Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

gở bỏ ứng dụng hệ thống android

xtmg1
10/5/2011 14:32Phản hồi: 86
mình vừa tìm ra 1 app khá hay để gỡ bỏ các ứng dụng hệ thống của đt android ,đó là systemapp remover tải trên applanet.
mặc định hdh android tích hợp khá nhiều ứng dụng vô bổ như facebook,twitter,wapedia,ndriver,java,layar,place,sns,app advisor................khiến máy chậm và ngốn ram.😢
ứng dụng này có thể gỡ bỏ bất kì app nào nếu bạn ghét nhưng hãy cẩn thận đừng xóa nhầm nhé🆒
yêu cầu máy phải root trước nhé.
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không bít app này xài có hơn dc titanium backup ko hả bro?
nguy cơ cho việc gỡ bỏ các app hệ thống, đối với RAM 512 thì chắc ko cần thiết lắm, bởi lỡ gỏ bỏ 1 file j đó liên quan đến hệ thống và tiến trình cần thiết của hệ thống thì máy treo LOGO là chắc chắn:

Yêu cầu người dùng: đọc kỹ hướng dẩn sử dụng trước khi bấm, am hiểu 1 chút về app hệ thống và tiến trình hệ thống.

Chống chỉ định: ngu mà lỳ, mới biết sài android.
titanium backup pro làm tới, khỏi lăn tăng nhức đầu.theo lời cảnh báo của pác bên trên, anh em nào mún gỡ bỏ app hệ thống làm ơn coi chừng, đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.tuy nhiên có lỡ gỡ bỏ rùi thì up lại rom là lại có lại, cũng ko lo lắng mấy.cứ thử đi, một cảm giác rất yomost=))
@kemetruyen90
vào Market down Root Uninstall pro bạn nhé, down về rồi vào xóa bình thường thôi, xài rất ổn, ko bị lỗi gì sau khi xóa bỏ các app được cài sẵn :p
Dĩ nhiên là titanium backup vẫn ngon hơn do có nhiều chức năng như backup restore app, uninstall cả app system, freeze apps ... & đặc biệt là cưc chuẩn

I send from captivate
Mình đã cài titanium backup, đã root máy. Nhưng ko biết remove cái app mặc định thế nào cả.
Với lại các bác chỉ cho những app nào có thể remove ạ? E mới dùng AD nên hơi run. 😔
cocconden
TÍCH CỰC
13 năm
hê hê... không pải riêng mình bác đâu..e cũng mới dùng android được 1 tuần nên cũng run run chưa dám mó sau vào bên trong...toàn đi ngoài rìa thui ;);)
cài handcent sms xong thì remove thằng mesage mặc định thoải mái, cài phần mềm nghe, xem phim bên ngoài thì tiễn đưa mấy em múíc với video player mặc định trong máy vô tư, email, faceboook ko xài đi lun, cài xong thằng astro file manager thì trình duyệt file có sẵn trong rom uninstaller lun.Mình làm vậy â2h, thấy máy đỡ dc một miếng kha khá, nhất là thằng sms
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
Thằng titanium backup chỉ cho backup data và xóa ứng dụng hệ thống chứ đâu cho phép backup ứng dụng hệ thống đâu nhỉ? 😔
có mà bạn,vào batch, chọn back up all stem data á
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
Mình khẳng định là không nhé. Chỉ DỮ LIỆU (data) của system app mới được backup. BẢN THÂN THẰNG SYSTEM APP thì không.
Cho dễ hiểu, bạn chỉ có thể lưu lại các thiết lập của launcher mặc định như cách bố trí widget/shortcut trên homescreen, folder,... chứ bạn không thể backup lại bản thân thằng launcher để sau này phục hồi khi lỡ xóa launcher mặc định.

Không tin bạn cứ thử backup 1 system app như cách bạn nói rồi uninstall bằng TB để xem sau đó có restore lại được không.

