Giúp em vấn đề cài win asus x553m

cjgawatama
27/2/2015 6:44Phản hồi: 23
Giúp em vấn đề cài win asus x553m
Chẳng là bạn em có 1 con assus x553m chạy win 8 nhưng sau tgian sử dụng nó ko quen + chậm nên nó nhờ e cài lại win7
Khi sử dụng ghost bằng boot thì không hiện các phân vùng, nên e chuyển bioss về win 7 rồi chạy win7pe ghost trên win PE, Trong quá trình ghost em phát hiện có 1 phân vùng lạ nhưng ko biết tác dụng gì e e giữ nguyên

Sau khi ghost xong e reset máy thì nó không khởi động mà chỉ hiện logo asuss + chữ autorepair của win 8 cũ

Mong các bro chỉ giáo e với, @@
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tất cả các máy thế hệ mới đều dùng UEFI, không dùng BIOS nữa, bạn Ghost lại Windows 7 cũ không hỗ trợ UEFI làm máy không khởi động được.
Giải pháp: Có 2 cách:
1. Tạo mới 1 bộ cài Windows 7 64-bit có hỗ trợ UEFI (Bộ cài iso chứ không phải Ghost), format lại toàn bộ ổ cứng và cài lại từ đầu.
2. Chuyển chế độ boot về Legacy (Boot theo cơ chế cũ giống trên BIOS), format lại từ đầu và Ghost lại (Mình thì nghĩ là đừng nên dùng những bản Ghost đa cấu hình của mấy ông vọc sĩ ngu trên mạng, cứ cài mới lại Windows hoàn toàn, cài đầy đủ Driver và phần mềm, rồi tự tạo 1 bản ghost riêng phù hợp với máy mình nếu cần)
Hoặc tốt nhất là bạn nên làm quen với Windows 8, đã có sẵn bản quyền và cũng không khó dùng hơn Windows 7 là bao nhiêu, với cả máy bạn cài Windows 7 nó vẫn chậm thế thôi.
máy mình vẫn chạy bios bạn ơi @@
Bạn đang boot ở UEFI vì trên ổ cứng của bạn có cái phân vùng EFI mà bạn bảo là "lạ" đó. Mặc định những máy tính mới Windows 8 đi kèm đều boot ở UEFI.
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn kiểm tra phân ghost win 7 active chưa? vào lại win pe dùng chương trình quản lý ổ dĩa, chọn phân vùng bạn ghost win 7 và chọn Active nó nha. Do phần vùng chiếm quyền khởi động đó đang thuộc win8, là phân vùng nhỏ nhỏ có dung lượng hơn 100mb... có thể del nó đi.
P.s: pinkie ko biết đừng sợt gu gồ chỉ bậy nhé.
@langnhachkiem Mình không search Google chỉ bậy mà cái máy tính mình đang dùng để gõ comment trả lời bạn cũng xài UEFI giống bạn ấy. Tất cả là từ kinh nghiệm thực tiễn của mình.
hiện tại mình chuyển bios về OS win 8.X khởi động lại thì nó hiện ra auto recovery mình chọn lại reset all thì thấy nó reset nhưng chậm lắm không biết là nó đang phục hồi win hay sao? còn nếu mình muốn cài lại win 7 thì có dc ko? vì mình đã thử nhìu cách nhưng nó vẫn hiện lên cái màn hình logo assus r auto repair @@ mình vẫn chưa xóa phân vùng ÈFI kia vì mình sợ xóa r lại có lỗi khác @@
vì mình nghe nói là dòng asus mới chạy UEFI nên chỉ chạy dc từ win 8 trờ lên ko biết đúng hay ko @@
@cjgawatama Windows 7 cũng có thể boot được trên UEFI, chỉ có không hỗ trợ Sercure Boot như Windows 8/8.1, cách cài thì Google có đầy. Và nếu cài mới lại hoàn toàn thì bạn có thể xóa ơhân vùng EFI cũ đi vì trong quá trình cài nó sẽ tự động tạo ra 1 phân vùng EFI mới.
Hơn nữa, hầu hết những máy có UEFI đều có chế độ legacy boot theo kiểu BIOS cũ giúp khởi động những hệ điều hành không hỗ trợ UEFI
@pinkiekingkie ý bạn là xóa hết các phân vùng r cài lại từ đầu à?
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn đã ghost đc win thì phải làm bước kế tiếp dưới đây. Ngắn gọn dễ hiểu.
@langnhachkiem Xíu mình ko làm dc sẽ thử cách của bạn
@langnhachkiem mình đã thử cách cia bạn và ko dc, vào win PE nó ko cho active phân vùng C, mình ko hiểu vì sao nhưng mà dòng mark to active bị mờ đi ko bấm dc
