Fujifilm X-T1 sẽ có bản cập nhật 4.0 vào tháng 6, tăng tốc độ lấy nét, thêm nhiều chế độ chụp

TDNC
11/5/2015 5:56Phản hồi: 23
Fujifilm X-T1 sẽ có bản cập nhật 4.0 vào tháng 6, tăng tốc độ lấy nét, thêm nhiều chế độ chụp
Fujifilm vừa thông báo họ sẽ tung ra bản cập nhật 4.0 cho máy ảnh X-T1 và X-T1 Graphite Silver Edition vào cuối tháng 6 năm nay, chủ yếu nâng cấp tính năng Auto-Focus nhanh hơn, chính xác hơn và thêm nhiều chế độ chụp khác. Chi tiết mời các bạn đọc tiếp bên dưới:
  • Hệ thống lấy nét mới (Zone và Wide/Tracking): giúp lấy nét vào các vật thể chuyển động một cách dễ dàng hơn. Zone (lấy nét theo vùng) cho phép chúng ta vạch ra khu vực lấy nét gồm 3x3, 3x5 hoặc 5x5 điểm trên màn ảnh (chọn ra từ hệ thống lấy nét 77 điểm của máy). Máy ảnh sẽ ưu tiên lấy nét trong khu vực đã định (kết hợp với AF-C) nhằm mục đích lấy nét nhanh hơn và lấy nét liên tục vào vật thể, miễn là nó còn nằm trong vùng lấy nét. Còn chế độ lấy nét rộng (Wide/Tracking) cho phép vạch ra vùng lấy nét lớn hơn so với Zone (dùng hết 77 điểm AF), dùng để chụp các đối tượng di chuyển theo chiều ngang, chiều dọc hoặc tới và lui.
  • Tăng độ chính xác của AF: chế độ lấy nét AF đơn điểm nay tự động chia vùng lấy nét thành nhiều vùng nhỏ hơn để lấy nét chính xác vào từng chi tiết nhỏ mà bạn mong muốn. Kết hợp với khả năng lấy nét theo pha cũng được tăng độ nhạy từ 2,5EV lên 0,5EV giúp máy có thể lấy nét nhanh hơn trong các môi trường thiếu sáng và có độ tương phản thấp.
  • AF có Eye Detection: tự động lấy nét chính xác vào đôi mắt của đối tượng được chụp để mang lại hiệu quả truyền đạt hình ảnh tốt hơn và xóa phông đẹp hơn.
  • Chế độ Auto Macro: máy ảnh tự động chuyển sang chế độ Macro khi cần thiết (chụp ở khoảng cách gần) trong khi vẫn giữ được tốc độ lấy nét nhanh. Người chụp không cần phải bấm nút Macro nữa và có thể gắn chức năng khác cho nút Macro đó.
  • Cải thiện AF trong khi quay video: giúp lấy nét mượt mà và tự nhiên hơn khi đang trong chế độ quay phim.
Ngoài ra còn nhiều cải thiện nhỏ khác bạn có thể xem chi tiết hơn nữa trong link ở cuối bài.

Xem thêm: Trên tay Fujifilm X-T1

Theo Fujifilm USA
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
Fuji cập nhật liên tục, thích nhỉ 😃 Các hãng khác ít khi cập nhật tính năng nhiều như vậy
hoá ra cái này cũng update như trên điện thoại
quá hay
Reg giba
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn ngon....
djcheat
TÍCH CỰC
9 năm
ực một phát rồi đi ra :adore:
Quá dữ. Fujifilm cứ cập nhật firmware cho X-T1 liên tục như vậy, chẳng mấy chốc thì X-T1 sẽ thành "siêu nhân" thôi. Hóng ngày up firmware 😁
Xt1 cứ bị " cưng" như thế này thì khó mà bỏ em nó dc kaka.
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mừng là đã sáng suốt khi quyết định bán XE2 và giữ lại XT1.
Cứ có cập nhật là yêu rồi 😁
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bac vui long xem clip giới thiệu về update 4.0 cho X-T1 ^^

https://www.youtube.com/watch?v=ZaoIZXA5RMM&spfreload=10
bkboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho e hỏi Af x-t1 so với a6000 thế nào ạ?
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@hero130 Hì thực ra ép xung không hẳn là cưỡng bức; mình cho CPU chạy đúng khả năng của nó, không lock các kiểu của NSX 😃 Nói vậy thôi, đúng là hơi khác. Cám ơn bác.

Mà em chưa hiểu vì sao nếu nâng AF được thì Fuji k nâng từ đầu nhỉ? Rất nhiều con X Series trước giờ đều nâng cấp fw là cải thiện AF 😃
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronaldomu em cũng không rõ, nhưng có thể là do hệ thống lens mới hoàn thiện gần đây nên phải update từ từ, trong năm 2014-2015 Fuji ra toàn lens tuyệt vời: 50-140 f2.8; 16-55 f2.8 , 56 f1.2 APD, 16 f1.4 v.v... Fuji update để phát huy tối đa các lens mới ^^.

Riêng em thì đang hóng lens 90 f2 của Fuji do em toàn chụp chân dung.
@hero130 Đúng đấy bác, em len 90/f2 mới ngon chứ em 56/f1.2 dùng bình thường thôi. Mình chưa được dùng em APD. Còn em 16-55 XF ngon mà hơi nặng, chủ yếu không thấy thực sự ngon hơn 18-55 kít nhiều.

xT-1 là dòng hấp dẫn nhưng dù sao dùng len ngon nó vẫn nặng và giá thành khá cao. Sau 5 ngày dùng xt-1 với các len kit, 23/1.4, 56/1.2, và XF 16-55, mình đã cho ra đi vì không thể mang nổi 2 bộ gear.

hẹn gặp lại Fuji trong tương lai
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@hero130 Có thể do dàn lens mới 😃 Tuy nhiên em vẫn chưa rõ cơ chế lắm.
okbabe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Fuji liên tục cập nhật mà sao ít ng dùng nhỉ
@okbabe Bác lên FB search tìm, Group Fuji VN đi nhé.
Group rất đông đảo thành viên từ Nam chí Bắc...
Đợt OFF, vừa roài, 3 Miền đều tổ chức đầy đũ hết Bác ạ...
Chơi Fuji, như vui đùa trong 1 thế giới riêng biệt... Các Thành viên thường xuyên Off liên tục với nhauuu... Chẵng qua, là Họ ko làm rần rần như những Box khác thôi Bác... ;)
Fuji chơi kỳ quá, vừa cho em XT1 bạc lên đường chiều nay.
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
nguyên 1 hội fuji việt nam kìa bác, rồi các nhiếp ảnh gia chuyen nghiệp trên thế giới kìa bác.
Mà bác nói cũng đúng, Hasselblad, Leica, Phase one còn ít người dùng hơn nữa ^^
laobantien
TÍCH CỰC
9 năm
ngon mà đắt lòi
chắc kén người dung vì giá khá chát. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095