Galaxy Mini - hướng dẫn up firmware, đã có 2.3.5

sangdesigner
15/8/2011 16:36Phản hồi: 202
Galaxy Mini - hướng dẫn up firmware, đã có 2.3.5
GALAXY MINI ĐÃ CHO UPDATE BẢN 2.3.5 THÔNG QUA WIFI HOẶC 3G (OTA). THÔNG BÁO CHO NHỮNG AI CHƯA BIẾT:

(Ai quan tâm bài viết hướng dẫn Update Firmware thì có thể bỏ qua thông báo này và kéo xuống 1 chút)

Hiện tại đã có thể update FW 2.3.5 XXKS1 tại Việt Nam từ FW 2.3.4 XXKPK thông qua FOTA của samsung.

CÁCH LÀM:
Mở wifi, sạc đầy pin.
Vào setting > about phone > software update > update.

Máy sẽ thông báo có FW mới và yêu cầu cập nhật. khoảng 5Mb do em update từ XXKPK còn nếu update từ FW cũ hơn có thể sẽ nặng hơn. ( cái này đoán mò chứ chưa kiểm chứng vì không có nhìu máy để thử) Sau khi bạn chấp nhận thì chờ máy down FW về, sau đó nó hỏi có cài đặt không thì OK luôn nha, nếu cancel thì đường tình đôi ngã Sau đó máy tự reboot và tự Up cho bạn.
Yêu cầu: Mở Wifi. Sạc đầy pin. Lòng kiên nhẫn + tờ báo
Ưu điểm: hiếm khi gặp lỗi khi update bằng OTA (over the air). samsung thì gọi là FOTA
Nhược điểm: thời gian download bản cập nhật thì nhanh nhưng thời gian update thì cực chậm ~30' thế nên mới khuyến cáo anh em sạc đầy pin trước khi sạc là vậy. Không khéo đang Up mà hết pin thì hậu quả khôn lường

Do em lâu ngày chui vào check thử chứ không check thường xuyên nên không biết sámung cho up qua FOTA từ khi nào, nay đã làm được cho máy của mình nên mới mạo muội post bài giới thiệu, ai biết rồi thì thông báo cho những người chưa biết nha.
CHÚC MAY MẮN VÀ THÀNH CÔNG!

MỘT CHÚT CẢM NHẬN CHO CÁC BÁC CÂN NHẮC TRƯỚC KHI UPDATE:
Sau khi up lên 2.3.5 phải nói là rất tuyệt vời. một fw quá tốt mà trước giờ mình cảm nhận được. Cũng bao nhiêu data và app trên máy khi còn là 2.3.4 chạy ì ạch bi nhiu thì qua 2.3.5 đã không còn lag giật nữa. Phải nói là rất mượt mà như Sunsilk.
Pin thì trâu bò hơn trước với việc lướt wifi và brightness 50% thì trong 30 phút mất 3%pin.

ROOT MÁY được với file zip như 2.3.3 và 2.3.4 đã từng làm.
1. Các bạn down file này về http://www.mediafire.com/?1qeivffj80czt98
2. Chép vào thư mục gốc của thẻ nhớ
3. Tắt điện thoại

Quảng cáo

4. Nhấn tổ hợp phím power và phím giữa để vào chế độ Recovery mode
5. Chọn Update From SD CARD rồi chọn file lúc nãy ta đã chép vào.
(di chuyển bằng volume + -, ok bằng Home key)
6. Chờ cho chương trình được nạp vào trong giây lát.
7. Khởi động lại và cảm nhận thôi. 😃
Phần hướng dẫn root này trích từ bài viết của bác the_world_funny

----------------------------------------------------------
-- Update Bản FW DXKPD 2.3.4 dành cho châu Á có tiếng Việt DXKPD 2.3.4 click để tải về, cập nhật cho các bạn muốn sử dụng tiếng Việt. -- Pass: samfirmware.com (nếu có)

Còn nếu muốn up bằng KIES các bạn có thể thử cách này:

Quảng cáo

Bạn chỉ cần nhập vào điện thoại của mình mã sau :
*#272*Mã số IMEI của máy bạn và kết thúc bằng #
Sẽ có 1 bảng hiện ra
Có tên là PRECONFIG ở đây sẽ có rất nhiều mã khu vực cho bạn lựa chọn (Tùy theo ROM mà có bấy nhiêu mã khu vực ) và chọn đúng mã khu vực của mình. Vietnam là DB

Lưu ý : Máy sẽ về trạng thái ban đầu khi mua máy tất nhiên là các phần mềm hay config của bạn sẽ mất hết.... nên backup trước khi làm...
phần hướng dẫn up qua kies này trích từ bài viết của bác kissme88
----------------------------------------------------------

Link MEDIAFIRE cho anh em.

