Fujifilm chính thức bán ra XM-FL 24mm f/8: Ống kính 3-trong-1, tích hợp filter và nắp đậy

Gia Tường
8/2/2015 9:30Phản hồi: 53
Fujifilm chính thức bán ra XM-FL 24mm f/8: Ống kính 3-trong-1, tích hợp filter và nắp đậy

Fujifilm Nhật Bản vừa chính thức bán ra chiếc ống kính đặc biệt XM-FL 24mm f/8. Đây là ống kính dạng Pancake với bộ filter tích hợp bên trong cùng nắp đậy, giúp cho người dùng chụp ảnh với nhiều hiệu ứng thú vị và không còn phải lo chuyện quên nắp đậy ống kính nữa.

Cấu trúc của ống kính rất đơn giản: Fuji đặt trong ống kính một bánh xe và bạn sẽ xoay bánh xe này để chọn các filter tương ứng. Bánh xe có các lỗ để gắn các loại filter vào và thay đổi lần lượt theo nhu cầu. Có 4 loại filter tương ứng là:
  • Filter bảo vệ: Có chức năng bảo về ống kính khỏi trầy xước và bụi bẩn
  • Filter sao: Giúp bạn chụp đèn đường hay các đốm sáng sẽ loé lên hình sao chứ không phải chỉ là một đốm sáng như bình thường
  • Filter soft để hiệu ứng ảnh mờ đặc biệt
  • Nắp đậy: Dùng để che ống kính khi không dùng
Mỗi loại filter sẽ có từng khấc tương ứng trên bánh xe tương ứng như hình bên dưới:

XM-FL có trọng lượng 320g và mỏng 21mm. Chính vì độ mỏng và cấu tạo như vậy nên ống kính này không có motor hay bất kỳ giao tiếp điện từ nào giữa máy và ống kính. Điều này đồng nghĩa với việc ống kính không có khả năng lấy nét tự động và ảnh chụp ra sẽ không có bất thông tin gì về ống kính trong Exif. Giá của ổng kính là 2,1 triệu đồng với hai màu bạc/đen. Hiện ống kính này chưa bán tại Việt Nam.

fujipancakefront.jpg fujiside.jpg fujitop.jpg
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ý tưởng ống kính thì hay, cơ mà F/8 thì @@!... không được đa dụng cho lắm. Thay vì vác filter chẳng lẽ lúc nào cũng vác theo chân máy :-s
Vả lại khi chụp người, vật chuyển động trong điều kiện thiếu sáng thì quá bất tiện.
@EvilCrab cứ xúc ISO cao lên thôi bác ơi
@Gia Tường 😆 iso cao = chất lượng ảnh giảm. Ngoài ra còn độ sâu trường ảnh (Đầy lúc mình chụp tiêu cự 16mm còn để f/2.8, đừng nói là 24mm chuyên phong cảnh nên không cần khẩu lớn zzz).
Nói như bạn thì ống kính khẩu lớn giờ vứt hết à 😃).
@EvilCrab chụp phong cảnh dùng khẩu lớn làm gì bác? Người ta chụp phong cảnh toàn khép khẩu lại.
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab Khẩu lớn để chụp gái 😁
Fuji ISO cao ngon mà bác. Cơ mà f8 thì đúng là hơi yếu :p
@nforce fuji gian iso mà :D x100 iso 1600 trở lên không khác gì nhau cả
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
ôii...vãi cái khẩu...tích hợp nhiều quá nên phải giảm khẩu
giống cơ chế máy ảnh của bọn con nít quá, ngày xưa mình cũng có 1 cái, soi lên chụp toàn lão tôn với chi bát giới 😁:D:D
khẩu 1/8 bị sao mà mấy bác chê thế, mình chưa rõ lắm?
tdlong506
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Lê Trung Minh Giống như bạn nhìn thế giới với đôi mắt nhắm tịt lại, chỉ he hé một chút, ánh sáng hơi yếu xíu là không thấy rõ
PingMD
CAO CẤP
9 năm
@Nguyễn Lê Trung Minh Khẩu 8 mà bác.
@Nguyễn Lê Trung Minh vì mấy các đó thích chụp xoá phông và ngại ISO cao
vuthanh23396
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PingMD 1/8 là đúng rộ còn gì, hoặc ghi là f/8, chứ có ống khẩu 8 thì bá đạo quá =)))
PingMD
CAO CẤP
9 năm
@vuthanh23396 Trên ok người ta ghi vậy đó bác, Nikon cũng như thế. Nếu khẩu 1.8 thì ghi là: 1:1,8
Cái ống này khẩu mở lớn nhất là 8 nhé.
kenpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
ý đồ của fujifilm là người chụp không cần quan tâm đến tiêu cự, cứ chụp là rõ nét
cố lên đc f/4 thì ngon. Ống này hình như fix focus luôn 😕
@loveskyvn con này nét từ đầu tới đít luôn 😁
F/8 cũng có nhiều cái hay ho.sợ thiếu sáng thì lên iso.gần thì flash để làm cảnh.
@dinhhay26 Ống f/2.0 hoặc f/2.8 người ta cũng dùng đc khẩu f/8
Ống f/8 người ta ko thể dùng 2.0 hay 2.8