Nguồn: Trang FAQs và User's Guide chính thức của Titanium Backup:
Mục 8, Protected Apps của User's guide: http://matrixrewriter.com/wiki/tiki-index.php?page=TB+-+User%27s+guide#Configuration
Q11 của FAQs: http://matrixrewriter.com/wiki/tiki-index.php?page=TB+-+Technical+FAQ

(pwnd)
zesny95
TÍCH CỰC
11 năm
@khangster Bác có vẻ hơi nguy hiểm rồi.
Ứng dụng hệ thống nó cũng có nhiều loại,
Ngay cả cái FM radio của 2.2 em còn backup được, vấn đề là sang máy khác có restore được không, còn việc backup HIỂN NHIÊN LÀ SẼ ĐƯỢC.
Àk quên titanium chưa Crcked thì e không biết nhé.
Theo như bác giải thích ( đúng hơn là bác nghĩ) thì đó là backup data Only, tức là chỉ data thôi, còn bản chất titanium nó chơi hết miễn là có file APK
khangster
TÍCH CỰC
11 năm
@zesny95 😆

Hơn một năm trước, thời điểm mình post cái comment đó thì TB chỉ mới ra tới phiên bản 2.xx (2.71 nếu mình nhớ không lầm). Ở phiên bản này, đối với system app thì TB chỉ cho phép backup data chứ chưa cho phép backup apk, và lúc đó bộ phận phát triển TB có nêu rõ điều đó trên trang hỗ trợ kỹ thuật của họ:

System apps are part of your ROM, so Titanium Backup will only backup their data (not the apps themselves). For this reason, if you backup a system app and then switch to a ROM where that app is missing, Titanium Backup obviously cannot restore the data for it. You have a data-only backup. Before you can restore the data you'll need to install that system app again, either by reinstalling your ROM or by copying its apk manually into /system/app.

Sau nhiều phiên bản cập nhật (tới giờ là 5.xx) thì TB đã thêm rất nhiều cải tiến như cho phép backup apk hệ thống và thậm chí là restore app từ nandroid backup. Vậy nhé 😃

Còn nếu vẫn còn chưa tin thì để mình gửi cái apk của TB 2.xx đã ..... qua cho bạn test thử ;).
mình tìm mãi bgio mới có pm này, thanks!
nguyendlu
ĐẠI BÀNG
13 năm
haizz, đang mún xóa các sms mà ko đc... bùn
spider8x
TÍCH CỰC
13 năm
cả titanium backup va PM bác chủ thớt giới thiệu đều k thể xóa file hệ thống dc
Em dùng HTC HD2 chạy android đã vào phần system xóa nhưng k dc có ace nào biết cách xóa hiệu quả k chỉ giúp e với
xtmg1
CAO CẤP
13 năm
trên applanet có rất nhiều app có chức năng này nhưng mình thấy cái systemapp remover là dễ sử dụng nhất.
NgocFreedom
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em ghét cái ThinkFree Office quá. Có ai gỡ bỏ nó rồi cho e bít có làm sao không? dùng cái gì để gỡ? E mới chuyển qua Android được 2 ngày. Cám ơ các bác nhiều.
ntvan
TÍCH CỰC
12 năm
thì Titanium Backup mà thẳng tiến, gỡ được tuốt
Em mới mua con HTC mà bực mình với mấy cái system app quá T________T
Cửa hàng nó cài 1 mớ browser lung tung vs cả có mấy cái app nhắn tin gọi điện của Trung Quốc nữa >''<
Dùng cái gì gỡ mấy app linh tinh này bây h là tốt nhất vậy? Bác nào giúp em với
rockboys
ĐẠI BÀNG
12 năm
ở trên đấy, ko đọc à
Em mới mua cái HD2 này, thấy nói bộ nhớ trong của máy là 512MB, nhưng sao vào setting --> storage xem thì thấy báo có 127MB. Lúc nào cũng chỉ còn dư có tầm 13MB, chả down được cái gì.
Các bác cho em hỏi, vì sao bộ nhớ của em ít thế? Có bị can thiệp gì không? Có cách nào để lấy lại/tăng bộ nhớ này lên không?
Khi down từ Google Play về, có cách nào để bắt nó phải save vào sc card không ạ? Vì có nhiều soft nó cứ phi thẳng vào phone memory làm em ko lấy được.

Em mới dùng Android có vài ngày, các bác giúp em với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019