"Giải phẫu thẩm mỹ" và sửa cục sạc Iphone

efun hcm
22/8/2012 11:24Phản hồi: 42
"Giải phẫu thẩm mỹ" và sửa cục sạc Iphone
Mấy hôm trước, máy mình hết pin, mình lấy cục sạc ra dùng, thấy im re. Mình gắn cái cáp USB vào laptop thì sạc bình thường, mình biết là cái cục sạc die rồi.Tò mò ( là dân điện tử mà), mình lên mạng search xem có cách nào mở ra không. Kết quả thì các bạn biết rồi. Em nó kín như một trái bom.😔

Sau khi quan sát vị trí board mạch bên trong của em nó (thank các pro post lên), một hồi suy nghĩ, mình thấy rằng đối với bom thì ông bà ta chỉ có cưa thôi. 😁
Thế rồi, mình quyết định cưa gần phần đuôi có jack cắm 220V em nó. Sau đó mở phần đuôi và lấy phần board mạch ra.
Sau khi quan sát, mình phát hiện phần AC vào của em nó bị hỏng (chắc do điện nhà chập chờn), mình lên mạng tìm hiểu về sơ đồ mạch của em nó. Sau đó, mình nhờ anh trong công ty order giúp linh kiện (may mắn là công ty mình làm về board mạch, thường hay order linh kiện từ nước ngoài về).

Thay xong linh kiện, mình đo đạc ngỏ cắm nguồn vào và nguồn ra của em nó, mình cắm em nó vào ổ cắm điện 220V, rồi hồi hộp bật công tắt ổ cắm điện. Sau đó, mình đo áp ngỏ ra, điện áp la 5V1 (không tải), để một hồi thấy em rất ổn định (mình dùng oscilloscope ở công ty để kiểm tra). Tối về nhà, mình quyết định cắm cái ipod vô test trước. Sau khoảng 2 tiếng em ipod nạp đầy. Tuyệt vời, em ngon rồi.:D

Còn công đoạn nữa là bỏ ruột em nó vô lại rồi dùng keo 502 gắn em nó lại.
Mời các bác xem hình rồi cho ý kiến nha.
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giỏi điện tử có khác, hay nhưng mà thường mọi người chọn cách ra tiệm quất con sạc 100k bạc ^^

Ps : Có cách nào lên world cho con sạc lô k pác =))
hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
bạn có nghề nên có thể sửa đc
nhiều ae trên này chỉ biết ngậm ngùi mua cái mới
nhưng mình cũng giống bạn, cứ mở banh ra coi sửa đc thì sửa
ko thì quăng
Ashurei
TÍCH CỰC
12 năm
phục dã man, có cục sạc tí xíu mà cũng em iu khoa học đc nữa 😆)~~

mình nghĩ 99% khi hư thì đi mua cục khác =]]
hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
@Ashurei tùy tính mỗi ng mà bạn
thanhtinh
TÍCH CỰC
12 năm
Hâm mộ. Thế mới là chơi chứ
tui lại bác này luôn, hay vãi thật
khâm phục 1 ý chí.có số điện thoại ae giao lưu cho vui bạn nha.
AD: số nhà 129-đường số 5 nằm trên đường Đỗ Xuân Hợp(ngã 4 Bình Thái)-Quận 9.
dám chơi dám chịu , ko có gì phải sợ phải ko bác chủ topic 😃
gemcitadel
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ha ha. mình còn 1 cục sạc hư từ hồi con 2G tới giờ, gỡ ra làm theo xem nào ? he he bk đâu xác ướp trở lại thì sao. Thanks bác chủ topic nha. 😁
Tháo ra nó để lại vết trông khó coi lắm
phục thật trước có mấy đồ điện tử hỏng e toàn tháo ra xem bên trong nó ntn rồi vứt tất :d
Đa tạ các bác.
Mình dân trong nghề, chút đam mê, mong các bác không cười chê.

Thực ra, được đọc các bài của bác nào đó về cục sạc, và tìm thêm trên mạng rồi tự tay mở xem, mình biết được độ "ngon" của em nó. Với các mạch bảo vệ và chống nhiễu cực tốt của em nó, mình k thể quăn em nó vào sọt rác được. 😃
Mình cho rằng nếu em nó bị k nặng lắm thì sau khi thay linh kiện em nó hơn em lô nhiều. Giá gốc linh kiện ở Singapore hay US thì rất rẻ, ở Vn thì mình phải chịu thêm tiền shipping và mua với giá bán lẻ. Với 100K thì đủ để "tút' lại em nó. Nếu hư IC chính thì cũng cở 150K thui. 😁

- Về câu hỏi em lô của bác hacker_deluxe: bo mạch của cục sạc lô thường khác hẳn với cục zin về chất liệu, sơ đồ mạch và linh kiện. Do đó, sorry, mình k thể hô biến "gỗ mít" thành "gỗ mun" được. 😃.
Nếu bác xài em lô thì nên lưu ý. Em nó thường k có mạch bảo vệ và chống nhiễu từ nguồn 220V nên thường có lỗi về cảm ứng. Nếu cắm cục sạc mà dùng iphone thì có hiện tượng lệch, nặng hơn thì loạn luôn tùy vào độ lô của em nó=> k dùng IP khi đang sạc.
Vì k có mạch bảo vệ ,nên lỡ em lô bị nổ thì em dế IP cũng khó thoát.

- Bác tungthamtu nói đúng. Với mình thì chỉ quan tâm chất "gỗ" của em nó thôi. Về nước "sơn" thì mình nghĩ k khó, bác có thể ra tiệm dán đề-can theo ý bác là xong.

- Mình cũng muốn giao lưu với các bác để biết thêm nhiều thứ khác. Nếu bác nào thực sự muốn giao lưu lấy số di động thì pm về langdu8303@gmail.com. Mong các bác thông cảm vì mình bị spam tin nhắn, QC, rồi mời bảo hiểm, vay ngân hàng, v.v... nhứt cái đầu rồi.

- Nếu bác nào muốn thử tút em zin bỉ tịt thì mình có thể giúp.
kiphoenix
ĐẠI BÀNG
2 năm
@efun hcm Hi bác, bác có thể hướng dẫn e cách fix sạc ipad cũng bị tương tự ko ạ. Cảm ơn bác nhiều. Chúc bác sức khoẻ ^^
Em khâm phục tài năng của bác!
bác thật là đáng ngưỡng mộ
Mình bị hư 2 cục sạc, hiện chưa biết làm gì với em nó. Cục sạc lô thì sạc lâu đầy hơn sạc zin phải không Pro?
còn 2 cục sạc ko sạc dc chắc mình em yêu khoa học giống bác thôi 😃
Mình hư mấy cái như thế này rồi, không những dùng nó để sạc Ipod mình còn tận dụng nguồn nó để chạy quạt, loa,... Mà mua đồ fake cũng rẻ mà 40k.
attila2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá giỏi .................ae học hỏi nè
chụp cận cảnh sao mờ căm thế ...
Phải phá mấy cái mới giỏi. Mới phá xong con ip4s. Tháo thay dây cáp audio xong gắn vào màn hình làm 1 đốm đen to bằng đầu ngón tay. Hehe. Yêu khoa học kiểu này đau lòng. Tự nhiên tèo hết 1 chai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019