Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Gmail tròn 10 tuổi và những gì nó làm được cho Google

Didu
2/4/2014 4:9Phản hồi: 137
Gmail tròn 10 tuổi và những gì nó làm được cho Google
gmail copy.jpg

Google thường thích tung ra một sản phẩm nào đó vào ngày Cá tháng 4 như bản đồ dạng 8-bit hay YouTube DVD... nhưng trước đó khá lâu vào năm 2004, một dịch vụ mà sau này đã trở thành phổ biến trên thế giới đã được Google khai sinh vào đúng ngày đầu tiên của tháng 4, đó chính là Gmail. Nó là dịch vụ email hoàn toàn miễn phí và đơn giản của Google, nó giúp định nghĩa lại email, đặc biệt là trên nền web. Đơn giản, dễ dùng, tiện dụng và hiệu quả là những gì mà người ta nói về Gmail, một trong những dịch vụ rất quan trọng và tạo tên tuổi cho Google từ những ngày đầu.

Gmail đi vào hoạt động từ 1/4/2004, tính tới nay đã tròn 10 năm, trên nhiều nền tảng và thiết bị. Ở thời điểm ban đầu, nó chỉ là một dịch vụ email nền web và giới hạn người dùng (được mời sử dụng), khiến nhiều người cảm thấy háo hức khi phải chờ đợi được mời để dùng thử Gmail với địa chỉ email: gmail.com. Google đã không làm người dùng thất vọng vì sự chờ đợi bởi một khi dùng Gmail nền web, họ thấy rằng nó thực sự đáng giá bởi hộp thư đến không có thư rác, công cụ tìm kiếm tích hợp và đặc biệt là dung lượng lưu trữ lớn.

Email nền web hay webmail đã có nhiều sản phẩm nhưng tất cả tỏ ra kém hiệu quả khi so sánh với Gmail. Hầu hết hộp thư đến của webmail khá chậm chạp và nặng nề, rối rắm với các nút chức năng, thậm chí có cả thư rác. Nhưng Gmail đã thay đổi tất cả ở tốc độ và giao diện bắt mắt. Dung lượng cung cấp lớn giúp người dùng không phải bận tâm tới việc xóa email. Thực chất Gmail không có tùy chọn xóa thư (Delete) và người dùng cũng không cần tới nó vì hộp thư đến gần như là không có thư rác.

Giao diện Gmail năm 2004​

Không chỉ vậy, Gmail còn là sản phẩm nền web hiếm hoi khi đó được xây dựng với Ajax, một công nghệ để phát triển trang web có nhiều điểm mạnh. Ajax không yêu cầu plug-in và cho phép cập nhật nội dung một trang web mà không phải tải lại toàn bộ trang. Không có Ajax, người dùng khi bấm vào một liên kết (link) hoặc nút nào đó trên trang web thì toàn bộ trang sẽ tải lại để cho ra kết quả nhưng với Ajax, các thành phần sẽ xuất hiện hoặc biến mất trên trang web mà không cần phải tải lại toàn bộ trang. Google đã tận dụng lợi thế của Ajax để ứng dụng nó vào Gmail trên nền web. Thư mới đến, cửa sổ chat hiện lên... tất cả đều không cần phải tải lại trang web. Đó cũng là mong ước của chúng ta: trang web sẽ giống như ứng dụng.

Gmail trở thành dịch vụ mở với tất cả người dùng (không cần mời để sử dụng) vào năm 2007, khi đó lượng người dùng tăng tới mức không ngờ, hàng chục triệu. Ngày nay con số đó là nửa tỉ người dùng. Gmail bây giờ cũng dành cho nhiều nền tảng chứ không gói gọn là dịch vụ cho web, nó được tích hợp thêm trình quản lý danh bạ hay khả năng chat văn bản, video hay thậm chí SMS. Google đã thành công trong việc xây dựng bộ công cụ văn phòng hoàn chỉnh chạy trên trình duyệt web với Gmail là trung tâm. Gmail còn giúp phổ biến một ý tưởng lớn và quan trọng hiện nay đó chính là dịch vụ nền đám mây.

