Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Foxhound - xe bọc thép tốc độ cao của quân đội Anh

bk9sw
23/6/2012 12:35Phản hồi: 173
Foxhound - xe bọc thép tốc độ cao của quân đội Anh

Quân đội Anh mới đây đã cho ra mắt mẫu xe tuần tra bọc thép hạng nhẹ với tên gọi Foxhound. Không chỉ bảo vệ binh lính bên trong khỏi các vụ nổ, phương tiện còn có thể di chuyển linh hoạt với tốc độ cao trên nhiều loại địa hình như một con cáo - đúng như tên gọi Foxhound. Đây là kết quả của sự hợp tác giữa quân đội Anh và các đối tác hàng đầu trong lĩnh vực xe hơi như McLaren và BMW.

Foxhound sở hữu sự cân bằng giữa đặc tính bọc thép toàn bộ và khả năng di chuyển linh hoạt trên chiến trường. Bộ quốc phòng Anh cho biết phương tiện mang lại khả năng bảo vệ chưa từng thấy đối với kích thước và trọng lượng (8 tấn) của nó. Tương tự loại xe bọc thép chống bom chuyên dụng MRAP của quân đội Mỹ, Foxhound cũng có thiết kế phần thân chữ V để đảm bảo mảnh vỡ bắn ra 2 phía mà không gây tổn hại cho binh lính bên trong.

Mẫu xe được quân đội Anh phát triển nhằm thay thế cho người tiền nhiệm Snatch Land Rover. Snatch được Anh trang bị cho quân đội kể từ năm 1992. Mẫu xe này được thiết kế dựa trên khung gầm của Land Rover Defender 110 - một mẫu xe offroad rất thành công của hãng xe hơi Anh quốc. Tuy nhiên, Snatch vẫn bị chỉ trích là không đủ khả năng bảo vệ khi cán phải mìn hay các vụ nổ bom tự tạo tại chiến trường Iraq và Afghanistan. Chính vì lẽ này mà những chiếc Snatch thường bị gán cho cái tên "quan tài di động".

Trở lại với Foxhound, mặc dù được trang bị lớp thép bảo vệ dày nhưng xe vẫn nhẹ và có thể xoay trở dễ dàng trên nhiều loại địa hình. General Dynamics Land Systems: Force Protection Europe (GDLS: FPE), nhà thầu chịu trách nhiệm chế tạo Foxhound đã hợp tác với các nhóm kỹ sư đến từ BMW, McLaren F1, Ricardo và World Rally Championships để tối ưu hóa tốc độ của Foxhound lên đến 112 km/h.

Bên cạnh đó, Foxhound cũng là mẫu xe đầu tiên được thiết kế theo dự án "hệ thống mở" của quân đội Anh. Theo đó, Foxhound có thể được nâng cấp với các trang thiết bị mới nhưng vẫn giữ được sự đồng nhất và vận hành song song với các phương tiện và công nghệ khác, qua đó khiến phương tiện không bị "quá đát".

Động cơ của Foxhound có thể được lấy ra và thay thế hoàn toàn chỉ trong 30 phút. Ngoài ra, xe vẫn có thể di chuyển bằng 3 bánh trong trường hợp một bánh bị phá hủy khi gặp mai phục.

Được biết, Foxhound cũng góp mặt tạigi cuộc triển lãm phương tiện phòng thủ Defense Vehicle Dynamics Exhibition diễn ra trong tuần này. Bộ quốc phòng Anh đã đặt mua 300 chiếc Foxhound với tổng giá trị 270 triệu bảng. Việc trang bị Foxhound cho quân đội là một phần trong kế hoạch 10 năm thuộc chương trình phương tiện bọc thép với tổng số vốn đầu tư 5,5 tỉ bảng.

Một số hình ảnh:

Theo: Gizmag
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn xe bọc thép của nước ngoài đã thiệt
xe này chắc chủ yếu chạy trên địa hình sa mạc.thích chiếc trong fast 5 màu xanh quân đội.
@ncdangson mọi địa hình chứ sa mạc thì cần gì xe địa hình hả bác
@silverbretx màu xe đó bạn.màu vàng cát thường dùng cho những xe chạy trên địa hình sa mạc để tịp màu với cát khi chạy nhằm tránh máy bay của địch,trong rừng thì thường dùng màu xanh rằng ri để tịp màu cây cối.giống đồng phục của lính vậy đó
Ôi! 8 tấn cục sắt di động! Lái em này ra đường chắc chẳng bác nào có ý định lao vào..!
Vn mua vài chục chiếc đi đừng sắm siêu xe nữa để có cái mà đánh Khựa khi cần
hcoi !
TÍCH CỰC
12 năm
@le hoang tuan Chuẩn lun....!
trueboy84
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko biết lốp của xe này làm bằng chất liệu gì mà bom nổ ko vỡ lốp nhỉ 😁
thehiep8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trueboy84 lốp của nó đặc ruột đó bạn
mt9011
TÍCH CỰC
12 năm
@trueboy84 Có ghi ở vành lốp là Casumina bạn ạ !
Khoái mấy kiểu xe này. Nhìn đậm chất lính. Hi vọng đến lúc Vn mình cũng tự SX đc loại này
@whiskey_man WATS UP,EVERYONE
hii..UK hơn VIỆT NAM cả thế kỷ đó!không cần tự sản xuất,chỉ cần biết sử dụng là được rồi..
Đừng bắt chước BẮC TRIỀU TIÊN,cái gị cũng tự sản xuất để đem ra LỄ DUYỆT BỊNH chụp hình
BLESSING YOU,ALL
Giống Buffalo của Mỹ qua
Nó có biết lặn ko nhỉ?
canon30
TÍCH CỰC
12 năm
900,000.bang anh 1 chiếc !!!!!hic đồ quân đội luon luon on top
giống dòng SUV quá ^^
Hummer H2 :rolleyes:
sonpro_87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy con xe bọc thép này về vn chạy đc 3 ngày thế nào chẳng bị đội quân đồng nát tháo bung

