Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Fuji giới thiệu hai ống kính XC mới có OIS: 16-50mm II và 50-230mm II

Gia Tường
19/1/2015 2:53Phản hồi: 31
Fuji giới thiệu hai ống kính XC mới có OIS: 16-50mm II và 50-230mm II
Bên cạnh sự xuất hiện của chiếc máy ảnh không gương lật X-A2 mới, Fujifilm còn giới thiệu thêm hai ống kính là Fujinon XC 16-50mm II F/3.5-5.6 và 50-230mm II F/4.5-6.7. Với tiêu cự trải dài từ 16mm đến 230mm, cả hai ống kính sẽ đáp ứng tốt các nhu cầu đa dạng của người dùng. Cả 2 đều tương thích đầy đủ với ngàm X-mount của hãng. Fuji còn tăng cường thêm khả năng chống rung quang học OIS để giảm hiện tượng rung ở tiêu cự xa và chụp thiếu sáng.

I. Fuji Fujinon XC 16-50mm II (24-76mm) f/3.5-5.6 OIS

• Tiêu cự tương đương 24-76mm trên cảm biến Full frame
  • Tương thích hoàn toàn với ngàm X-mount
  • 12 thấu kính gom thành 10 nhóm. Trong đó có 3 thấu kính Aspherical và 1 thấu kính ED (Extra Low Dispersion)
  • Chống rung quang học OIS giúp giảm hiện tượng rung trong điều kiện thiếu sáng
  • 7 lá khẩu được xử lý bo viền cho phép thay đổi khẩu độ trong phạm vi 17 stops, bước thay đổi nhỏ nhất 1/3 EV
  • Có tích hợp motor lấy nét độ chính xác cao và yên tĩnh khi hoạt động
  • Khoảng cách lấy nét gần nhất 15cm cho chế độ Macro
  • Giá: $280 - xấp xỉ 5,9 triệu vnđ
Ảnh chụp thử từ ống kính Fujinon XC 16-50mm II này:
ff_xc16_50mmf35_56_ois_2_002.jpg ff_xc16_50mmf35_56_ois_2_001.jpg ff_xc16_50mmf35_56_ois_2_004.jpg

II. Fuji Fujinon XC 50-230mm II (76-350mm) f/4.5-6.7 OIS

• Tương đương tiêu cụ 76-350mm trên cảm biến Full Frame
  • Tương thích hoàn toàn với ngàm X-mount
  • 13 thấu kính gom thành 10 nhóm. Trong đó có 1 thấu kính Aspherical và 1 thấu kính ED (Extra Low Dispersion)
  • Chống rung quang học OIS giúp giảm hiện tượng rung khi chụp ảnh, quay phim ở tiêu cự dài và trong điều kiện thiếu sáng (3.5-stops)
  • Có tích hợp motor bước cho khả năng lấy nét tự động tốc độ cao và yên tĩnh khi hoạt động
  • Giá: $399 - xấp xỉ: 8,4 triệu vnđ
Một số ảnh chụp thử từ ống kính Fujinon XC 50-230mm II mới này:
ff_xc50_230mmf45_67_ois_2_002.jpg ff_xc50_230mmf45_67_ois_2_003.jpg ff_xc50_230mmf45_67_ois_2_001.jpg
Theo Fujifilm (1) (2)
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Micky2906
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy build tốt quá
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
2 ống này có gì khác so với đời I nhỉ?
Lạ nhỉ, 50-230 còn ok, cái 16-50 phiên bản 1 vốn rất tốt và ảnh cũng ko kém , ko hiểu làm thêm II để làm gì thế này 😁
@EvilCrab Khác nhau chỗ này nè bác :D

http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/x/fujinon_lens_xc16_50mmf35_56_ois_2/specifications/
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường Hình như chỉ hơn được cái lấy nét khoảng cách gần hơn thôi phải ko bác?
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab Kém???
Tiêu chuẩn của bác có vẻ cao quá nhỉ...
nhemdaika
TÍCH CỰC
9 năm
@datmap bác ko hiểu ý bác @EvilCrab rồi
@datmap Đọc cho rõ đi bạn.
Máy ảnh toàn cho các cao thủ chụp thì ảnh chả đẹp ^,^ !! Đến camera của mấy cái điện thoại lumia vào tay các bác pro ảnh còn " lung văn linh " nữa là ... 😆 .
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanghaidang phải biết chụp và căn chỉnh nữa thì mới ok được.
haigt11392
TÍCH CỰC
9 năm
e thích cái body của Fu nhưng thích len Sel của nex hơn :p:p
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
có OIS là ok rồi. iphone 6 cũng có OIS nè.
@kant1522 chắc chưa từng dùng ip 6
ip 6 plus mới có ois nhé
nhìn đẹp mà giá lại rẻ nữa
@@! máy lag nên chắc bị nhảy chữ bạn chưa hiểu đúng ý.
Nguyên là chất lượng con 16-50 (kit XA1) không kém tí nào cả, thậm chí là quá ổn vs dùng tốt, ko biết ra cái II làm gì sớm vậy khi không thấy điểm gì thật sự mới.

