Google Now on Tap: tự nhận diện nội dung trên màn hình để đưa ra thông tin và hành động tương ứng

Duy Luân
29/5/2015 1:16Phản hồi: 25
Google Now on Tap: tự nhận diện nội dung trên màn hình để đưa ra thông tin và hành động tương ứng
Google Now tự động nhận diện nội dung trên màn hình (là một bức email) có nhắc đến phim Tomorrowland rồi hiển thị thông tin, hành động tương ứng

Google Now vừa được bổ sung thêm tính năng "Now On Tap" nhằm cung cấp cho người dùng thêm những thông tin bổ ích tương ứng với một nội dung nào đó trên màn hình. Ví dụ, nếu bạn nhận được một email quảng cáo phim, bạn có thể nhấn và giữ vào phím Home để gọi Google Now lên. Ngay lúc đó Now sẽ hiển thị cho bạn xem những thẻ thông tin về rạp nào gần bạn sẽ chiếu phim đó, giá vé là bao nhiêu, bộ phim được đánh giá mấy sao. Một số nút cũng sẽ xuất hiện để bạn đặt vé ngay lập tức.

Tương tự, nếu bạn đăng nhắn tin với ai đó và bảo rằng bạn muốn đi ăn tối ở nhà hàng X, Now có thể phân tích được nội dung trên màn hình để rồi gợi ý đường đi, đánh giá về nhà hàng cũng như chỉ đường đi tới đó. Hoặc bạn đang chơi bài nhạc của nhóm Twenty One Pilots, bạn có thể nhờ Now tra xem ai là ca sĩ chính mà không cần nói lại tên nhóm.

Google Now có thể làm được như vậy là nhờ vào kĩ thuật machine learning ngày càng được Google phát triển tốt hơn, thông minh. Kĩ thuật này sẽ giúp Now phân tích hình ảnh một cách chính xác hơn, tách từng câu chữ trong ảnh (mà ở đây chính là những thứ được hiển thị lên màn hình), nhận biết các vật thể hoặc đối tượng trong hình để rồi đưa ra những phản hồi tương ứng. Phó chủ tịch Sundar Pichai của Google nói: "Chúng tôi có những khoản đầu tư cực lớn cho machine learning trong những năm qua, và chúng tôi tin rằng chúng tôi đang sở hữu khả năng về machine learning lớn mạnh nhất thế giới".

Hiện Now on Tap đã cho phép thử nghiệm thông qua bản Android M Preview, và đến quý 3 năm nay thì nó sẽ được phát hành chính thức chung với phiên bản hệ điều hành mới này.

Đây là ví dụ về việc tra thông tin của ca sĩ mà không cần nói lại tên của người đó, cũng không cần nói lại tên bài hát gì cả

Tự nhận biết tên nhà hàng rồi đưa ra các thông tin và gợi ý hành động tương ứng như chỉ đường, gọi điện thoại, đặt bàn online...

Nguồn: Google
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bactuong
TÍCH CỰC
9 năm
Hay thật, nếu có file apk cho các android 5.0 về trước thì hay quá.
thế nó có nói chuyện được như Cortana với Siri không 😁
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
@Tú art Có nhé, nhưng ko thật thà như 2 thằng kia, cái gì nó ko hiểu thì nó ko nói là nó ko hiểu mà sẽ đá qua google search :D
@Tú art Mình thì mình không mê lắm vụ nói chuyện vs cái điện thoại 😆 Nhưng nếu có thì vẫn hay hơn
@hypous hay chứ bác 😁 nhất là với mấy thằng sống hướng nội như mình
@Tú art Đi ra ngoài kết bạn giao lưu vui hơn bạn ơi 😆 Điện thoại đang làm chúng ta thu mình với thế giới quá rồi
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
BombPhone
cá nhân mình thấy cái Google Now này nó chúi mũi vào cái phone của người dùng nhiều quá. Kể cả những app siêu riêng tư như tin nhắn, viber, hình ảnh lưu trữ, trang web đang coi nó xử lý hết cả. Cứ có cảm giác nó lạm quyền của mình vậy, ko ổn tí nào. Cảm giác google đanh chúi mũi vào chân tơ kẽ tóc, tất tần tật ...
Cái hòi gmail ra, nó cũng quét email để đưa quảng cáo đã bị lên án quá trời rồi, giờ tới việc nó quét cả những app ko phải của google tạo ra.
Cá nhân mình thấy ko hợp lý cho lắm, tính riêng tư bị ảnh hưởng nghiêm trọng.
@thuanapache tại bạn và mấy thằng Tây làm ăn lớn hay gì nên lo, còn phần lớn dân VN nó search cái gì thì kệ tía nó 😃, có hình xxx thì cho nó xem cho vui, mình có phải nổi tiếng gì đâu mà sợ
@nvtt910 tình huống thế này nhé:
- sáng bạn nhắn tin cho xếp, nói em bị đau bụng, giờ đang ở bịnh viện. Sau đó bạn nhắn tin cho bồ nói là đi vũng tàu chơi đi. Google now tự động quét tin nhắn, gợi ý một số hotel ở Vũng tàu, bạn sử dụng google now đó book 1 ks luôn - cool
- Tuần sau xếp cũng muốn đi du lịch. Xếp mở phone coi phòng ở VT, thấy google now gợi ý, có cái ks đó kèm thông tin "anh A đã nghỉ ở đâu tuần trước"