Ý tưởng lưu dữ liệu trên mây (máy chủ) và truy cập thông qua Internet đã có từ lâu nhưng Gmail đã giúp mang những ý tưởng chính của điện toán đám mây lên các sản phẩm tiêu dùng hoạt động trên nền web. Việc bạn có thể dùng Gmail ở nơi làm việc rồi về nhà, mở một thiết bị khác và truy cập vào Gmail với giao diện và tính năng hoàn toàn giống nhau là một điều tuyệt vời. Không cần tới phần mềm nào cài thêm. Người dùng không phải lo lắng về dung lượng lưu trữ. Và Gmail đơn giản để sử dụng, người dùng chỉ cần nhập mật khẩu để truy cập vào hộp thư đến.

Nguồn: Wired
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đã dần bỏ nó chuyển sang dùng outlook 😁
Gunny_NQT
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hunterlovex Cái câu "dịch vụ của MS tôi dùng qua rồi nói thẳng là bảo mật ko bằng 1 phần gmail" đủ nói lên trình độ công nghệ của bạn như thế nào rồi :p
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truongnguyen89 bài quote này của cậu cũng nói lên cái trình công nghệ bạn nó ntn rồi o_O
@dungk2a mail nào mình cũng có bạn àh....Vấn đề ở đây mình nói đến bảo mật thôi, và sự đa dạng của nó.
@hunterlovex Bác dùng qua outlook.com mà ko thấy bảo mật 2 lớp của nó? Bác thử add thẻ visa vào tk outlook.com chưa? Giao diện web Outlook.com rất sạch sẽ và rõ ràng, hiếm khi thấy quảng cáo như Gmail.
gmail no.1 😁
@vuvietdung1488 Gmail no.1
Hotmail (Outlook) no.2
Yahoo mail no.3
:D
Bây giờ với sự phát triển của Android thì thị phần của Gmail ngày càng lớn mạnh và sự thật là Gmail tốt hơn Yahoo mail, hotmail.
Mình chắc chắn là nhiều người có thói quen xài yahoo mail vì để đăng kí tài khoản diễn đàn và nhận thư rác,còn gmail là chính!
@Scorpius DLord bác nói chuẩn v~
@Scorpius DLord Hoàn toàn chính xác, mình cũng thế. Và email đăng ký tài khoản trên Tinhte này mình cũng xài Yahoo!Mail. Hehe
@Scorpius DLord chuẩn bài. gmail luôn là chính 😁
gmail ngon chán 😁
Gì thì gì vẫn thấy nếu nói về mail chưa ai qua được gg.cả cơ quan mình gần 15ng học đủ ngành nghề nhưng ai cũng có 1 cái gmail
Hudson
TÍCH CỰC
10 năm
@qvalentino Cơ quan bác đông người dễ sợ 😔. Cả cơ quan mà có tận hẳn gần 15 người 😁
@Hudson cơ quan nhà nước bạn.đính chính lại là phòng thì đúng hơn.cám ơn bạn đã soi bài viết của mọi ng để tìm lỗi trong đó có cm của mình
Chit Lee
TÍCH CỰC
10 năm
Thích giao diện của Gmail nhất, chia làm 3 cột phân loại thư rất hay
Stevenytu
TÍCH CỰC
10 năm
vẫn đang dùng gmail cùng các dịch vụ miễn phí khác của google. Mà mình thấy doanh nghiệp hiện giờ dùng outlook là nhiều nhỉ
chuot2411
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Stevenytu doanh nghiệp từ xưa giờ đều dùng của ms bác ợ.trừ mấy cty bé thì mới dùng gmail để làm mail nội bộ.vì của ms bảo mật cao,và nó đồng bộ với mail exchang của server,quản lí tập trung hơn
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@Stevenytu Về thị phần doanh nghiệp thì M$ vẫn có thế mạnh từ trước, nhưng h Google cũng cải tiến nhiều rồi và đang cố hút dần doanh nghiệp sang với bộ Google for Business - quản lý cũng tốt phết