Firmware Download về giải nén xem file hướng dẫn của em mà làm theo.
--FIRMWARE XXKPK Galaxy Mini -- Pass: jackhuynh
Driver cho các bác đây nếu máy chưa cài KIES, nếu có cài KIES mà KIES nhận máy rồi thì khỏi cần Down và cài Driver.
--DRIVER SAMSUNG USB
Không chạy (Tắt) KIES khi up firmware nha.
KIES 2.1
--Tải KIES 2.1
TASS ops
--TASS file

Hướng dẫn chi tiết tại đây:

CẬP NHẬT TIN TỨC: Tất cả các Fw từ 2.3.x đều là của châu Âu, ko có tiếng Việt nha. Nhiều bạn thắc mắc sau khi up không có tiếng Việt, nếu muốn xài tiếng Việt thì để nguyên 2.2.1 ko nên up lên nha.

UPDATE: Đã có fw tiếng Việt bản 2.3.4 Bác nào mua máy tại Việt Nam và máy có ngôn ngữ tiếng Việt tức là có thể up lên 2.3.4 tiếng Việt được thông qua KIES 2.0.3.11082 - click để tải về Sau khi cài KIES các bác cắm cáp vào và cho KIES update, khỏi phải xem tiếp bài viết này !, ngược lại nếu máy của các bác không có tiếng Việt trong phần Setting > Languages nghĩa là fw trên máy không cho phép cập nhật thông qua KIES tại Việt Nam các bác phải tiếp tục xem bài viết

QUAN TRỌNG: FW mới lúc nào cũng cải tiến không ít thì nhiều, ko tệ hơn các bản trước đâu. Một số bạn chê FW mới bị gì gì đó, hao pin, hao ram gì gì đó..., nên nếu các bạn đã quyết định up thì sau này không trở về được nha, up ngược về FW trước rất nhiều trường hợp bị chết máy rồi đó. Một đi không trở lại nha. Theo mình các bác nên up đi, FW này cải tiến hiệu năng Pin nhiều lắm đó.

10 bước cài firmware SAMSUNG GT-S5570 thông qua ODIN bằng file One Package firmware XXKPK 21/7/2011

Nhớ sạc điện thoại >50% trước khi làm nha!

1. Giải nén file FW mới tải về. Bạn hãy kiểm tra xem có đầy đủ 3 file chính sau đây không:
TASS_v1.0.ops
S5570XXKPK_S5570XXKPK_S5570SERKPK_HOME.tar
Odin Multi Downloader v4.38.exe
Nếu có đầy đủ rồi thì tiếp tục. Làm đúng theo hướng dẫn này không làm những thao tác thừa hoặc thiếu nha.
2. Chạy chương trình Odin Multi Downloader v4.38.exe
3. Click OPS và chọn file TASS_v1.0.ops

4. Check One Package từ mục Option, kiểm tra xem Auto Reboot và Protect OPS đã tự check chưa, nếu không thì check vào. Nói chung là phải được Check (Enable) hết.
5. Click One Package và chọn file S5570XXKPK_S5570XXKPK_S5570SERKPK_HOME.tar

6. Tắt điện thoại.
7. Khởi động lại điện thoại vào chế độ Download Mode - Cách làm: NHẤN VÀ GIỮ 3 nút cùng lúc theo trình tự sau "Phím Volume Down + Phím Home (phím giữa) + Phím Power"
8. Khi màn hình hiện Downloading... cắm cáp nối điện thoại vào máy tính qua cổng USB.
Lúc này Odin nhận máy nó sẽ hiển thị cổng COM màu vàng bên góc trên bên trái

9. Click Start và đợi khoảng 4-5 phút (không làm gì nữa hết và chỉ ngồi xem thôi nha) đến khi Odin hiện chữ PASS thì đã hoàn tất. Một vài trường hợp ODIN chạy được nửa chừng đứng im, bạn xem trên ODIN mục message báo là rebooting... lúc đó điện thoại đã tự tắt, bạn tự khởi động điện thoại lên và đừng rút cáp giựa chừng nha, ODIN nhận điện thoại và tiếp tục chạy đến PASS.
10. Rút cáp, XONG :p Chúc thành công.

