Google muốn chặn các pop-up quảng cáo toàn màn hình trên web di động

Nam Air
28/7/2015 9:20Phản hồi: 55
Google muốn chặn các pop-up quảng cáo toàn màn hình trên web di động
Bạn bực mình khi lướt web bằng điện thoại thì một trang quảng cáo nhảy ra che hết màn hình kèm theo dòng chữ "Download this app" mời gọi chúng ta tải một ứng dụng về? Theo Google, có 7/10 người được khảo sát thấy khó chịu vì vậy sắp tới họ muốn kêu gọi các trang web mobile hãy tìm cách chặn các trang pop-up gây phiền phức người dùng.

Một khảo sát nhỏ của Google hồi tháng 7 năm ngoái với một pop-up hiện ra mời người dùng cài ứng dụng Google+ và kết quả là người dùng cảm thấy khó chịu với kiểu quảng cáo này, tuy nhiên vẫn có khoảng 9% người bấm vô trang quảng cáo đó, số lượng đó cũng gồm cả những người cài ứng dụng nhưng không xài tới, hoặc trong máy đã có rồi mà vẫn nhấn vô quảng cáo, tức là có một số trong đó bấm nhầm khi pop-up nhảy ra. Phương pháp quảng cáo đầy màn hình được cho là hiệu quả hơn 17% so với các banner quảng cáo nhỏ, chỉ chiếm một góc trang web.

Nhưng không phải ai cũng hài lòng với việc muốn chặn quảng cáo đầy màn hình của Google. CEO Jeremy Stoppelman của Yelp cho rằng việc làm của Google là để củng cố vị trí độc quyền của mình trong lĩnh vực quảng cáo, hơn là quan tâm tới lợi ích của người dùng. Yelp từng cáo buộc rằng Google đang cạnh tranh không công bằng trong lĩnh vực quảng cáo với các đối thủ khác.

Theo Mashable
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hk13chuyenht
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng ios in app quảng cáo cũng khó chịu lắm ^^
tnquang
TÍCH CỰC
9 năm
Bên ios cũng bị. Hy vong apple block đi. Nhất là đang action. Bấm phát nó nhảy lung tung.
thực ra là do các bố làm hàng quảng cáo thì đúng hơn. Mình ghét, app mà làm thíe dù hay cũng uninstall
Dùng android xài cái adaway, hoặc adfree, thách tất cả.
Nhưng ios, e chịu
Ps: có một số bác kêu ko phải tất cả quảng cáo đều chặn dc. Nhưng các bác thêm nguồn host của cái quảng cáo chưa chặn, kiểu gì cũng dc hết
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk nhầm to nhé bạn, ko phải qc nào adaway cũng chặn dc đâu
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@vipkattkool vậy còn MOA thì sao bạn ?
@quocanh_ltk Bạn hướng dẫn cụ thể hơn tí được không? Thanks
@quocanh_ltk Y chang nhau thôi. Adaway cũng sửa hosts, jb cũng để sửa hosts.
Với ad bây giờ toàn tiếng khự-a, adaway chặn bằng niềm tin.
@quocanh_ltk Ios ai nói bạn ko chặn được? Dùng vpn có mà quảng cáo bằng niềm tin. Không tính tới việc jailbreak máy đâu nhé
Hài thật , ông google bán quảng cáo ăn doanh thu , bây giờ lại chống lại quảng cáo mobile nghe hơi buồn cười
Chơi android phải root máy , cài lucky patch , adaway , loại bỏ 80% quảng cáo ở app
@hoanghung.tb ổng sống bằng quảng cáo nên quảng cáo sao vừa thu tiền vừa ko quá phiền phức cho người dùng. chiến lược lâu dài mà bác
tự bán quảng cáo tự chê 😁
đúng là khi người ta có tiền (chiếm thị phần cao) thì người ta có quyền (kiểm soát các bên thứ 3 và kiểm soát khách hàng)
cũng kiểu như facebook vấn đề tên riêng.
cơ bản mình cũng ủng hộ ý định này, ko cấm quảng cáo mà chỉ cấm ko cho nó full màn hình thôi, popup có thể hiện nên nhưng chỉ chiếm tầm 1/3 màn hình là đỡ ức chế
Rượu Ngô
ĐẠI BÀNG
9 năm
quảng cáo cũng cần phải có văn hóa chứ :p
BlackBerry 10 thì không cần cài đặt gì thêm, bấm phím R vào chế độ đọc rồi back ra là ngon 😁
Applenick
TÍCH CỰC
9 năm
Chặn đi, bực cả mình mấy cái thằng quảng cáo !
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
Thế mà quảng cáo của bố google lại che gần hết màn hình trong một số app và game free, cá biệt có số game che luôn cả nút start game, không rõ là do thằng viết app có vấn đề hay google thích thế 😁
Cứ tưởng mấy cái này là từ Google ra chứ 😔
Ps: troll tí các bác đừng nghĩ nghiêm túc quá 😁
Android thì cài MOA(mother of all adblocker),chấp hết các thể loại quảng cáo,hoặc một số rom cook cũng đã nhúng sẵn

Quảng cáo nên hiện mảng nhỏ thôi,bây giờ đi quá đà rồi,rất khó chịu,nên chăn luôn
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhưng bực nhất là loại qc 5 giây mới cho tắt, còn phát âm thanh nữa chứ 😕, gặp app loại này thì chỉ có nước xoá đi không xài
Anhbien
TÍCH CỰC
9 năm
Quảng cáo trên game có thể không thích thì xoá game ,còn trên trình duyệt rất bực mình , đã chế full màn còn kêu với cảnh báo loạn xạ , nhảy tab linh tinh , nhất là cái thằng 360 security , nó báo máy mình bị nhiễm virus mới kinh chứ
@Anhbien Căm thù mấy thằng viết app virus như 360 này. Viết virus ra tung lên mạng rồi nói trị virus. Mánh lắm.
Các bác chặn quảng cáo thì lập trình viên sống bằng gì. Mà không có tiền thì không có động lực làm app tốt hơn. Vậy nên nếu iOS không chặn được, còn Android cứ chặn như vậy, thì app iOS sẽ được đầu tư nhiều công sức hơn => tốt hơn
dieucancel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huygapro thế máy ông lập trình vien ko có óc thẩm mỹ không biét suy nghĩ sao mà fai làm quảng cáo thô thiển vạy chứ quảng cáo fai co cái văn hóa nguoi ta mói tiép cạn chứ
Kiniem14
ĐẠI BÀNG
9 năm
chặn quảng cáo cũng tốt, ghét nhất kiểu đang dùng từ đâu quảng cáo nhảy vào.
android thấy còn đỡ. WP thì app nào cũng quảng caó...
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Ôi mẹ ơi. Còn duyệt web sao bác. Lâu lâu ms thấy. Mấy app chơi chơi toan QC phía trên khoảng 1/10 màn hình có mấy :p
traiyeu9999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Thật không mình thì thấy app android qc nhiều và còn khó chịu hơn wp gấp mấy lần
lbrolken
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác comment cứ đâu đâu, nó bảo quảng cáo của web mobile mà có phải của App đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019