hả bác 😁
@[J]ack

:3 haizzzzzzzzzzzzzz dedi ngon thế
cuongtinhte
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM vkl core vs ram @@
waxcitys
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không tản nhiệt nước là cái gì OMG !!!
@waxcitys ồ. vậy hả. tại hình thấy case nhỏ quá/. thưởng ko thể nhét vừa.

sr mình sai rồi 😁
Máy này dùng để làm gì? 🆒🆒
thanhdong22
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TrươngThanhNguyên Con này dùng đa năng. Xử lý phim ảnh chắc sẽ rất ngọt. Hoặc làm server cũng ok lắm chứ. Mỗi tội giá sẽ chát thôi
con này để làm j
@dinhmanhht86 mario, xếp hình, lướt facebook......😁:D
con chip nó đắt ngần đấy rồi bác
Đối tượng khách hàng với case này sẽ rất hạn chế , vì cần tới xeon 18 nhân nghĩa là cần năng lực xử lý rất lớn trong khi Ram lại hỗ trợ có 2 kênh - > hiệu năng chậm và hạn chế về dung lượng Ram
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthucbk 2 kệnh mà còn than gì nữa ??? dual channel đc rồi chứ mún sao ?? hay mún cắm 1 phát 4 thanh 8G lên hả ??? sử dụng cho mục đích đồ họa chăng ???
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@P.Vincent Lê nó có biết cái gì đâu,dual channel là dc rồi,chứ Quad channel cũng chả đc gì ngoài cái mã nguyên 1 dàn ram đều tăm tắp 😁 sao ko chơi mẹ mấy cái main server làm phát 8 kênh lun cho rồi :D,chơi main này đc http://voz.vn/2011/10/25/evga-gioi-thieu-mainboard-2-socket-moi-super-record-3/,kiếm con CPU nào đó để "tông suyệt tông" thì oách phải nói :rolleyes:
@CuHieuz

cái này dễ hiểu hơn. tay chơi có tiếng ở SG và voz chắc bác cũng biết
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@rook12342 ko hiểu ý bạn lắm,bạn đưa mình cái link đó để làm gì ?? mà bạn ý mún nói mình về điều gì ?? thích OC+bench ak ?? đang nói vụ PC Tiki mà ??
e3 1231v3 điểm danh 😁
có ai mua con CPU này chơi game không ta ???:eek:
@chan tu Crysis 4K Ultra nhé :3
@cucunktvn Muốn ultra 4k Crysis thì đầu tư thêm 4 con GTX Titan Black và cái màn 5k của DELL nhé 😁
Không dành cho dân gõ Word với chém Facebook đâu :3
Render, chạy Sim, xử lí hình ảnh, dữ liệu...
@cucunktvn Thế thì dùng cái to to có khi sau này nâng cấp chạy 2 con CPU đó cộng thêm một đống Ram cho nó mát mát với khỏi đói nhĩ. Dù sao đã khủng thì phải hầm hố chút chứ bé tẹo làm gì nhĩ. Hihi. Chưa xác định đc mục đích cụ thể.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019