Giải thích rõ về Vertu, Gia Khang và việc mượn máy làm trên tay

sonlazio
12/1/2015 9:11Phản hồi: 760
Giải thích rõ về Vertu, Gia Khang và việc mượn máy làm trên tay
Hôm qua thì mình có mượn được của Gia Khang 5 chiếc điện thoại Vertu để chụp hình chia sẻ với mọi người. Thật không may là chiếc Vertu Ti bị cho là nhái. Hôm nay mình đã mượn lại máy để lên Vertu Boutique là cửa hàng chính thức của hãng ở khách sạn Rex để kiểm tra vấn đề này. Cũng nhân tiện thì mình xin nói rõ mối quan hệ giữa bọn mình với các cửa hàng để các bạn rõ ràng hơn, tránh những hiểu lầm về sau. Nội dung bài này sẽ có 2 phần:
  1. Về nguyên tắc làm việc của tinhte.vn với các cửa hàng:
  2. Về xác minh chất luợng các điện thoại Vertu đuợc đề cập trong bài viết
1) Nguyên tắc làm việc:
Như các bạn đã biết thì tinhte.vn là một diễn đàn công nghệ. Mỗi khi có máy mới các cửa hàng thường cho các thành viên như bọn mình mượn để chia sẻ với mọi người. Mục đích của việc này là giúp mọi người có điều kiện tiếp cận dễ dàng hơn với máy, chia sẻ những thông tin mà nhà sản xuất không nói rõ… Mối quan hệ này là hoàn toàn bình đẳng và không tốn bất cứ một chi phí nào. Bọn mình đối xử với tất cả các cửa hàng là như nhau và không phân biệt, ai có máy mới sớm hơn thì mượn của người đó.

Trong trường hợp các bạn có gì hay muốn chia sẻ với mọi người thì cũng có thể PM bọn mình, nếu bọn mình thấy nó hay và phù hợp thì sẽ giới thiệu máy đó. Hoặc bạn là cá nhân muốn làm rồi gửi cho bọn mình cũng không vấn đề gì, Tinhte.vn là diễn đàn mở cho tất cả mọi người.

Cập nhật: Để cho rõ ràng thì bọn mình sẽ dùng từ "cảm ơn đã cho mượn" thay vì "cảm ơn đã hỗ trợ" trong các bài viết sau này.

2) Chất lượng của những chiếc điện thoại Vertu trong bài viết:

Những chiếc Vertu của Gia Khang.
Mỗi khi có điện thoại mới thì các cửa hàng thường cho bọn mình mượn để chia sẻ với mọi người. Bọn mình khi mượn có làm trên tay như bình thường, có thực hiện qua một số thao tác kiểm tra như dùng tổ hợp *#92702689# và bấm thử vào nút Concierge xem nó có hoạt động không… Các thao tác đó đều cho kết quả không có gì khả nghi, có thể tạm kết luận là máy Vertu thật. Tất nhiên là bên ngoài chỉ kiểm tra sơ vì là máy cũ và cũng nói rõ trong bài một số điểm không hợp lý như mặt sau của máy Constellation không tốt như mong đợi...

Sau khi làm Trên Tay xong (hôm thứ 6), tối chủ nhật mới chia sẻ lên diễn đàn (các bạn có thể xem ngày tạo chủ đề) thì bọn mình có trả lại toàn bộ máy cho Gia Khang. Sau khi đăng bài vào tối chủ nhật nhận được phản hồi thì sáng nay, sáng thứ 2 bọn mình có mượn lại các máy này để đi xác minh. Cần nói rõ là số máy mượn lại gồm 2 máy Constellation cảm ứng, 2 máy Signature và 1 máy Vertu Ti là chiếc máy bị nghi ngờ nhiều nhất. Sau khi kiểm tra kỹ từng con ốc một xem có giống với hình chụp không, kiểm tra từng vết xước và vết trầy trên da, thì tạm kết luân 4 máy đầu tiên giống hệt máy đưa cho mình hôm bữa. Chỉ có duy nhất máy Vertu Ti là có sự khác biệt. Gia Khang cho biết là họ đã bán 2 máy, 1 máy cho lái là máy A bên dưới và 1 máy cho khách là Constellation, còn giữ lại 3 máy,

Tạm gọi A: Máy Vertu Ti mình cầm hôm bữa
B: Máy Vertu Ti mình mượn lại hôm nay.