(C) Jack Huỳnh - Sangdesigner trên Tinhte.vn
Email: sang.designer@gmail.com
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Up lên cho newbie
quangtung79
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn mình down bản 2.3.4 của bạn về giải nén có file OPS mình mở nó lên ko dc phải làm gì mới mở dc bạn?
Bạn có xem hết bài viết của mình chưa. Vui lòng xem lại đầy đủ từng bước nha bạn, hướng dẫn cụ thể lắm rồi. Chúc bạn thành công.
quangtung79
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đọc kỹ lắm rồi , tới cái phần bạn bảo mở cái file OPS mình ấn vào file mở lên thì nó ra cái web của microsoft kiêu mình fix lỗi rồi mua cái gì đó , file đó nó ko chạy , bạn có thể giúp mình ko cảm ơn
Mình nói lại nha.
1. Giải nén file FW mới tải về. Bạn hãy kiểm tra xem có đầy đủ 3 file chính sau đây không:
TASS_v1.0.ops
S5570XXKPK_S5570XXKPK_S5570SERKPK_HOME.tar
Odin Multi Downloader v4.38.exe
Nếu có đầy đủ rồi thì tiếp tục. Làm đúng theo hướng dẫn này không làm những thao tác thừa hoặc thiếu nha.
2. Chạy chương trình Odin Multi Downloader v4.38.exe
3. Click OPS và chọn file TASS_v1.0.ops
4...... bạn xem lại trang 1 nha.

chọn file sau khi mở ODIN chứ không phải là mở (open) trong win nha bạn. Xem hình minh họa nha.
@sangdesigner Bác ơi cho e hỏi sao e cài rồi mở lại máy cứ reboot máy hoài! ko mở lên đc mà cái nhãn hiệu sam sung cứ quay vòng vòng à ! hix
Ai xài bản này rồi cho ý kiến cái
cảm ứng mượt,nhạy.pjn như cũ,chả thấy trâu gì.nói chung dùng thích hơn.
Cảm ơn anh nhiều, em đã up fw được theo hướng dẫn của anh rồi. Lần mò mãi trên mấy diễn đàn mới thấy hướng dẫn đầy đủ thế này.
thaiem1983
ĐẠI BÀNG
13 năm
minh lam duoc buoc xxkpi duoc roi nhu bac chi, thay rat ok tiep theo minh lam 10 buoc 10 bước cài firmware SAMSUNG GT-S5570 thông qua ODIN bằng file One Package firmware S5570XXKPK_S5570XXKPK_S5570SERKPK minh (ko giai nen) file nay lam theo nhu bac day no sau ay no toi gan 10 phut luon ma ko hien PASS gi het doi hoai lau wa minh ko chiu noi ma no cu o muc mibib..gi ko ha lam sau day bac giup voi Thanks bac nhieu
Em cũng bị như thế, sau phải rút ra rùi làm lại thì lại chạy đến pass luôn.
Chết thật, sao bác ko để ý máy và thông báo của ODIN. Vạch màu xanh dừng lại một nửa lúc đó là ODIN thông báo rebooting đúng không. một số trường hợp đt không tự reboot nên bạn tự reboot cho đt sau đó ODIN tiếp tục chạy đến PAS mà.
Bạn làm lại từ đầu đi nha. chúc bạn may mắn lần này. hic
mình cũng bị như thế và hiện tại đã chạy lại và odin vẫn dứng ở mục mibib download.. đã dc 30' rồi, giúp mình với, bây giờ rút cáp ra thì cái dt nó báo lỗi, hok xài dc
@thaiem1983 Hỏi ông này xem ai ngu. Tại vì ổng đang xài bản 2.3.4 tiếng việt nên ko up lên bản 2.3.5 được. Coái bảo ông ý điều này từ trang 1 đâu hả?
mình up 1 phát từ 2.2.1 lên 2.3.4 XXKPK đâu cần up bản XXKPI trước đâu mà vẫn được mà
Theo như bác này thì có thể up dạng onePackage cho 2.2.1 lun mà ko cần phải lên 2.3.x trước, nếu có bác nào khác cũng làm như vậy mà thành công thì thông báo lên đây em sẽ cập nhật lại bài viết.

Vì để an toàn cho máy, khuyến cáo các bạn up bản XXKPI trước vì nó up dạng multifile chứ ko phải onepackage. onepackage chỉ mới xuất hiện sau bản XXKPI. Em chưa thử nghiệm nên khuyến cáo các bác ko nên up thẳng lên 2.3.4 XXKPK khi máy đang là 2.2.1 khi chưa có xác nhận thành công từ nhiều người.
downupgrade 2.21

Mình up lên thấy có vẻ chậm hơn ngốn ram hơn bản 2.2.1 gốc của Việt Nam.
Ai biết làm sao để downupgrade xuống bản 2.2.1 không
Một vài trường hợp làm như bác đã bị brick. làm theo em là cách an toàn hơn.