hiện tại mình ko biết là có recoverry lại dc ko, thấy nó chạy chậm quá cũng muốn dừng lại làm cách khác @@
Mấy ý kiến trên kia ko sai nhưng cần theo thứ tu là ok.
- Do bạn đã vô được phần boot khởi động = usb, có thể ghost được nên phần hướng dẫn của bạn pinkie là thừa
- Bạn vô được win pe, và thấy nó nhận được ổ cứng rồi đúng ko?
- Bạn dùng phần mềm quản lý Phân vùng như MiniTool Partition Wizard - hoac tương tự để xem phân vùng của Hdd đó đã có bao nhiêu phân vùng, theo mình thấy trên hình là có 4, trong đó khả năng phân vùng cuối 20gb là chứa win bản quyền... Và phân vùng 1 là chứa phần boot khởi động
- Bạn xoá 1 và 4 đi.. Apply... ok .. gì đó.
- Bạn bấm phải chuột là ngoài ổ đĩa, và chuyển chuẩn GTP của ổ đĩa xuống thành Basic
- Bạn chọn lại phần ổ đã ghost win7, và chọn active của bạn langnhachkiem nói.
- Bạn có thể add boot khi chia lại ổ đĩa --> Quan trọng.
- Khởi động lại hoặc ghost lại tận hưởng thành quả nhé.
- Bạn có thể vao dien đàn phienbanmoi tìm bản ghost ưng ý. Nên xài Ghost, đừng mất công cài win = dĩa.
P/S: có thể call mình hd cho nếu bí đoạn nào, đỡ mất cổng hỏi rồi chờ trả lời, k biết ai đúng ai sai, mệt. HPNY 2015. Vao web để lấy số đt.
@Kim Hải Computer Nếu máy mới mua về thì nên cài Win đĩa ở lần đầu tiên, cài đầy đủ driver, phần mềm mình cần để đảm bảo tính tương thích tốt nhất, sau đó mới tạo 1 bản Ghost mới trên đấy, sau nếu có vấn đề gì thì dùng bản Ghost đấy ghost lại thì sẽ tốt hơn, còn nếu dùng ghost đa cấu hình dùng xong vẫn phải cài tiếp driver và có thể là 1 số phần mềm còn thiếu, mà mấy bản ghost đa cấu hình build rất chán, hay lỗi.
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sau khi ghost xong chỉ cần cài driver là còn bản win đầy đủ các phần mềm office, idm, duyệt web, xem phim nghe nhạc, drectX, vc hỗ trợ game, full font chữ, tích hợp update mới nhất... mà chỉ tốn tải 1 cái file, và thời gian chỉ tốn cỡ 2h là cùng.
Trong khi cài lẻ tẻ như ông kia (cha pinkie...) nói thì đến bao h mới xong? chưa kể tiền mua dĩa còn quá cha.
Ngay từ câu đầu tiên là mình biết cha này pinkie... toàn chỉ bậy.
@langnhachkiem Phiền bạn đọc lại Post #16 giúp mình.
Ghost đúng là công cụ hữu ích nhưng ghost đa cấu hình thì không. Máy mới mua về chỉ cần tốn thời gian cho lần đầu cài win, cài đầy đủ Driver phần mềm, font... rồi tự tạo 1 bản ghost mới, sau có vấn đề gì thì dùng bản ghost đấy ghost lại, vừa tiện lợi hơn rất nhiều mà độ ổn định cũng hơn mấy bản ghost đa cấu hình. Mà hơn nữa ghost đa cấu hình mấy ông toàn nhồi nhét vào mấy phần mềm vớ vẩn.
Mình xài máy bao năm qua đã quá biết rồi.
P.S: Tiền mua đĩa (lậu, .....) chỉ có 20-30k 1 cái thì có gì là đắt, mà tốt nhất là nếu có điều kiện thì nên mua bản quyền để thể hiện sự tôn trọng tới những người đã làm ra phần mềm cho bạn.
suaphotocopy
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bạn ơi cho mình hỏi thăm!
asus x553m có bluetooth không vậy?
nếu có thì kết nối như thế nào?
mình cảm ơn các bạn rất nhiều!
@suaphotocopy Máy có bluetooth nha bạn.
Các bạn chỉ chơi mình với máy mình là asá sấu x553m cài win 7 nó hiện như này
@bây_giờ Bạn tải về 1 file iso win7 khác cài thử xem. bữa mình cũng bị, tải bản khác về cài là được.
Cho mình hỏi lỗi gì vậy mọi người
có file iso đừng ghots win tỉ lệ hỏng cao đấy sủ dụng được 2-3 tháng là lỗi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019