Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Gõ tiếng Việt trên Touchpad

NDT
21/9/2011 9:53Phản hồi: 53
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn bác chia sẻ , mình mới cài thử rồi , nhưng không hiểu sao không lên cái chỗ VI ( như trong hình của tác giả ) .
Vào trong keyboad setting thì không thấy chỗ nào chon VI cả , mình add tạm thêm cái bàn phím EN và chọn AZERTY Layout thì ra được bàn
phím có các ký tự như của tác giả .
Mình đang thử , nói chung là giải quyết tạm được khi cần phải gõ tiếng Việt thôi .
Vì cách gõ không phải Telex hay cách mà ta thường gõ tiếng Việt , đây chỉ là bàn phím ảo thêm các ký tự tiếng Việt thôi .
Một số ký tự như dấu nặng , dấu hỏi . dấu sắc .. nếu để đến cuối từ mới gõ thì bị lệch , không tự nhảy vào giữa từ nên phải gõ ngay ở giữa
^^
Dù sao có có hơn không , khi nào cần lấy ra xài đỡ 😃

Bác nào chọn được hiển thị cái bàn phím thành VI thì bảo mình nhé .

Cám ơn bạn NDT chia sẻ. ( o+ and u+ ) ;)
Nova_ck : Bác nào chọn được hiển thị cái bàn phím thành VI thì bảo mình nhé .

It could related to default keyboard you have. I have English so I got EN thay vì VI ;)
I'll play it with more when I have time. BTW, It's not work on Facebook yet. 😔

Bác Nova viết thành từng bước cụ thể chi tiết ở 1 topic riêng cho a e tham khảo đi😃
Nova_ck : Bác nào chọn được hiển thị cái bàn phím thành VI thì bảo mình nhé .
Here you go : ;)
After you follow instruction from source : http://forums.precentral.net/hp-touc...s-patches.html

1. Download
my locale.txt here while the link is still good.

http://www.megaupload.com/?d=N80779G5

(I added 10 more lines for VietnameseName, languageCode, Country name, country code )
download the locale.txt to your PC.

2. use WebosQuickInstall app to send
locale.txt
to
/usr/lib/luna/customization/

3. Return to
Settings Launcher Tab.
Select Regional Settings.
Click on Add Keyboard
Select LAYOUT azerty
Select LANGUAGE Vietnamese
Select Done.

4. reboot your Hp touchpad.

Enjoy your new Vietnamese keyboard.

File locale.txt bác Đăng tìm được ở đâu thế nhỉ ? Ơ mà nếu cài thế này thì nó tự động thay thế layout azerty à ? Mình muốn gõ tiếng Pháp thì làm thế nào ?
Ok,
it's a little technical ;)
Since you ask, here it goes.
/usr/lib/luna/customization/locale.txt is the original file in my touchpad. I add few lines to make it show
up on REGIONAL Settings.

Can I see your locale.txt ? (DTD from France, nova_ck from Germany, and someone in Vietnam ?)

If it's the same for all touchpad then you can use my locale.txt
If it's different then you can just add the following lines (after line 86) :

{
"languageName": "Vietnamese",
"languageCode": "vi",
"countries": [
{
"countryName": "Vietnam",
"countryCode": "vi"
}
]
}

OK, let get all the info before we can make final decision. ;)
[MENTION=914533]TRANHAIDANG2012[/MENTION] : Thank You So Much ^^

Xin tóm tắt cách add bàn phím ngắn gọn như sau :
Máy TouchPad của bản trước đó đã phải bất Develope Mode và kết nối được với máy tính . Cái Preware xong xuôi .

Giờ tải novaterm ở đây :
http://tkgeisel.com/stuff/novaterm-1.zip

windows 64bit thì dùng cái này :
http://vocshop.com/stuff/novaterm64.zip

Tải về và giải nén vào thư mục :
\Program Files\Palm\sdk\bin

( nếu chưa có thư mục đó thì bạn tự tạo ra , không vấn đề gì cả )

Tải file vietnamese.keypatch.zip
View attachment vietnamese.keypatch.zip

Tạo một thư mục tên là keypatch (viết nhỏ nhé) trên máy tính , giải nén file vietnamese.keypatch.zip ở trên vào
thư mục keypatch .

Copy thư mục này vào Touchpad , để ngay phía ngoài nhé . (dùng USB Driver Mode để copy)
Xong xuôi , gỡ kết nối TP với máy tính .

Sau đó lại nối lại TP với máy tính nhưng không chọn USB Mode mà chọn Cancel .
Chạy novaterm , để ý bên trái góc trên có chỗ nhấn Connect , nhấn vào đó và chờ novaterm nối với TP .
Khi nỗi xong sẽ hiện lên root[MENTION=91832]...[/MENTION]... gì đó mình không nhớ lắm ^^ .
Khi đó bạn gõ dòng lệnh :
cd /media/internal/keypatch

( để chuyển đến thư mục keypatch )

Tiếp đến gõ :

sh patch.sh patch vietnamese.json

Enter và chờ novaterm chạy ,
khi nào thấy màn hình có chữ OK thì xong xuôi .
Rút Touchpad ra , khởi động lại .

Sau đó vào Regional Setting , chọn thêm bàn phím , nhớ là phải chọn AZERTY thì mới được nhé .
Cuối cùng ra ngoài và thử gõ tiếng việt kiểu mới .
:happy:
DT56
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giúp dùm bạn ơi.Mình tìm cái "Develope Mode" để mà bật lên,nhưng tìm hoài không thấy.Cám ơn
gõ vào ô justype ở màn hình chính chữ webos20090606 là ra developer mode, bật lên là xong
Thanks bác Đăng vì file locale.txt, nhưng tự nhiên lại mất bàn phím azerty, hic 😔
Ok, found it! Ai muốn dùng cả Qwerty, Azerty và Vietnamese thì chỉ cần edit file vietnamese.json, tìm 1 chỗ ghi là Azerty thì thay bằng Qwertz là Ok.
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Hình như không được bác ạ, vì vị trí các phím là khác nhau nên nếu chỉ thay đơn thuần như thế nó sẽ k nhận đúng vị trí, nên sẽ báo 1 loạt phím not found.

Edit: ah, ok rồi. Các bác muốn edit file vietnamese.json hay locale.txt (mà có lẽ là tất cả các file cho Touchpad) thì phải dùng phần mềm Notepad ++ để edit chứ k dùng Notepad của Win được. Notepad++ có thể download ở đây http://notepad-plus-plus.org/download/v5.9.3.html
Để ý cái file vietnamese.json chính là cái layout tiếng việt ,
Mình đang thử xem bây giờ làm thành 1 cái layout mới , đưa hẳn các ký tự như "á" "à" "ả" ... vào xem có khá hơn không , hơi nhiều nhưng có thể sẽ hiển thị đẹp hơn là layout hiện tại , khi gõ các dấu khoảng cách so với ký tự khá cao , nhìn không đẹp .
Uhm , nhưng vấn đề là lại không đủ chỗ , đè lên các chữ cái bình thường thì lúc gõ lại khó khăn .
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Vấn đề là bây giờ bác chỉ edit được thôi chứ không thể thêm phím được, nên nếu làm thế thì sẽ k đủ chỗ
Lý tưởng nhất theo mình là khi nhấn và giữ vào chữ "â" chẳng hạn thì bình thường nó sẽ hiện lên thêm các lựa chọn như "1" , "!" ....
nếu ta thay được đoạn này bằng các chữ tương ứng như "ấ" "ầ" "ẩ" "ẫ" "ậ" , thì sẽ hay hơn .
Mình cũng đang tìm đoạn này trong mấy cái code nhưng chưa ra , không học java , chỉ suy đoán theo logic thôi ^^
Mình edit xong rồi , thử qua thấy nhiều chữ hiển thị tốt hơn rất nhiều so với kiểu gõ của layout cũ .
Nhưng nếu edit toàn bộ thì quá nhiều , mình nghĩ chỉ thay thế một số chữ mà layout cũ hiển thị không đẹp thôi , vì thực ra layout cũ cũng hiển thị khá tốt khi gõ một số chữ có dấu .

Đây là mình so sánh giữa 2 cái , các chữ đầu tiên là gõ theo kiểu layout cũ , còn chữ thứ 2 là do mình thêm trực tiếp vào , có thể thấy rõ là khi
thêm trực tiếp vào thì hiển thị tốt hơn .

PS :
dấu hỏi thì lấy ở đâu nhỉ ?
Mình thấy dấu hỏi và dấu nặng là hiển thị xấu nhất ^^

Một cách đơn giản hơn là vào trang web này ( add bookmark cho dễ sử dụng ) , gõ tiếng Việt rồi copy paste vào nơi
bạn cần .

http://www.viet1net.com/modules/Tieng_Viet/vietuni.html

Update :

Mình đã bỏ một số từ mà layout cũ hiển thị tốt và thêm 1 số từ để hiển thị tốt hơn .
Bàn phím bình thường vẫn như cũ , nhưng khi nhấn vào biểu tượng "+=[]" thì nó sẽ hiện ra các ký tự mình bổ xung để khi viết chữ hiển thị đẹp hơn .

Ở hình dưới câu đầu mình viết bằng layout , còn câu sau là sử dụng các ký tự mà mình thêm vào , có thể thấy hiển
thị khá hơn chút 😃

Tạm thời thế đã .

Khi nào xong xuôi mình up lên sau .
e đánh tới phần: cd /media/internal/keypatch hiện lên not found
ko bit bị vậy là sao nữa, thao tác e làm giống hường dẫn,
Bạn xem lại mấy đoạn này nhé , thứ nhất đã copy đúng thư mục keypatch vào Touchpad chưa ( copy để ngay ngoài nhé , đừng để trong thư mục khác )
thứ hai , xem lại xem novaterm đã nối với TP chưa , nhớ nhấn cái ô Connect , và khi nó hiện lên cái đoạn root#... gì gì đó thì ok .

Đây là đoạn hướng dẫn của tác giả :

- Download the layout you want from the links at the end of this post.
- Create a folder named keypatch (lower case) wherever you want on your hard drive and unzip into it the file you've downloaded.
- Connect your TouchPad to your computer and select the USB Drive option on the TouchPad's screen.
- Copy the keypatch folder to your TouchPad.
- Disconnect your TouchPad.
- Reconnect your TouchPad but this time hit "Cancel" on the USB Drive prompt.
- Run novaterm and click "Connect".
- Navigate to the patch directory by typing cd /media/internal/keypatch and press Enter.
- Apply the patch by typing sh patch.sh patch XXX.json and press Enter (XXX is the name of the keyboard layout file you've downloaded (for example: if you've downloaded the "dvorak.keypatch.zip", then XXX should be dvorak [lower case only])).
connect root@[U][URL="http://www.tinhte.vn/member.php?u=664786"]phuongs[/URL][/U] HPTouchPad:/# cd/media/internal/keypatch enter thi hien len not found
keypatch e chep vo TP nằm ngoài, ko chép nằm trong thư mục nào hết
novaterm e chep vo c:/program file/Palm/skd/bin
keypatch va novaterm e đã giải nén rồi, e mới xóa hết làm lại 2 lần , mà vẫn báo: not found
Hình như sau cái "cd" phải thêm dấu cách thì phải .
Chuẩn. Dấu cách chứ không phải là "/" 😁
Bạn trên nên xem lại có đúng tên folder là keypatch không, hay là vietnamese.keypatch?
đã cài lại dc, sai dấu "/" , thay bằng khoảng cách là dc
xin nho*` cac' bac' "Expert" giup' ho^. vi` kg^ tai` nao` +danh' +duoc**. tieng^' Viet tren^ TP mac(. dau^` Install kg^ bi. tro*? ngai. gi` het^'

Minh` muon^' +danh' chu*~ "Tieng^' Viet^." ma` kg^ tim` ra cach' go~ tren^ TP. (hint: Keyboard layout for this is set to "VI")

Cam' on* cac' bac' nhieu^` nhe'.
Trong Topic này chỉ nói đến việc cài thêm 1 cái layout bàn phím tiếng Việt cho Touchpad thôi bác ạ .
Nếu bác đã cài được rồi thì gõ rất đơn giản , đó là khi cần dùng chữ nào thì gõ vào chữ đó , cần dấu nào thì chọn dấu đó trên bàn phím thôi .
Đây không phải là bàn phím hỗ trợ cách gõ Telex mà chúng ta hay dùng .
Tóm lại chỉ là một giải pháp tạm thời để gõ tiếng việt khi cần thôi .

Có một cách đơn giản nữa để gõ tiếng Việt là lên tinhte , gõ , sau đó copy và paste là xong ^^
Diễn đàn tinh tế hỗ trợ bộ gõ Telex nên bạn có thể viết tiếng Việt như bình thường từ Touchpad .
Cam' on* bac' Nova_ck giai~ thich', neu^' nhu* muon^' +danh dau^' sac(' nhu* "a^' " thi` kg^ +duoc**. phai~ kg^ bac' ?
Layout nay` kg^ co' dau^' nang(. (vi' du. nhu* chu*~ "viet^." thi` kg^ tai` nao` xai` +duoc**. dau^' nang(. phai~ kg^ bac' ?
Kham' pha' ra la`: dau^' nang(. kg^ xai` +duoc**., va` nhung*~ chu*~ xai` 2 dau^' thi` cang` kg^ +duoc**. nua*~ vi' du. nhu* nhung*~ chu*~ sau: a^', a^`, a(', a(~, v..v.. nhieu^` lam(' va` nhieu^` lam(' ...

1 lan^` nua*~ cam? on* bac'
đánh đựơc nhưng hơi khó chút nếu kô quen .
Bác để ý cái hình mình post ở baì trước sẽ thấy đủ dâú mà .
PS: bài này mình viết trên touchpad bằng layout bàn phím tv đó .^^
Bac' co' the^? chi? giao' them^ 1 chut' +duoc**. kg^, neu^' co' thi` phai? luyen^. nhung* luyen^. thi` can^` co' thay^` gioi? moi*' thanh` cong^ +duoc**. (neu^' bac' kg^ ngai.).

>> đánh đựơc nhưng hơi khó chút nếu kô quen .
>> Bác để ý cái hình mình post ở baì trước sẽ thấy đủ dâú mà .
+danh' tieng^' Viet^. ma` kg^ +du? dau^' thi` chang(? phai? tieng^' Viet^., +dung' kg^ bac' ?

>> bài này mình viết trên touchpad bằng layout bàn phím tv đó
Layout ban` phim' tv la` sao ho*? bac' ? (ngoai` 'EN' va` 'VI' ra thi` TV bo? vao` nhu* the^' nao` ho*? bac' ?)

Ca'm on* bac' nhieu^`
Mình không hiểu ý bạn muốn ?
Bạn đã cài xong cái Layout bàn phím tiếng Việt thì khi nhấn vào VI thì nó sẽ ra cái bàn phím như thế này

Bạn để ý thấy nó có đủ các ký tự và dấu tiếng việt cần thiết , khi nào bạn muốn sử dụng chữ nào thì chọn chữ , cần dấu nào thì chọn dấu đó thôi .

Nếu bạn lên diễn đàn tinh tế bằng Touchpad mà không gõ tiếng Việt theo kiểu Telex được thì nhấn vào chứ WEB ( ở góc trên cùng bên trái Browser , chọn Preferences và bật Java Script lên , khởi động lại trình duyệt là sẽ gõ tiếng Việt bình thường trên diễn đàn tinh tế .
Một số diễn đàn khác cũng hỗ trợ , nhưng không phải là tất cả .
Khi nào cần viết tiếng Việt quá thì dùng cái Layout bàn phím tiếng Việt kia mà viết tạm , hơi khó chút và font cũng không đẹp nhưng có còn hơn không .

Hoặc là mở trang tinhte.vn , gõ tiếng Việt rồi Copy , paste qua chỗ cần là xong .

Do you get the Vietnamese keyboard like nova_ck's picture ?

if not, you need to do these steps to get it display :
Click on Launcher Tab.
Select Regional Settings.
Click on Add Keyboard
Select LAYOUT azerty
Select LANGUAGE Vietnamese
Select Done.

4. reboot your Hp touchpad.