Nhìn mắt mắt thường thì vết xước trên da ở máy A mình cầm hôm bữa biến mất và thay vào vết xước ở vị trí khác, các tư thế xoay của con ốc bị thay đổi, loa thoại hoàn thiện tốt hơn, da ở đáy cũng khác... Tạm gọi máy mới là máy B.

Một số hình ảnh của chiếc Vertu Ti B

Quảng cáo

Khi kiểm tra thì mình chỉ có thể kết luận ở máy B: miếng khóa SIM ở mặt sau và nắp che SIM là giống máy A (mình biết vì có chụp hình hôm bữa), không thể đưa ra các kết luận khác. Hỏi bên Gia Khang thì họ cho biết máy A đã được sang tay cho một lái khác (thương gia khác) nên thương gia đó độ lại, thay thế một số linh kiện bên ngoài để bán cho khách hàng thành máy B. Hôm bữa mình không có lưu lại IMEI của máy nên không thể xác nhận mainboard bên trong máy B có phải máy A không hay là máy khác đắp vào.

Vertu_Ti_Vertu_Constellation-34.jpg Vertu_Ti_Vertu_Constellation-35.jpg
Một số hình ảnh của chiếc Vertu Ti B
Vertu Boutique
Rồi, đó là tình trạng trước khi mang đến Vertu Boutique. Thường thì Vertu Boutique ở Việt Nam không có kiểm tra máy, phải gửi sang Hồng Kông nên họ thường từ chối giám định một máy nào đó. Rất may là các anh chị ở đây cũng có biết Tinhte.vn và được giới thiệu nên họ cũng xem giúp. Các bạn cần lưu ý là Vertu Boutique nói rõ họ chỉ chia sẻ dựa trên những kinh nghiệm cá nhân (thử nghiệm, tiếp xúc và sử dụng hằng ngày) chứ không đưa ra kết luận cuối cùng.

Kết quả thử nghiệm như sau:
Máy Vertu Ti:
  • Mặt sau của máy không khớp số serial & IMEI
  • Phần khung viền, camera, flash, nắp SIM là hàng tự chế hoặc hàng nhái
Các máy khác:
  • Máy Constellation da cá sấu: Máy nguyên bản, không sửa chữa. Máy zin
  • Máy Constellation thường: máy tạm coi là Vertu nhưng có một số thành phần bị thay bằng linh kiện khác, bên trong vẫn là Vertu zin nhưng cần kiểm tra kỹ càng hơn.
  • Máy Signature Zirconium: máy tạm coi là Vertu nhưng có một số thành phần bị thay bằng linh kiện khác, bên trong vẫn là Vertu nhưng cần kiểm tra kỹ càng hơn. Mainboard đã bảo hành hoặc chạy lại phần mềm hoặc hóa đơn kèm theo là hóa đơn dành cho máy khác. (hóa đơn mua máy năm 2013, mainboard kiểm tra bằng code sản xuất 2014)
  • Máy Signature Gold: máy tạm coi là Vertu nhưng có một số thành phần bị thay bằng linh kiện khác, bên trong vẫn là Vertu zin nhưng cần kiểm tra kỹ càng hơn.
Một số thông tin khác:
  • Các con ốc của máy Vertu chính hãng không xoay theo một chiều cố định, nó có thể xoay theo nhiều hướng khác nhau
  • Các máy dựa trên nền của Nokia mới có thể kiểm tra bằng *#92702689#, các máy Android không được
  • Máy Vertu Signature Zirconium có hở ở đầu, đây không phải vấn đề vì máy lắp bằng tay sẽ có độ rơ nhất định (theo Vertu)
  • Trên thị trường có những mặt hàng tuy là Vertu thật nhưng bị dựng lại, hoặc tự độ lại theo ý người dùng mới. Các bạn nên mua ở những cửa hàng có uy tín hoặc rõ nguồn gốc đối với những máy mắc tiền như vậy.

