Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giúp về lỗi sử dụng phím fn và shifl trên Sony VaiO

soquacoht
7/11/2012 4:28Phản hồi: 13
Các bạn giúp mình với, mình đã cài đặt thành công win8 pro nhưng sử dụng phím fn ko đầy đủ ( ko tăng giảm sáng tối và khóa chuột cảm ứng được ) còn phím shifl thì " lại thay đổi cho @...
Đã làm theo hướng dẫn lên trang chủ sony download đủ 5 driver về cài ( model mình là svs13112egb)
Cảm ơn các bác nhiều !😃
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chẳng bác náo giúp e thế nhỉ...
Mình không có Sony để vooc nên không giúp được bạn 😁
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng đang gặp tình trạng y hệt như bạn
giống nhau rồi. con asus của tôi cũng bị thế
@Mrkingping Mình cũng asus có bị sao đâu. Chỉ khổ khoản restart thì bị dis thôi còn bình thường thì không sao cả
hungcc
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang dùng Vaio đúng là không tăng giảm sáng được
nút sh thì dùng trong Word vẫn thấy chuẩn 😃
:mad: Đang định cài win 8 cho vaio mà thế này thì 😔
BaBy_Killer
ĐẠI BÀNG
11 năm
lúc mới cài win mình cũng bị như vậy, lên sony.com tải mấy cái này là hết
1. SONY Firmware Extention Parser
2. SONY Shared Library
3. SONY Event Service hoặc SONY Notebook Utilities
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BaBy_Killer 3. hoặc Hotkey đối với dòng S 2012.
Các bạn có thể tham khảo và góp ý thêm tại topic này:
http://www.tinhte.vn/threads/1650660/
Mình hiện đang xài Vaio SZ650, T7500, RAM 2G, vừa cài Win8 cách đây 1 tuần, xài rất mượt, rất thích.

Năm ngoái mình cài lại Win Vista, cũng mất toi 2 ngày với phím Fn của Vaio mới thành công, giờ cài Win8 nên k bị đau đầu về vụ này, giúp bạn nè.

Bạn down mấy soft mình gửi http://www.mediafire.com/?ya8wc30p8c571w4, và cài theo thứ tự mình đánh dấu 1,2,.. ở mỗi thư mục nhé. Nếu cài soft nào mà yêu cầu restart thì bạn cứ restart xong cài mấy soft còn lại, đảm bảo 100% kích hoạt phím FN.
sibo55
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ntvntk bạn ơi, cái thứ 8 sao mình cài không được, hiện giờ phím fn chỉ có dùng được f2,f3,4, còn lai vân chưa dùng được
mình cần phím f1 để khóa touchpad ...
mình đang dùng vpceh14fm/b
bạn giúp mình với, thank nhiều nhé 😃
Hix, hình như ai cũng lỗi như mình thì phải. Khổ nỗi trang chủ Sony.com hiện chỉ có hỗ trợ các driver của phiên bản Châu Âu, còn phiên bản Châu Á thì không support đủ driver gì cả. Ông anh cùng nhà xài vaio SVT13118 phiên bản Châu Âu lên trang chủ cái là có đủ driver luôn, mình xài Vaio SB36FG phiên bản Châu Á vọc máy 2 tuần nay chẳng có đủ driver =>buồn ghê gớm. 😔
Máy e cùng chủng loại với bác. chỉ khác của e là White thôi😁.

Bác cài lần lượt 3 cái sau, e đảm bảo 100% phím Fn sáng, tối và tắt touchpad sẽ hoạt động.
1. SONY Firmware Extention Parser
2. SONY Shared Library
3. SONY Hotkey đối với dòng SVS13112EG.

3 cái trên, bác vào trang chủ Sony-asia, vào hỗ trợ, chọn cấu hình máy (SVS13112), chon hệ điều hành là Win7 home basic 64bit nhé (e đoán là của bác cũng giống của e vì nguyên bản theo máy là Win7 home basic 64bit). Lưu ý: Nếu bác đã chót cài lung tung các driver rồi thì mặc kệ, không sao, cứ download đủ 3 cái trên về, cài lần lượt. Khi cài yêu cầu khởi động lại thì cứ OK cho khởi động lại (sẽ khởi động 2-3 lần gì đó).

Cuối cùng Fn điều chỉnh sáng tối và turn off Touchpad đã hoạt động. Tuy nhiên cần lưu ý là khi điều chỉnh sáng tối, màn hình sẽ sáng tối theo nhưng không hiển thi mức sáng tối như cái điều chỉnh âm lượng nhé.

Chúc bác thành công.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019