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
VN cũng có rồi mà, bữa thấy đoàn 5 chiếc chạy ở Giải phóng, nhìn hầm hố phết 😁
@HUAHIEUPHONG
that ko vay.??? 900.000$ lan
@HUAHIEUPHONG Đấy là xem Ram - 2000 của Isarael , hoặc BTR-152 khả năng là BTR-152 của Liên Xô viện trợ sx cuối những năm .... 1950 nhưng đã được hiện đại hóa , trông phần đầu khá giống , nhưng 2 loại này chỉ đc trang bị cho cảnh sát với quân đội để chống bạo động thôi , mà thực ra con Foxhound này ăn 1 phát PG-7V vào sườn xe thì kiểu gì chả chết , trừ khi lắp thêm ERA thì may ra , nhưng ít ra khả năng bảo vệ vẫn hơn Humvee , mà quân đội Anh đang nấu chảy hết 75% số xe tăng rồi 😆
Đi chiếc này khỏi lo bị đụng xe
Mà nó chống đinh tặc được không nhỉ ?

Sent from my Optimus 2X using Tinhte.vn
@nvtt910 bom nổ còn ko sao nữa là đinh tặc hả bác 😁
shakalaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nvtt910 bom tặc còn ko sợ thì đinh tặc là cái gìo_O
@nvtt910
loại này thì có mà đinh còn phải cong ý chứ. bom còn không sao mà bác
vinamin
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nvtt910 Lốp của nó cán mìn cũng o sao, đinh tặc mà nhầm nhò gì !!!
@nvtt910 bom còn chống đc nữa mà bác, đinh tặc phải giải nghệ
Xe này người ngồi trong chắc sẽ ko bị mìn nổ chết, nhưng với 1 cây AWM bắn 1 phát thì lính bên trong chắc j ko bị headshot. Chống mìn thì ngon chống súng ngắm thì chưa nghe nói tới khả năng bảo vệ này.
@finalrun2005 ơ thế bác nghĩ kính nó như kính cửa phòng nhà bác ak??? =)) âhhahaha kính nó cũng chống đạn chứ ko phải bt đâu bác... ng ta làm cái đó e còn nghĩ đc huống chi là mấy ông kĩ sư đó
@le hoang tuan thế ng ta sản xuất kính chống đạn làm gì ??. khi vẫn bị bắn chết...nói như bác mấy nguyên thủ quốc gia của thằng Mỹ Anh Pháp bị headshot hết lâu rồi...AWM chăc bác cuồng Cross Fire wa nên nghĩ thế...==))
@le hoang tuan xem lại thông số kính chống đạn của mấy con AH-64 , Mi-24 , Mi-28 , KA-52 xem kính nó khủng như nào
Firenzard
ĐẠI BÀNG
12 năm
@finalrun2005 Chắc kính xe của em này chỉ ngán đạn .50cal như của khẩu Barrett M82A1 hay đạn xuyên xe bọc thép như của dòng súng Gepard thôi bác ạ. Đạn .338Lapua Magnum của AWM chưa chắc đã xuyên được kể cả ở tầm trung bình gần ấy chứ.
cường dollả cũng ko đủ $ mua dc con xe này
@01214009565 chắc ko?
@01214009565 hehe,bán đống xe trong gara đi thì có thể đấy bác a!(tất nhiên ko phải là mua 300 con nha bác!)thíc hay không thôi
mjhungvit
TÍCH CỰC
12 năm
@01214009565 1 chiếc tầm 900000usd chứ mấy bác anh Cường dư sức mua, khi nào anh em nào trong tinhte giàu mua trên tay đi tầm 18~2o tỷ
bọn này cái gì làm cũng dc, hay thật
Những người lính đi tuần tra ngồi trên những chiếc xe này sẽ ko sợ bị bắn tỉa và các loại mìn sát thương nhỏ ,ở các nước giàu sinh mạng của người Lính Đc bảo vệ tối đa, Đc Trang bị tới tận răng ,ko như vn mình quá đơn sơ , đơn giản Là tại gì chúng ta còn quá nghèo
@thattinh0 câu này đúng nè ,chỉ nói suôn là chưa đủ , chúng ta ko thể sống trong những giấc mơ mãi , để khi tỉnh lại sự thật quá phũ phàng
@JIMMY LAI LInhs UK đâu biết ưu việt là gì hic ....?
@bkis1112 Rừng đang bị đốn,núi đang bị phá để khai thác -> lấy gì che chở nữa đây.
@NgocFreedom Chơi kiểu lấy thịt đè người như tụi tàu khựa ấy =))
Bao giờ Tinhte có bài trên tay em này nhỉ???? 😃
@vettrung Khi quân đội Anh sang đánh chiếm VN thì sẽ kiểu gì chẳng có bài trên tay. Chắc cũng phải mất một thời gian dài nữa😁
@dangvodao109 WATS UP,EVERYONE
VIET NAM CÓ 2 BỘ:TƯ TƯỞNG HỒ CHÍ MINH&LỊCH SỬ ĐẢNG
VÔ ĐỐI,không ai dám làm gì
BLESSING YOU,ALL
@JIMMY LAI khuyên bác nên 100% tiếng việt đừng có cải kiễu nữa nạc nữa mở bác
nambeohy451
ĐẠI BÀNG
12 năm
lốp nhìn giống con máy xúc lật kawasaki 65z của mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp