Giao diện của ZenFone 2 có gì hay? Cử chỉ chạm tiện lợi, tùy biến mạnh mẽ, nhiều tính năng hữu ích

Duy Luân
16/5/2015 1:6Phản hồi: 202
Giao diện của ZenFone 2 có gì hay? Cử chỉ chạm tiện lợi, tùy biến mạnh mẽ, nhiều tính năng hữu ích
Trong chiếc ZenFone 2 mới ra mắt năm nay, Asus không chỉ nâng cấp phần cứng bên trong mà còn làm mới giao diện ZenUI để việc sử dụng máy của chúng ta được dễ dàng và vui vẻ hơn. Giờ đây bạn có thể kích hoạt các tính năng chỉ bằng cách vẽ lên màn hình, không cần phải nhấn một nút cụ thể nào nữa. Khả năng tùy biến của ZenUI cũng trở nên mạnh mẽ hơn rất nhiều so với năm ngoái, bạn có thể đổi từ icon, theme cho đến font chữ, cỡ chữ cho phù hợp với ý thích cá nhân. Một ứng dụng quản lý các ứng dụng khởi động cùng Android cũng được tích hợp vào.

Video

1. Các cử chỉ chạm ZenMotion

Trước hết là khả năng mở hoặc khóa màn hình chỉ bằng cách chạm ngón tay hai lần (double tap). Tính năng này sẽ giúp bạn khóa hoặc mở khóa màn hình dễ dàng hơn, không cần phải với tay lên nhấn nút nguồn của ZenFone 2 nữa (vốn nằm tít ở cạnh trên mà lại còn hơi bị cứng). Double tap rất nhạy, và nó có thể hoạt động ngay cả khi bạn đang đặt máy trên mặt phẳng.

Kế tiếp là khả năng vẽ đường nét nào đó lên màn hình để kích hoạt một tính năng trên ZenFone 2 ngay từ khi màn hình vẫn đang tắt. Ví dụ, khi bạn vẽ chữ C thì ứng dụng camera sẽ chạy lên, vẽ chữ W thì mở trình duyệt, chữ V là để gọi điện, chữ O để truy cập vô lịch hoặc chữ e viết thường để mở email. Việc sử dụng ZenMotion như thế này giúp chúng ta tiết kiệm được rất nhiều thời gian so với thao tác mở màn hình, unlock rồi lại phải đi tìm app để chạy thủ công như từ trước đến nay.

2. Khả năng tùy biến mạnh hơn

Trong số các chức năng tùy biến thì mình quan tâm nhất việc thay đổi bộ icon bởi đây là thứ mà chúng ta sẽ thấy hằng ngày hằng giờ, cứ mở điện thoại ra là thấy. Và điểm tuyệt vời đó là các lựa chọn sẽ không chỉ giới hạn trong những gì mà Asus cung cấp, bạn có thể lên Play Store để download các bộ icon do các bên thứ ba phát triển. Điều này có nghĩa là chúng ta có rất rất nhiều bộ icon để áp dụng tùy theo sở thích. Ngay cả khi bộ icon đó được viết cho một launcher khác thì nó vẫn xài được với ZenUI, và mình khá bất ngờ vì điều này.

Ngoài ra, ZenUI còn cho phép tinh chỉnh những thứ sau:
  • Thay đổi màu chữ của icon
  • Đổi theme cho cả hệ thống (lúc này màu sắc của các app sẽ khác đi, tông màu mặc định cũng sẽ đổi theo theme bạn chọn)
  • Độ trong suốt của app drawer (là khu vực hiển thị danh sách các app đã cài, khi chỉnh độ trong suốt càng thấp thì bạn sẽ càng thấy rõ hơn wallpaper bên dưới)
  • Đổi hiệu ứng cuộn khi kéo giữa các trang màn hình chính với nhau

3. Hỗ trợ chỉnh font chữ nhỏ

Đây cũng là một phần trong các chức năng tùy biến, nhưng mình tách riêng ra bởi nó có ảnh hưởng rất lớn đến trải nghiệm sử dụng. ZenFone 2 có màn hình to đến 5,5”, và cỡ chữ mặc định khiến mình cảm thấy giao diện này có vẻ như chỉ được phóng lớn lên chứ không tối ưu để tận dụng hết diện tích màn hình. May mắn là chúng ta có thể chỉnh kích cỡ chữ nhỏ xuống, lúc này các menu sẽ hiển thị nhiều hơn, chữ ngoài homescreen hay trong Settings cũng trở nên hợp lý hơn.

4. Ứng dụng mặc định thiết kế đồng màu statusbar

Tính năng này đã có từ năm ngoái, sẵn nói lại cho anh em biết luôn. Các ứng dụng mặc định như trình gọi điện, nhắn tin, trình duyệt, đồng hồ, máy tính… đều được thiết kế cẩn thận để cho thanh statusbar trở nên giống màu với app. Điều này giúp mang lại cảm giác liền mạch hơn khi xài app, màn hình sẽ không còn bị cắt ra bởi thanh màu đen ở trên cùng nữa. Mình đánh giá cao khía cạnh này.