Chỗ đó có nói gì thêm đâu :|, ngoại trừ con I thì khoảng cách gần nhất tại 35mm là 10 cm, con II thì lên 40mm. Đại khái là macro tốt hơn 1 tí cơ mà thông số như trên thì chả quan trọng lắm nhỉ zz
hungncdi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái sở thích này tốn tiền quá 😔
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
đồng ý với bác evil_crap
ống cũ là siêu kit rồi, ra thêm ống này chả biết để làm j
Reltih
TÍCH CỰC
9 năm
Ống kit mà giá cao và bự con quá, ko hợp với mirrorless. Cũng kit 16-50 mà Sony làm nhỏ hơn nhiều.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@Reltih kit của sony xách dép cho fụi nhé, một con bằng nhựa một con bằng kim loại
chưa kể đến hình ảnh 😁
tiền nào của đó
@Reltih Nó đắt vì nó build bền =.=
Con 16-50 của sony dùng cũng rất ok nhưng mà trông yểu điệu vcđ, kiểu cứ như rơi phát chết liền.
Kể cả zoom điện, làm build tốt ko hề rẻ. 14-42 của pana giá chả quá con này 😃.
Hầu hết Kit bây giờ mới ra đều tương đối tốt, có điều ai chụp nhiều sẽ thấy build tốt của bền cũng là 1 lợi thế và đáng giá.

Việc nhỏ gọn vs to cũng tùy hãng. To thường dễ đạt lợi thế về chất lượng hình hơn. Làm nhỏ để có chất lượng ảnh tương đương sẽ thiệt hại về mặt vật chất (túi $) cao hơn. NEX theo chiều hướng nhỏ đó, nhưng đa phần ống đều khẩu bé hơn Fuji. Những ống tốt của nó thì giá khá là cắt cổ cho những người bình dân bỏ $ ra chơi mirrorless.
máy fujit nào FF sài ngàm X ngon vậy mấy bác
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
@moitapkinhdoanh Fuji chưa có máy FF ngàm X, nhưng mà giờ cảm biến crop của Fuji đang rất tốt rồi
các bác ơi full bộ này bao nhiêu,. muốn đi chụp giò quá
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
cứ mua X-T1 và cái lens thật tốt là ok.

hình này mình chụp bằng X-T1 và lens 56 f1.2R
DSCF1158.jpg DSCF1058.jpg
con 50-230 đời 2 này có màu đen không mọi người
body mình màu đen mà h mua màu bạc thầy hơi kì 😔
Với lại bề ngoài đời 2 vs 1 có gì phân biệt được không ạ.
tks mọi người
microghost
TÍCH CỰC
8 năm
Đào mộ tí.
Các bác thấy combo này ok không? https://zshop.vn/fujifilm-x-a2-16-50mm-50-230.html
@microghost Mục đích bình thường, đi chơi, du lịch thì khá ok.
Tuy nhiên mình khuyên bạn nên dùng X-T10, giờ con này giá rẻ, có ống ngắm ở giữa sẽ tiện hơn. Chỉ có LCD lợi cho selfie nhưng bù lại trời nắng to cái LCD x.đ cmnl là phế, kể cả thằng Sony là thằng sx mấy cái LCD rất tốt cũng còn phế.
microghost
TÍCH CỰC
8 năm
@EvilCrab Cám ơn bạn. mình cũng đang ngại là nó k có kính ngắm. hj. Mới mua máy giờ nên chọn MRL tôt hơn DSLR bác nhỉ!
@microghost Tốt hơn hay không tuỳ nhu cầu của bạn.
Với người mới:
- Chụp chơi hoặc gia đình thì bạn nên mua mirrorless, vì nó tiện.
- Nếu bạn định đầu tư tử tế cho nhiếp ảnh thì nên mua DSLR, vì nó không tiện dụng như mirrorless, nó sẽ ép bạn phải học nhiều hơn, phải biết nhiều hơn. Dùng mirrorless nhiều khi sẽ bị quá ỷ lại vào cái máy.
lvthanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tôi cũng đang quan tâm con này, https://zshop.vn/fujifilm-x-a2-16-50mm-50-230.html
Anh em cho hỏi làm sao phân biệt ống kính thế hệ I và II vậy ? Cám ơn .
@lvthanh Nó có thêm II la mã ở vòng trước của lens.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019