---------- Post added at 10:34 PM ---------- Previous post was at 10:28 PM ----------

Đây là bản chính thức mới nhất trên samfirmware, em download về rồi up lên lại mediafire cho các bác dễ down. không phải bản MOD nha.

---------- Post added at 10:38 PM ---------- Previous post was at 10:34 PM ----------

2.3.x chỉ có tốt hơn chứ không có tệ hơn 2.2.x đâu bác, đó là ý kiến của rất nhiều người.
nếu bác muốn downgrade thì cũng làm y chang cách trên, tuy nhiên rất nhiều trường hợp dỏwngade bị brick máy đó nha.
Lời khuyên cho bác là xài 2.3.x dù gì thì bản ra sau phải tốt hơn bản trước đó không ít thì nhiều nha.
Mình up xong thì không sử dụng được 3G. Chỉnh lại bằng cách nào nhỉ ?
Vào setting > network > apn > tạo apn mới xài được data
quacon23
ĐẠI BÀNG
13 năm
up lên ko sử dụng được 3g nửa ai giúp với..........................................
Tinh trang loi~ man hinh` black screen?

mình xài dt samsung galaxy mini, mình up hdh android len 2.3.4 mà mình thấy tốn pin ... và ngốn ram nữa, nen mình up android 2.2.1 lai mà sao màn hình dt mình den thui, ai biet tai sao ko, giup mình khac phuc tình trang này di, vay có cách nào khac phuc tinh trang loi~ man hình ko? hay phai ra cua hàng sua? chua máy lại. giup mình voi.Thanks
Như mình đã nói ở trên, không khuyến khích các bạn downgrade. Rất nhiều trườing hợp up firmware về phiên bản thấp hơn phiên bản đang sử dụng thường làm die máy. chắc bạn phải mang đi bảo hành thôi, chúc may mắn 😔
Cậu có cái fw nào mới nhất mà có ngôn ngữ việt nam không cậu. mình sài cái giao diện vietnam quen rồi, giờ tiếng việt ko có, thấy thế nào ấy, smartphone có tiếng việt thì tiếng việt được tự hào lây
Bạn muốn xài tiếng việt thì ko nên up, tất cà các bản update mới đều là của châu âu, ko có tiếng việt đâu bạn ơi.
2.2.1 mới có tiếng việt. nếu bạn lỡ up 2.3.x thì chịu khó xài tiếng anh đi 😔, downgade ngược lại coi chừng chết máy đó.
quangtung79
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cứ up rom xong vào market gõ " set locale" mở ứng dụng lên tìm cái việt nam xong nó ra tiếng việt bấm vào tiếng việt xem nếu nó set được tiếng viêt thì sai còn ko thì thôi mà mình sài hấu hết các máy điều có thể set tiếng việt trừ máy của nhà mạng Han
Em làm như pác mà có được đau, nó chỉ hiện trong muc setting->locale and text, phan language là tiếng việt, ngoài ra ko có suy suyển cả. hu hu
@linhtinhsgdl: Cái 3g gì đó bạn vào settings-wireless and network-mobile network-access point names-bấm menu chọn new APN, tìm thông số nhà mạng mà nạp vào, khởi động lại máy nha.
@sangdesigner: trêm samfimeware có bản xxkpl rồi, nhưng mình định up (làm giống như bạn nói xxkpk ấy) thì ko được là vì sao hả bạn?
Bác up XXKPL là ko đúng rồi. bác xài máy nào. GLX Mini FW mới nhất là XXKPK nha, mình vừa mới check xong. Bản XXKPL bạn nói là của GT-S5670 GLX FIT mà. bác up bản đó ko được là đúng rồi, may cho bác là máy bác ko bị làm sao, hic
bet1487
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình up lên bản này thấy hao pin lắm,bác nào có cách gì cho bớt hao pin ko,chỉ e với.
bet1487
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình up lên bản này thấy hao pin lắm,bác nào có cách gì cho bớt hao pin ko,chỉ e với.
catcancau
ĐẠI BÀNG
13 năm
đau tim quá các bác ạ, e dính hệt như mấy bác trên kia...rút ra, tháo pin & bị báo lỗi 😔. Tuy nhiên vì ko cam tâm đem máy đi bảo hành, sao 1 hồi vật lộn e đã up xog máy...về pass ngon lành cành đào 😆
máy nhà mình up hok dc, để sáng mai học xong bay wa net up mới dc, tự nhiên hồi chiều hôm qua đang up nó nháy điện cho 1 cái ngáp ngáp cái dt lun @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019