gihu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Stevenytu Đơn giản là doanh nghiệp dùng outlook thì về mặt hình thức nó ''chính thống'' hơn. Nhưng khi cần gửi (nhận) file nặng vẫn xài gmail😁. Hơn nữa, gm miễn phí, chả tội gì không thủ 1 cái để đó.:p
chuot2411
ĐẠI BÀNG
10 năm
gmail xài tốt,nhưng mà hiện giờ nó cũng có khá nhiều thư rác.dùng hotmail mới nâng cấp của ms giờ khá tốt.còn thằng yahoo thì đã ngỏm từ lâu
@chuot2411 Bây giờ bác quay lại yahoo, login vào thử mà xem.
Có lẽ bác sẽ bất ngờ đấy
chuot2411
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bacsidien94 yahoo có quá nhièu thư rác,dù đã chặn và lọc,nhưng về cơ bản bộ lọc của yahoo quá kém.thua xa của ms
nhớ hồi đầu muốn dùng phải mời nhau. Mình làm đc cái hòm đúng tên ko thêm số... sướng!
@IceNinja Bác này giống em, hồi đó em cũng đăng ký = thư mời. Đăng ký cái mail = họ tên của em. Điều mà yh ko thể làm đc. Sướng.
lúc đó (2004) muốn đăng ký cần được mời (người ta gửi invitation cho mình) xong tạo được cái gmail là được mời thêm 99 người; thời đó có gmail cũng chảnh chết đi được 😁
hunglq85
ĐẠI BÀNG
10 năm
@beautiophile bác tạo thế nào mà mời thêm đc 99 người. ngày sưa khi mình đc mời lập gmail thì mình đc mời thêm có 50 người. hic hic
jaoming
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hiện giờ thì mình sử dụng gmail cho công việc, yahoo mail thì để đăng kí tài khoản lung tung (4rum, download,...). Năm 2004 rất may mắn là lớp của mình được thầy dạy tin học đại cương invite cho cả lớp, và cho đến giờ mình vẫn sử dụng mail đăng kí lúc được invite này.
Lúc mới bắt đầu sử dụng gmail thì mình thích tính năng gắn nhãn và bộ lọc của nó, tốc độ load nhanh và nhất là sử dụng được trên thunderbird mà không cần tài khoản premium như Yahoo 😁 hiện giờ thì mình chủ yếu dùng nền web, các tab của gmail quá tiện lợi cho việc phân loại mail
Mình dùng từ cái thời Gmail bắt đầu hoạt động. Lúc đó, phải mời mới được dùng dù hotmail và yahoo mail đang làm bá chủ.
brother7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Google vẫn cho dùng miễn phí email cho doanh nghiệp thì tốt biết mấy
nambph
ĐẠI BÀNG
10 năm
@brother7 Thực tế các Cty lớn họ không thích các DV miễn phí, vì miễn phí đồng nghĩa ràng buộc quyền và nghĩa vụ các bên không chặt chẽ, có thể bạn phải hi sinh tính bảo mật các thông tin. Bạn dùng miễn phí có thể không biết chứ Google khai thác được rất nhiều thứ từ bạn.
Gmail già rồi !
huydcc
TÍCH CỰC
10 năm
Mình cũng dùng mail chính là gmail.còn yahoo mail thì chỉ để đk fb,các tài khoản ở diễn đàn.lâu lâu mở yahoo mail ra toàn mấy nghìn mail 😁

Black & Slate 😃
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã chuyển từ Yahoo Mail sang Gmail cách đây tầm 6 năm. 😃
n3.9592
TÍCH CỰC
10 năm
Sợ nhất là vào mail. Yahoo. Com full rác
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Mình rất ấn tượng với quảng cáo của Gmail lúc đó, "bạn không cần phải xoá bất cứ thư nào". Lúc đó mới thấy cái limit 2mb của Yahoo nó mới vô lý đến nhường nào.
từ ngày có Gmail thì chả còn biết gì đến yahoo và Outlook. Cty vẫn khối người xài yahoo và suốt ngày cứ than thở vì mail gửi ko được. Hehe....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019