Vấn đề ko phải nó "khác" hay "hay" mà vấn đề là tính năng nó yếu @@!
@EvilCrab Yếu tới mức bỏ bớt quay tay hả bác.
Tưởng nó tích hợp luôn ND với CPL thì bá đạo.
@nguyenthucbk bác đem về tháo ra rồi thêm CPL vào thì ngon :v
hwman
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không chơi, nhỏ gọn thật nhưng khẩu 8 lại lấy nét bằng tay 100% chụp oải lắm 😔
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hwman Cứ ngắm rồi chụp, 100% nét từ đầu tới ass.
vu quoc hoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hwman Em nghĩ bâc không cần lấy nét đâu. 24mm, f8 :3 nét từ gần tới xa luôn 😁
huhjun
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hơi gà chút, mình không nghĩ nổi mua cái ống kính này để làm gì nhỉ?
@huhjun vậy thì chiếc ống kính này không dành cho bạn đâu :p những người thích sự độc đáo sẽ mua ống kính này vì cái Soft Filter và Cross Filter của nó
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huhjun cái này nó thiết kế gần như thay cho cái nắp máy bt thôi, cần thì dơ lên chụp 😆
F8 giá 2.1tr là đúng rồi ^^, chứ F2.8 chắc phải trên 6 củ.
Góc streetlife nhưng khẩu phong cảnh, hơi gò bó tí, hợp với bác nào chụp cảnh hẹp nhưng cần chiều sâu, ví dụ chụp con đường dài, hành lang, cầu thang.... Mà công nhận giá rẻ thật, nhưng chắc chắn mình k xài, chờ xem Fuji có em 10mm không, f4 cũng được :p
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
Ống chụp phong cảnh mà các bác cứ nhao nhao đòi khẩu lớn. Chắc thường ngày chụp phong cảnh hay để 2.8 chắc. há há
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
F8 nhắm tịt thì f22 bác lấy chăn chùm đầu a.
nvk84
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là cái lens sinh ra để thay cap body, nhỡ có quên lens thì có cái mà dùng. Mà khẩu với tiêu cự này thì af hay mf cũng chả quan trọng.
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
24mm cho body fuji thì phong cảnh cái l.....gì.
tiền nào của đó, ko thấy nó có $100 sao mà đòi hỏi 😆, ống chụp phong cảnh thì tripod vác đi kèm là bt
f/8 chứ mình chụp phong cảnh dùng toàn f/11 - f/16 thôi

mình thì tưởng tượng bịt mắt bắt dê cơ ;)
Xa_Que
TÍCH CỰC
9 năm
Lỗ bé thế kia thì chụp được ko 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019