Quảng cáo

Máy mượn được ở Vertu, các con ốc không cùng một hướng nên đây không phải là một tiêu chí đánh giá thật giả
Kết luận:
Rõ ràng trong sự việc này lỗi lớn nhất thuộc về bản thân mình đã không kiểm tra kỹ trước khi chia sẻ với mọi người. Dù có thể bào chữa là không được tiếp xúc nhiều với máy xịn hay không cố ý nhưng rõ ràng điều này không thể chấp nhận được. Thành thật xin lỗi mọi người và chắc chắn bọn mình sẽ kỹ càng hơn, đưa ra những chia sẻ tốt hơn trong các bài viết về sau.

Cập nhật: bỏ chữ zin trong phần kết quả để rõ nghĩa hơn theo góp ý của bạn NTA139.
760 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tóm lại GIA FAKE
@BùiQuốcĐạt tên mới hợp vãi .... chắc mốt in ra biển treo lên luôn quá
@Gia_fake FACE THÌ CŨNG K PHẢI BẠN ƠI, CHỈ CÓ THỂ NÓI LÀ HÀNG DỰNG LẠI, CHẾ LẠI K NGUYÊN BẢN, K ZIN THOI.
patienn
CAO CẤP
9 năm
Đã rõ. Thanks sonlazio và tinhte.vn
Thôi ae giải tán. Ai về nhà nấy và đừng bao giờ mua hàng của gia khang
Hum nay ae tinhte vất vả rồi
Phải nói là @vertucenter quá cao thủ. Nhìn ảnh mà phân biệt được. Thanks a đã chia sẽ mặc dù e chả bao giờ có tiền mua vertu

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi và chọt chọt của tập đoàn Sam Sụm
@patienn
@patienn
levu136
CAO CẤP
9 năm
Hóng mãi đã có kết quả, gk vào xem. Nói chung những cái điện thoại như ip người người nhà nhà đều dùng còn chưa chắc phân biệt được zin hay không. Nói chi những cái điện thoại sang chảnh giá cả trăm, cả tỷ như vậy ở VN đâu phải ai cũng được dùng đâu, nên anh em bỏ qua cho mod đi.

Mà mod đã nói thế kia xin lỗi rồi. Anh em còn nói này nói nọ dự GK cùng đồng bọn clone nick
daitin94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gia Khang ah? 😁 Mình thấy nhiều người cmt ko hay rồi, nhưng mà đc cái hay tặng mấy cái đt, cũng như làm event cho những người ko có điều kiện.
Không chừng là Gia Khang nổi tiếng từ vụ này
andy1178
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daitin94 Lừa đựơc 1 người là đủ làm event, tặng quà này nọ rồi. Từ đâu chui ra bán hàng fake bị vạch mặt ko biết.
@daitin94 Có vụ tặng nữa hả :D ko có dễ ăn vậy đâu bạn,tạo điều kiện nữa mới ghê chứ .đúng chất Gà , cứ share điên cuồng cái face Siêu Rẻ free cho ảnh, thử hỏi bao nhiêu người nhận được hàng rẻ và bao nhiêu người chửi Gia Khang là hiểu nha bạn. Một thời bị gạch cách đây 2 năm vẫn chưa chừa .
@daitin94 Nó làm để mn share pr danh tiếg thôi bạn. Chứ zô mua hàng thái độ nv và chủ láo lắm
Cảm ơn mod. Sau vụ việc này có lẽ anh em đã tự tìm cho mình được tất cả thắc mắc trong mấy ngày qua. Hi vọng mọi người giữ hòa khí 😃
thế là vẫn chưa rõ máy rv có phải fake không hay chỉ là bị thay vỏ 😁
@hoangtu_miennui tất cả đều là thật . chỉ là nó là hàng dựng . đã qua sửa chữa thôi.
@nguyenngoclongyb Ko biết con nào chứ con mà nó đem giấu, ko dám đem đi test hàng fake là chắc chắn.
So hình với hàng trên Taobao y chang luôn chứ thật cái nổi gì.
@hoangtu_miennui Vertu mà thay võ, hay độ bất kỳ 1 chi tiết nhỏ nào khác với nhà sản xuất đều mất giá trị, hay nói nặng hơn là bị luộc.

Đem 5 con đi test, mà chỉ có 1 con là zin nguyên bản, 4 con còn lại đều có vấn đề. Thiết nghĩ, Gia Khang đã đánh lừa bao nhiêu khách hàng với chiêu trò của mình.

Các mem đừng ép mod phải thừa nhận fake hay ko, đó là điều theo mình rất khó. Nhưng qua bài kết này ae tự hiểu bản chất thật của Gia Khang.

Vậy những người xài vertu ở VN bao nhiu % là vertu nguyên bản, bao nhiu % vertu Gia khang nhỉ? Ko ngờ 1 cửa hành nhõ, nhãi nhép như vậy mà củng nổi tiếng gớm, toàn tiếng thơm ko mà vẫn tồn tại lâu nhỉ.
@nguyenngoclongyb Đấy là bọn GK nói vs a sonlazio thế . Còn sự thật thế nào chỉ GK biết 😁
t7ragon3ow
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenngoclongyb đúng rùi bạn, đồ nào cũng là thật. Vì nó nghe, gọi, nhắn tin .v...v (sử dụng được mà)

Chứ đồ giả thì nó làm bằng nhựa, bán mấy chục k ngoài chợ hay cửa hàng đồ chơi cho con nít chơi á, nó chỉ nghe thôi, bấm bấm cho vui chứ gọi được đâu =))
nam1119n
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ủng hộ nè! Mod phải thế này mới giữ được uy tín tinhte trước giờ rất thích đọc các bài viết của bác sonlazio (đặc biệt là về Sony). Theo dõi cả câu chuyện thì thấy uy tín và cách trả lời của gia khang không tốt lắm.
Hay bạn Sơn rất minh bạch, mình tin tinh tế, giờ GK hết mần ăn rồi :eek:
nghiadaisu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Túm lại không phải fake mà là hàng dựng

;)
Lun ủng hộ mod, cứ review toàn bộ hết mình, diễn đàn vậy chắc chắn sẽ có những pro đóng góp thêm kinh nghiệm, cuối cùng mọi người cùng nhau phát triển, chỉ sợ post bài mà không còn ai chia sẽ những hiểu biết của họ nữa mà thôi !
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
Thanks tinhte đã rõ ràng với thành viên. Vẫn tin tưởng vào các mod/ad.
Luôn ủng hộ cách làm của bạn Sơn để thấy luôn công tâm trong cách làm việc chứ không phải vì một cái gì đó mà có những bạn hiểu nhầm 😃
Túm cái váy lại là thím GK đã ma cô mà còn lấp liếm.
Phốt đã nhiều nay lại nhiều thêm.
Cũng nhờ bài phốt kia mà ACE biết đến GK nhiều hơn và nhờ đó thêm nguời cạch mặt GK nhiều hơn.
Trong cái rủi có cái may.
chờ bài này mãi 😁
willxlazy
TÍCH CỰC
9 năm
Đến đây là hiểu chất lượng Gia Khang thế nào rồi, cảm ơn anh Sơn!

@GiaKhang.com : Cho em đặt gạch 1 con vertu anh ơi. Nhớ cho em option vỏ da trâu nhé. Càng không zin càng tốt. Tks a. Tiện thể in cho em cái hóa đơn luôn nhé. Màu sắc, ngày tháng, giá cả tùy anh, nhưng in giá càng cao càng tốt ạ.
@willxlazy Biết họ bán máy đó ra sao đâu mà bác địa họ như mấy bà bán rau thé nhỉ, thái độ rè bỉu của bác không tốt.
@willxlazy bác troll người ta quá 😆
tóm lại là GK bán hàng k nguyên zin, hàng dựng à :eek::eek::eek:
Ok,k sao.lần sau các mod cẩn thận hơn tí 😁
nhầm thui mà...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019