Quảng cáo

5. Giao diện What’s Next cải tiến

What’s Next là một thanh thời gian để thông báo cho bạn nhiều thông tin khác nhau sắp diễn ra, ví dụ như thời tiết như thế nào, sắp tới bạn có cuộc họp hay cuộc hẹn ăn chơi nào không, sắp tới có sinh nhật ai trong danh bạ không. Bằng cách này bạn có thể nắm được mọi sự kiện chỉ trong một giao diện duy nhất, và nó trực quan hơn nhiều so với việc coi bằng app Calendar. Đặc biệt, What’s Next năm nay còn có thêm tính năng thông báo email, cuộc gọi hay tin nhắn nào chưa xem được gửi từ một số người thuộc nhóm “VIP”. Nhóm này do chính bạn tạo ra và bạn sẽ liệt kê chỉ những người quan trọng như bạn gái, vợ, sếp, cha mẹ, bạn thân, đối tác… vào mà thôi.

6. Chế độ sử dụng một tay

Màn hình 5,5” quá to để có thể sử dụng một tay, đây là điều chắc chắn. Nhưng với chế độ được Asus tích hợp sẵn vào ZenUI, bạn sẽ không gặp khó khăn gì khi cầm máy một tay cả. Ngay khi nhấn hai lần vào nút home cứng, giao diện của toàn bộ máy sẽ thu nhỏ lại và bạn có thể di chuyển nó ra cạnh trái hoặc phải màn hình, lúc này các ngón tay sẽ với đến dễ dàng hơn. Nếu đã kích hoạt chế độ một tay rồi mà giao diện vẫn còn lớn quá thì bạn vẫn có thể thu nhỏ nó thêm nữa, khá tiện khi vừa đi bộ vừa cần xài máy.

Quảng cáo

7. Ứng dụng quản lý các app khởi động cùng Android

Auto Start Manager chính là ứng dụng để phục vụ tính năng nói trên, và nó đã được Asus cài đặt sẵn cho chúng ta rồi chứ không cần đi lên Play Store tải thủ công nữa. Với Auto Start Manager, bạn có thể cho phép hoặc cấm một app nào đó chạy lên cùng hệ điều hành, từ đó tiết kiệm RAM nói riêng và tài nguyên hệ thống nói chung và đẩy hiệu năng hệ thống lên cao hơn. Thế nhưng thực tế sử dụng thì mình không nhận thấy nhiều điểm khác biệt lắm, trừ khi tắt hết mọi app thường xài không cho nó chạy chung với Android, nhưng như vậy thì còn gì là thú vị nữa.

202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em thích cái Zenmotion double tab vs đổi font rồi đới 😁
Cái quản lý khởi động là của 5.0 hay sao nhỉ 😁
@Innovaband Ứng dụng đó cho phép bạn có cho 1 ứng dụng bất kỳ nào chạy ngầm hay không để tiết kiệm RAM, nhưng nếu RAM 4Gb thì cứ thoải mái đi :D
Cái ứng dụng có stt bar đông màu hay đấy.
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
@Coreic Đó là 1 tính năng có sẵn của android 5.x
1 số máy ss chạy android 4.x cũng có luôn.
Vitanguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xtmg1 SAM luôn đi trước khá nhiều 😃 nhưng đều bị phủ nhận. Mình rất thích nỗ lực của SAM
tuan09d3
TÍCH CỰC
9 năm
@Vitanguyen 'nói mấy bác đừng gạch đá chứ hầu hết tính năng mà bài giới thiệu đều cóp nhặt từ SS với LG thì phải😁
đang hóng bản 4gb rAM
Hóng :3
Chừng nào có hàng chính hãng để ra test đây các bác 😁 ??
Tiền nào của đó thôi
thang_taidau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenquocnghi Zen 1 trên tất cả các diễn đàn trong và ngoài nước, nên chưa thấy bất kỳ ai phàn nàn bác ak
Từ cấu hình ---> giá thành ---> sử dụng lâu dài về chất lượng thì em thấy quá tuyệt
em đang dùng Zen 6 đây. rất ổn... pin khá, ko dám nói ngon đc
đấy .là cá nhân em dùng thôi
Có cao thủ nào trích xuất được file apk của Launcher trên Zen 2 chưa ? Share cho ae trải nghiệm xem !
Chế độ chụp Siêu phân giải của con Zenphone 2 này rất tốt, mình vừa mới trải nghiệm sáng nay, chụp phóng to ra vẫn rất nét.
:p Các hãng nên đẩy mạnh phần mềm đi, nâng cao hiệu suất và tùy biến càng mạnh càng tốt. Cố học hỏi lẫn nhau và ứng dụng theo đặc trưng riêng từng dòng.
Hy vọng UX đc cải thiện hơn, giảm bớt sự bất tiện.

Hỏi lão Intel, bảo kê của Asus.
có bài đánh giá pin chưa
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Đã trãi nghiệm qua e này cấu hình màn hình hiệu suất rất tốt trong tầm giá có chút lăn tăn là pin tuy 3000mh nhưng xài ở mức trung bình thôi !
@Bacutri Hôm qua chụp hình cả ngày em này chịu nổi nhiệt cả ngày nhé, ảnh chụp là các kiểu loại, em đánh giá pin tốt
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
@tndoubleh Đánh giá mức xài tổng hợp nguyên ngày nha, chứ có chụp hình không thì máy nào mà không xài cả ngày !
Casper_HN
TÍCH CỰC
9 năm
@Bacutri Em dùng boét nhè Wifi 3G FB game vớ vẩn cũng onscreen đc hơn 5h. Cũng chả đòi hỏi gì hơn nữa 😔

Nói chung dùng Zen 2 hơn tháng nay, chưa biết chê nó gì với tầm giá đó 😁
hoangphonghd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Casper_HN bạn dùng bản zen2 nào thế ?
Casper_HN
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangphonghd 551ML thì phải, bản 1.8GHz CPU, 2GB ram, 32GB HDD, màn FHD 5,5"
Intel trợ giá cho ASUS Zenfone, và cũng chính Zenfone là 1 trong những thiết bị thử nghiệm đầu tiên dấn thân vào thị trường chip Intel nên giá nó thế đó bác

Hồi chiều có 1 em bên ASUS gọi điện trực tiếp mời mình đi tham gia sự kiện offline con Zenfone 2 này vào ngày mai tại HCM (14-18h), không biết thế nào, cũng chưa cầm qua em này nữa. Không liên quan chút nhưng con Zenfone 4.5 đang dùng thấy cũng ổn định ngoại trừ chơi mấy game nặng thì hơi giật.
@hieu282828 Mình cũng có một con Zenfone 4.5 nhưng không dám chơi game vì bình thường để không pin cũng tụt vù vù
@Leminh Trung Kệ, cứ chơi đi bạn, không chơi nó cũng tụt à. Mình chơi được khoảng 3 tiếng thì hết pin, còn để không cũng 1 ngày rồi sạc, toàn chơi mấ game như NOVA 3, Asphalt 8, My talking Tom.. Pin Li-po không phải lo vấn đề sạc.
thang_taidau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieu282828 Asus và Lenovo là 2 đối tác chiến lược lớn nhất và quan trọng nhất của Intel mà bác 😁
klq mà icon pin với wifi, sóng nhìn ghê quá =.="
smallvjlle
ĐẠI BÀNG
9 năm
4g ram nhiều quá nhỉ máy mình 2g ram mà chả bao h dùng hết 1.5g
@daugauhp911 Cả one m9 nữa http://www.phonearena.com/phones/HTC-One-M9_id9003 nhưng G4 thì ko có vì S808 ko hỗ trợ DDR4
@Jameslwoodward Bạn coi mấy bài speedtest Zenfone 2 chưa mà nói 4GB chỉ mạnh trên giấy tờ?
@Jameslwoodward Xài zen2 4g ram chưa mà bình luận như thánh vậy?
huynhthy
TÍCH CỰC
9 năm
hỏi thật nhé ram 4G để cài win 64 bit hay để làm gì khác nữa,không lẽ chỉ để chơi game thôi
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
@huynhthy Ram 4GB giúp bạn không phải tải lại các chương trình khi chuyển qua lại giữa các app. Bạn thử mở browser rồi sang app khác và quay lại duyệt web là hiểu ngay.

Nó sẽ nâng cao trải nghiệm người dùng
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@huynhthy khi có HDH 64 bit thì ứng dụng 64 sẽ chạy mượt hơn, hỗ trợ phần cứng cao hơn,
bác ko biết chứ sắp tới người ta sẽ có xu hướng dùng 64 bit nhiều hơn. 😁
Hiện tại thì một số tính năng trên đã có trên Zenfone 4.5 rồi, không biết sau khi nâng cấp thì giao diện có được như vậy không.
socklun
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Leminh Trung ban có gặp lỗi tự mở nguồn khi dể tui quần khong
@socklun Bác cứ lật cái mặt ra ngoài túi đi, đừng để mặt máy áp sát đùi. Khi có tin nhắn hay thông báo gì đến nó sang màn lên, rồi cái da đùi bác nó cạ vào màn hình nên sang miết đó. Làm như em chỉ là hết.

Mà nếu không hết bác coi lại cái quần bác nha, có khi nào cực dương của bác nó dị ứng với điện thoại nên nó phá, haha
socklun
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieu282828 :rolleyes: có sức hút dữ
Bác chủ cho thêm ý kiến về khả năng tương thích giữa Android 5.0 và chip 64bit nền tảng x86 nhé. Thế hệ ZenFone đầu hay bị thoát ứng dụng ức chế lắm
@anhtuanngoc Hầu hết mấy app phổ biến như facebook hay messenger... Không có gì phàn nàn luôn
@anhtuanngoc Bạn nói tên app cụ thể mình thử cho
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@anhtuanngoc nếu bác cài app hoặc game nặng là nó văng ra, thường là game, mình cũng hay bị khi cài game, ap thì chưa bao giờ, có chăng là nó load chậm thôi. 😃
@Duy Luân Bác thử cho em mấy game như Dungeon Hunter 4, The Dark Knight Rises và Shadow Era - Trading Card Game nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019