After reboot , your keyboard should have key EN, Click on it, it will automatically change to "Vi", and the layout of Vietnamese key just like this
screenshot below :

Enjoy your new Vietnamese keyboard.
BTW, take a screen shot of your screen to show us so we know what you have . It's easier to help if we
can see it .
>> đánh đựơc nhưng hơi khó chút nếu kô quen .
>> Bác để ý cái hình mình post ở baì trước sẽ thấy đủ dâú mà .
>> PS: bài này mình viết trên touchpad bằng layout bàn phím tv đó .^^
Bac' Nova_ck oi*, em +dang +doi*. bac' +day^, xin tho. giao' bac' vai` chieu^ ... em +dang +doi*. bac' +do'
hay ngoai` bac' Nova_ck ra co' ace nao` co' the^? giup' kg^, xin cam' on* truoc**'
trong tinh tế thì cứ telex mà đánh nó tự lên tiếng việt mà.
Dear Nova_ck and TRANHAIDANG2012,
I did exactly what they said to install for the VNese KB layout and I got it (the VI KB).
But the problem is when I try to type a VNese character like e^' or a(' then I have to press and hold at the letter e^ or e on the VI keyboard on the TP to get the rest of embedded VNese characters to show up and from there I don't see the VNese embedded letter like e^' or e^~ and this is what I confuse that do I have installed correctly to have all the VNese letters to display 'em all in VI keyboard? One thing is I see it shows up some of the latin or spanish letters showed up in the VI keyboard which shouldn't be there, right? That's why I still have question that I can't type all VNese characters on the VI TP keyboard.

Another question is How do I do a screen capture on TP so I can give you more pix to get help.
Again, thank you so much for all the great help that you guys provided...
power+home to take a screen capture on your Touchpad .
I have the letter "ế" , when i press nr 3 for "ê" , then nr 8 for ́ on VI keyboard layout.
Lets we see some pic .

-- Sent from my HP TouchPad using Communities
Hôm nay mình làm theo hướng dẫn của bác w0nderb0y , đã gõ tv được trên pre 3 , mình nghĩ là Touchpad chắc cũng có thể làm như vậy nên thử luôn . Kết quả đúng như mình đoán , hiện tại Touchpad đã có thể gõ tiếng Việt Telex rất tốt ( có thể quên cái Layout TV được rồi , vì gõ telex quen thuộc và nhanh hơn rất nhiều ) .

Một lần nữa xin cám ơn bác w0nderb0y đã chia sẻ .

Mình xin nói lại cụ thể hơn các làm trên Touchpad .

Tải file mình đính kém theo về .Giải nén sẽ thấy 1 file "text auto replace"
Dùng nova browser hoặc là Internalz Pro copy cái file đó vào thư mục /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/xx_xx

xx_xx là tên các thư mục nhỏ trong đó như de_de ,en_ca .....
Thực ra mình chỉ cần thay đúng thư mục là de_de và en_us ( vì máy mình dùng tiếng Đức và tiếng Anh US ) là chạy đc rồi , nếu bạn không chắc chắn máy dùng ngôn ngữ nào thì copy vào hết các thư mục trong autoreplace là chắc nhất . (trước khi copy có thế đưa cái file gốc ra chỗ khác , phòng sau này cần backup )

Sau khi đã copy file text auto replace vào các thư mục xong , bạn bật quick install , chọn tools , và chọn Linux Commands
Sau đó gõ lệnh copy thư mục , (trong trường hợp của mình mình chỉ cần copy thư mục de_de ,us_en thôi ) , bạn copy các thư mục con xx_xx (đã thay thế file "text auto replace" ) sang thư mục /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/

Cụ thể trường hợp của mình thì mình gõ :

cp -R /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/de_de /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/

cp -R /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/en_us /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/

( chú ý có dấu cách sau đoạn de_de ,en_us nhé )

Sau khi copy xong thì bạn vào Text Assistent , bật ON hai dòng đầu tiên lên , dòng thứ 3 để OFF . Khởi động lại máy là gõ được TV .
Chú ý khi gõ xong bạn phải nhấn thêm dấu cách thì sẽ hiện ra tiếng việt .
Ví dụ muốn gõ "chào" thì bạn gõ "chaof" sau đó nhấn dấu cách là nó sẽ hiện ra chữ "chào" .

Mình test thử trên apps "Communities", IM+ , Messenger, facebook hoạt động tốt .
Nhưng trên thanh địa chỉ của trình duyệt hoặc google thì ko được ,nhưng cái đó không quan trọng lắm .
Giờ có thể chat chit , trả lời diễn đàn ,ghi status, trả lời trên facebook ,lập ghi chú .. bằng tiếng việt trên touchpad được
rồi .

😁

text-edit-autoreplace.rar

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019