Google Now đã hỗ trợ ngôn ngữ Việt? mở app - tắt mở wifi - mở web nhanh bằng giọng nói

vuhai6
4/7/2015 11:11Phản hồi: 216
Google Now đã hỗ trợ ngôn ngữ Việt? mở app - tắt mở wifi - mở web nhanh bằng giọng nói

Google Now hay còn có tên địa phương là "Google Hiện hành" - vừa qua đã bắt đầu hỗ trợ cho thị trường Việt Nam. Điều này có nghĩa là bây giờ bạn có thể kích hoạt Google Now ngay cả khi đang để điện thoại ở giao diện tiếng Việt. Ngoài ra, điều quan trọng hơn là bạn còn có thể ra lệnh cho máy bằng tiếng Việt thông qua Google Now này, ví dụ mở một phần mềm - ra lệnh tắt mở wifi - mở một trang web - mở cài đặt - tìm đường ... Ngoài ra thì có thể ra lệnh gọi điện hay nhắn tin cho một người nào đó, quan trọng là bạn đọc đúng tên người đó trong danh bạ.

Hãy thử tưởng tượng thế này, bạn không cần cầm điện thoại lên, chỉ cần nói "OK Google! nhắn tin phòng 803 ks cũ Bồ nhí" thì ngay lập tức câu lệnh được phân tích và Google Now sẽ tìm trong danh bạ người tên là Bồ nhí và tự động viết nội dung là "phòng 803 ks cũ" vào giùm bạn. Bạn chỉ cần nhấn xác nhận gửi là xong. Giống trong film, nhưng thực tế là bây giờ bạn đã có thể làm được điều này, như trong hình minh hoạ dưới đây. Ngay cả khi trong danh bạ có nhiều tên giống nhau thì bạn sẽ được một list gợi ý để lựa chọn, rất tuyệt.

Ngoài ra còn rất rất nhiều những câu lệnh nữa nhưng rất tiếc là mình chưa khám phá hết. Anh em hãy dùng thử và nếu khám phá ra cấu trúc lệnh nào mới thì chia sẻ luôn trong topic này nhé! 😃

Hiện tại không rõ Google đã chính thức kích hoạt Google Now ở thị trường Việt Nam chưa hay chỉ mới thử nghiệm. Vì cách đây mấy hôm thì họ cũng có cho phép Google Maps Navigation hoạt động nhưng giờ thì lại tắt đi rồi.

