Gỡ bỏ Linux để cài win 8

Nhóc Suny
5/3/2014 7:48Phản hồi: 20
Em mới mua laptop có cài sẵn Linux, em đang học nên cần dùng window cơ. Các bác hướng dẫn chi tiết cho em cách gỡ Linux đi và cài win 8 vào với ạ. Em xin cảm ơn!
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn cứ việc format toàn bộ ổ cứng, tạo partition table mới và phân vùng lại trong lúc cài đặt Windows là được.
Thì format HDD rồi cài Win thôi ... :rolleyes: có vấn đề gì đâu o_O
@caophi mình vào thì ko cho fomat,nó bắt đổi định dạng,có ai rành giúp mình được ko?
@namnd90 Bạn "vào" là đã làm cái gì!? Thông báo bắt đổi định dạng như thế nào!?

Đơn giản là bạn cho DVD hay USB cài Windows vào máy, khởi động máy từ DVD hay USB rồi làm theo các bước cài Windows thôi. Khi cài sẽ có đoạn cho bạn cho ổ cài Windows, cứ cho nó format và cài mới thôi. Không biết nữa thì qua box Windows mà tìm bài hướng dẫn và tìm giúp đỡ.
hoantranvan
ĐẠI BÀNG
10 năm
đổi thì cứ đổi, sợ gì đâu, máy đang không có gì mà
@hoantranvan mình ko rành về linux lắm.bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn được ko?
hoantranvan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu bạn không rành thì sao lúc mua máy không bảo họ cài luôn cho, chứ nói trên đây mà bạn không biết một chút ít thì khó xơi.
thodan36a
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn mua Laptop ở đâu? Máy gì?
Kiếm 1 usb 8g, format định dạng Fat32, xả nén trực tiếp bộ cài lên usb đó.
Vào bios, tắt secureboot, enable UEFI boot, enable f12 boot.
Tắt máy, cắm usb cài vài, mở nguồn bấm F12 liên tục, ở menu boot hiện ra chọn Boot từ Usb đó (nhớ chọn dòng usb có chữ UEFI).
Rồi tiến hành cài bình thường thôi, chia đĩa ngay trong quá trình cài luôn cho lẹ, khỏi rườm rà. Chứ phân vùng trong PE thì phải fix mbr nữa... Lằng nhằng, tốn time 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu ko cho format thì delete luôn cả HDD đi bạn
vào dedete hết các ổ trong lúc phân vùng đi, phân lại ổ thì nó sẽ cho chọn định dạng, chọn NTFS cho dễ dùng, rồi chọn dung lượng muốn phân ra, sau đó là chọn ổ và cài win vào, đâu cần phải gỡ ubuntu đâu 😁
E cũng đang bị đây ko làm được luôn, bây giơ đem đi dịch vụ cài win họ nói phải fdisk mất hết dữ liệu. huhu làm seo bao nhiêu dữ liệu chắc mất hết rồi.
@4phuong.vn đĩa win có sẵn trình chia ổ đĩa sao ko dùng? tốn công boot thêm 1 cái khác? rồi lại delete nguyên ổ đĩa
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 Kha khà, trong 1 số trường hợp cần xóa cả cái disk như bạn này cài UEFI + secure boot thì cái giao diện đó ko đủ chức năng.
@4phuong.vn thật sao mình vẫn cài bt win 7 64 bit cài ở UEFI còn được nữa
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 Bởi vậy mới nói là thường. Nâng cao thì tự chia phân vùng cho UEFI, set capacity cho phân vùng recover (hoặc có thể xóa luôn ko cần để tiết kiệm)...
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chủ topic gà quá. Bao mình ly cafe cài miễn phí luôn
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Mua chổ nào thì nhờ họ làm cho tiện và nhanh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019