Gõ tiếng việt trên Linux Mint 17.02

tanpt_57
24/7/2015 8:27Phản hồi: 35
Mình mới chuyển sang dùng Linux Mint 17.02. Mình có cài ibus-unikey, scim rồi nhưng đều không gõ được tiếng việt. Ai có kinh nghiệm, cài được rồi thì giúp mình với.
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau khi cài xong bạn đã restart ibus chưa ? Phải restart thì mới có hiệu lực

ibus restart
@linhvuf19 Cám ơn bạn!
mình có restart rồi nhưng vẫn không được
@linhvuf19 thank bạn đã giúp đỡ, mình chuyển sang dùng ubuntu rồi
@tanpt_57 Mình cũng đang dùng U 14.04 LTS , nếu bạn chuyển qua U thì có gì cùng giúp đỡ , trao đổi 😃
@tanpt_57 lol, bạn nhập ibus-deamon trong khi lệnh của nó là ibus-daemon (mình đang xài linux mint 18)
Chắc mất công bạn chuyển cua Ubuntu rồi =]]]
@tanpt_57 ibus-daemon ;_; đến quỳ với bạn mất
sau khi cài ibus-unikey thì vô Launcher->Applications->Settings->Ibus Preferences
từng dùng mint, debian, arch ko gặp vấn đề gì với ibus cả.
@hieupy89 Cho mình hỏi Arch có phức tạp hơn U ko ? Mình cũng đang muốn thử Arch cho biết
@linhvuf19 arch dành cho người có kinh nghiệm kha khá về linux
dùng bản này dễ cài hơn arch
http://wiki.archbang.org/index.php?title=Main_Page
lenanghai
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn thử vào software manager search ibus xem có biểu tượng chữ V chưa, nếu chưa thì bạn cài ibus thông qua Soft magager xem đc ko nhé
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu mình nhớ ko lầm Arch linux ko có X windows sẵn
@4phuong.vn ko có x thì cài vào thôi. mục tiêu của arch là để ở mức tối thiểu người dùng cần gì thì tự tùy biến. Mới dùng thấy nó khó nhưng dùng rồi thấy pacman tương đối it crash dependency hơn apt-get, cũng nhẹ và thông mình hơn dùng gói deb cài lúc nào cũng 100% cpu vì check sum. Kho của arch cũng tương đương ubuntu
link mình đưa là archbang là arch có giao diện openbox dễ cài hơn arch, cần giao diện gì thì cài thêm vào thôi
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu installed iBus như các bạn trên đã chỉ rồi thì,
Vào Settings mở Languages lên để Update. Update xong thì chọn Install languages kéo xuống stick chọn Vietnamese nếu chưa có để install. Reboot
Vào lại Languages chọn Input là IBus. Tắt
Ra mở iBus đã cài rồi chọn Add Languages - chọn add Vietnamese-unikey. Thiết lập nếu cần thiết (nên chọn hiện trên languages bar/icon).
Chuyển ngôn ngữ khi rõ bằng tổ hợp phím hoặc dùng chuột click thanh languages bar.
bạn đã vào phần keyboad ad ibus-unikey chưa? tối về mình chụp ảnh hướng dẫn cho,
Thanks all, mình làm được rồi
zaynlee361
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình xài Ubuntu, font chữ khi làm trên máy thì không vấn đề gì nhưng khi in ra thì lại bị mất dấu mất chữ hoặc nhảy chữ lung tung. Lỗi này là lỗi gì và khắc phục như nào mọi người.
peh0299
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zaynlee361 Bạn cứ xuất qua PDF xem như thế nào, nhiều người dùng win cũng xuất qua PDF để đảm bảo
@zaynlee361 Bạn soạn thảo văn bản xong rồi thì Save As kiểu file .doc rồi in ra xem thử.
Nếu không được thì chuyển qua file .pdf như hai bạn trên khuyên cũng ok.
Jess_ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zaynlee361 Điều này muốn chắc ăn thì bạn nên chuyển qua PDF thay vì in trực tiếp trên word nhé :p
harry_123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Jess_ng Mình thấy vầy chắc ăn hơn 😁:D
Z_Click
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn thử chuyển file cần in sang file " *.pdf " trươc khi in xem ( Linux, Ubuntu, Windows ) .
harry_123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn nên:
1/ Vào Language Support và install những gói language cho các chương trình trong máy.

2/ Nên convert file qua .PDF sau đó in từ PDF.
heomap.ngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này mình cũng bị rồi, bạn cứ chuyển qua PDF cho an toàn o_O
shinbutbi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì sử dụng Ubuntu nhưng khi ra ngoài tiệm photo họ xài win vẫn in bình thường không bị lỗi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019