Động thái mới này của Google dường như liên quan đến việc họ bắt đầu cho phép bán đồng hồ Android wear ở Việt Nam với việc Sony ra mắt SmartWatch 3 giá 5,99 triệu (trước đây không có đồng hồ wear chính hãng nào cả vì Google không cho phép bán). Mà Google Now là tính năng siêu quan trọng trên Android wear, thử tưởng tượng thay vì ra lệnh cho phone thì bạn chỉ cần ra lệnh thẳng cho Wear và Wear sẽ có nhiệm vụ truyền lệnh đó về phone cho bạn, thích hợp cho việc chạy xe hay đang bận tay.
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Xem anh @vuhai6 review nghe hay quá.
Có Tiếng Việt là ngon rồi, lệnh nào chưa có hay phức tạp dần dần rồi bổ sung sau.
Nếu Google tích hợp được cái trí thông minh nhân tạo của Al vào hệ điều hành Android luôn chắc chúng ta sẽ ít phải cầm vào điện thoại. Thật tuyệt vời!
@cuthuyen Ngon nhưng chưa bổ!😆
MrUS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thử thôi 😁
zochaoway
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi nào Siri mới hỗ trợ như gg nhỉ. Chúc mừng các bác dùng android ^^
3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
@zochaoway Yên tâm đê, iOS 9 siri sẽ hỗ trợ tiếng Việt 😁
@zochaoway Khi mà Siri biết nói tiếbg việt bác à 😁
Trọ lý ảo của google chán nhỉ! Cortana hoặc siri mà biết tiếng việt nữa thì tuyệt! Ko biết cortana sẽ hát bài gì? Kaka
@hienproqb272 Google now không hẳn là trợ lí ảo đâu.
@hienproqb272 bạn này để ngược à
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
có dùng ở region viet nam được không
Sao của mình không có nhỉ. Đang dùng note 4
@Đỗ thánh 2014 Note4 tôi cũng không được
@thinhphat9999 vào setting Chuyền ngôn ngữ sang tiếng Anh.
- khởi động máy
- vào google setting kích hoạt google now
- vào setting chuyển lại ngôn ngữ VN
* nhớ trong cài đặt google now chọn ngôn ngữ vn.
@Đỗ thánh 2014 Đã thành công. 1 like cho pác
nthau8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đỗ thánh 2014 Vẫn ko đc bạn ơi
- "Xếp hình, cưng".
sms : bạn đã tải thành công game xếp hình, tài khoản của bạn trừ 30.000 đ.
- đệch @_@
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@SmallElephant chém gió ghê vậy bác. game gì 30k mỗi lần trừ 15k là cao nhất rồi
@cuong642 em có cài game đâu bác, fun mà 😃
Chameleon.
TÍCH CỰC
9 năm
@SmallElephant Chơi ngu lấy tiếng phải không 😁
@Chameleon. 😃 funny
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
google nhận dạng tiếng Việt chuẩn từ đời nào rồi mà thớt...
@kungfu9 Nhận dạng tiếng Việt để search chứ không phải nhận lệnh. Giờ nhận lệnh luôn.
Kabm
CAO CẤP
9 năm
@brightsea2001 Nhận lệnh thì đã có Samsung S-Voice.
Ngoài ra hiện giờ đã có thể nhập text bằng giọng nói tiếng Việt từ lâu. ở bàn phím bấm vào cái hình micro nhá.
catlinh_ng90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kabm Trước thì không thể gia lệnh tự mở ap tin nhắn và nhắn tin gửi đến số điện thoại mà mình gia lệnh. Hoặc bật phát nhạc v.v.v.c.v
@Kabm Em dùng Nexus lấy đâu ra Samsung S-voice mà dùng bác? Cài thêm và mỗi lần cần ra lệnh bằng tiếng việt thì nhảy qua S-voice à?
Quá tuyệt để giao diện tiếng anh cũng được chọn trong cài đặt Google Now là tiếng Việt vẫn ra lệnh như thường
phãi chi không cần mạng thì thật là tuyệt vời.
@gachiennuocmam sắp có offline bạn ạ,chắc khoảng 1 ,2 tháng gì nữa là có ,chờ nhé
Các bác android sương nha, mà sao cotana chưa hỗ trợ việt nam nhỉ?
Đọc bài đi mấy chế 😁
@vuhai6 Câu lệnh :
"Nhắn tin cho em anh nhớ em"
Em là tên trong danh bạ điện thoại
KQ : "Anh nhớ em" được gửi cho Em
kunkute28
ĐẠI BÀNG
9 năm
hỏi add????
sao google now trên ios vẫn báo quốc gia của bạn chưa hỗ trợ vậy???
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@kunkute28 only android ?
hoahs1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
em van chua thay tinh nang do dau!
Cái này hơn 1tháng rồi mà nhỉ @@
Vẫn chưa dc?
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
Google làm quả này bá quá. Aw chết như con mực vs smartw của Sony lun. Sw của sony có chống nước không nhỉ??
nexmaxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
em dùng Nova launcher thì kích hoạch Google Now như thế nào vậy các bác?
@nexmaxx Mình cũng dùng Nova đó, bạn vào phần mềm có tên là cài đặt google, hay google setting -> mở cái Now hay Google hiện hành lên.
6445022
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon rồi 😁 anh Gồ cập nhật mà cứ im ỉm đi, chả thông báo hay hướng dẫn gì cả :v

Thử cái "Bài hát này tên là gì" thì ko đc, "what is this song" thì lại ko hỗ trợ ở quốc gia bạn :v Thích cái tính năng này nhất thì lại ko có 😔
Update:
Sau khi cài app Shazam và nói "Shazam this song" thì a gồ đã tự mở app shazam và tìm ra tên bài hát :v Cũng ổn nhưng hỗ trợ từ app chính chủ vẫn hay hơn :3
quangtaiqn
TÍCH CỰC
9 năm
@6445022 https://play.google.com/store/apps/details?id=com.google.android.ears
App chính chủ bạn nhé ! cài đặt xong tìm trực tiếp trên google now luôn với khẩu lệnh : '' What is this song " như bạn muốn miễn là nó có trong kho nhạc của Google Music.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019