Vấn để là thông tin của bạn hiện tại đã được google xử lý và tổng hợp toàn bộ rồi, và chính thông tin đó - với sự mập mờ của việc chia sẻ public/private mà chính người dùng cũng ko biết xử lý cho tốt sẽ rất nguy hiểm. Có thể bạn hạn chế chia sẻ lên facebook ok - tốt, nhưng còn cái phone thì khác. Nó theo bạn mọi lúc mọi nơi, luôn trên tay bạn, xuất thân từ 1 công ty "trùm cuối" về xử lý dữ liệu & lấy thông tin của bạn để đi bán quảng cáo, chưa kể giờ đây nó đã có khả năng thâm nhập vào mọi app - mọi thông tin - mọi screen trên phone của bạn, thì rõ ràng chiếc phone đó ko còn là của bạn nữa, mà là của cty Google
Chỉ cần có cảm giác mình đang cầm 1 cái máy theo dõi thì cho dù làm ăn lớn hay làm ăn nhỏ thì cũng ko ổn rồi
gaucon3503
TÍCH CỰC
9 năm
@thuanapache Ví dụ bạn đưa ra không ổn. Google ko phải Facebook, 2 mảng là hoàn toàn khác nhau. Mạng xã hội thì nói rõ về public và private. Bạn làm gì, ở đâu, thích gì mà để public thì Facebook có quyền nói cho cả thế giới biết. Còn với Google, hầu hết thông tin đều là private (với bạn và Google). Google biết mọi thứ về bạn nhưng nó không tiết lộ cho người khác. Nếu tiết lộ là vi phạm, nó đã bị xích ở Mỹ từ lâu rồi.
Còn bạn nói nguy hiểm khi để Google biết mọi thứ về bạn. Đúng là thế, nhưng ai ép bạn đồng ý Điều khoản của nó trước khi sử dụng làm chi.
@thuanapache Thì mình có quyền không dùng mà. Đã dùng thì phải chấp nhận thôi. Cái gì mang lại tiện lợi cũng phải đánh đổi cả.
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@nvtt910 Mình khoái vụ này, nhiều khi đang xem cái phim XXX nào đó, bấm vào cho nó tra xem tên diễn viên là gì, rồi hỗ trợ mình tìm tất cả các phim có dv mình thik, quá tuyệt:p:rolleyes:
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
rồi đây mọi chổ, mọi lúc, mọi nơi chỉ cần bạn móc đt ra là sẽ hiện quảng cáo của google 😕
crhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M Nếu có mượn thông tin của bạn để phục vụ quảng cáo thì Gồ cũng chẳng bao giờ để quảng cáo xuất hiện mọi lúc, mọi nơi trong đt đâu nhé 😁
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
Thế thì tốt nhỉ? Đi đâu làm j cũng có anh ấy dõi theo từng bước như người nổi tiếng ấy chứ. Thôi k xài hàng gg nữa 😃
Quên. Hạn chế thôi 😁
forzet
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn dùng ảnh Nexus 5 để đại diện cho các thiết bị Google nhỉ <3 Yêu !
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình biết thì bản M Preview chưa có tính năng này nhé!
Edit: confirm lại là chắc chắn ko có nhé, vừa lên M xong 😁
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
9 năm
bữa này vào tinhte toàn thấy tin của bác go ogle nhỉ
Google đã đưa Máy Học lên level rồi. ._.
Tương lai chắc nói chuyện được với người luôn. (Tự động tương tác chứ không như siri, contana nhé)
Cái ti1h n
Cái tính năng này là optional thím ơi, hôm qua coi trực tiếp nó có nói mà 😕 Chưa kể giờ Android M nó cho tùy chỉnh app permission nữa mà!
@Hùng Dũng 1988 tin vào google - bán lúa giống
tôi sẽ từ bỏ android
@thuanapache Hổng tiễn nghen, qua chơi với thím Cook gay vui vẻ :rolleyes:
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@thuanapache Hok tiễn, chúc bác đi vui vẻ và đã nói bỏ là bỏ ko dc nuốt lời nhé:rolleyes:🆒
1 dạng hiển thị quảng cáo 😁 :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019